Giảm cân mà không cần ăn kiêng - Metabolism Rate Diet

Thảo luận trong chuyên mục 'Hỏi đáp giảm cân low carb' tạo bởi hell967452, ngày 15/7/10.

1. hell967452 Global Smod

hell967452
    Bình Luận:
    2,246
    Ưa thích:
    122
    xin lỗi vì câu hỏi ngớ ngẩn đó , nhưng nếu bạn đã vào đây rồi thì tôi chắc chắn rằng các bạn đang muốn giảm cân , các bạn đang muốn giảm cân nhưng lại không hài lòng với các phương pháp giảm cân , đúng không ? bạn luôn lo lắng xem mình nên ăn gì và không nên ăn gì để khỏi tăng cân , đúng không ? thậm chí tôi còn hiểu được rằng bạn thật sự không muốn ăn kiêng chút nào , bạn muốn ăn một cách thoải mái mà vẫn giữ được một vóc dáng cân đối , một thân hình thon thả của người mẫu .

nếu như những gì tôi nói trên đó là đúng thì có lẽ ... tôi đang nói đúng tâm lý của hơn 99% phụ nữ trên thế giới , trong đó có bạn .

bạn không hài lòng với cơ thể của mình , đột nhiên một lúc nào đó bạn thấy "sao con đó thon thả đẹp quá vậy nhỉ" và bạn lại quyết định ép mình vào một chế độ ăn khắc khổ chỉ cốt có được một thân hình như vậy , bạn chỉ làm như thế vì quan niệm , bạn không làm như thế vì bạn muốn thế .

tôi biết là có rất nhiều người ở đây từng không thành công với các phương pháp ăn kiêng khác , tôi biết là bạn rất ghét ăn kiêng , tôi biết là bạn chỉ bị buộc phải ăn kiêng , và tôi cũng biết là bạn đang rất lo lắng về vóc dáng của mình . Nếu đây là sự thật , bạn hợp với phương pháp của tôi .

nếu như có ai đó nói với bạn phương pháp ăn kiêng này là phương pháp thần kì nhất trên thế giới thì tôi bảo với bạn là không phải , chẳng có "kiêng cử" gì ở đây , bạn thậm chí còn không cần phải kiêng cử gì mà vẫn giảm cân , tôi cam đoan 100% với bạn rằng khi bạn theo phương pháp này của tôi bạn có thể ăn như bình thường nhưng bạn vẫn giảm được cân , ăn bình thường ! không kiêng cử bất cứ món gì !

ảnh : bạn có biết rằng không cần ăn kiêng chúng ta vẫn có thể giảm cân ?

sao , chừng đó đã đủ để bạn thấy rạo rực chưa ? vậy chúng ta hãy vào chủ đề chính : Metabolism Rate Diet .

ảnh : hãy ăn để giảm cân

về nguyên tắc thì phương pháp ăn kiêng này chỉ gói gọn trong 1 dòng , chính vì thế nên tôi mới có nhiều thời gian để giải thích cho bạn về các cách hoạt động của phương pháp MRD (Metabolism Rate Diet) này . Nhưng rồi tôi chợt nhận ra rằng việc giải thích cũng chẳng kéo dài hơn được là mấy , nên sau đó tôi quyết định cho bạn nguyên lý ngay từ đầu luôn để bạn bớt sốt ruột

nguyên lý MRD :
    Wao !!!! .... rồi sao nữa ? rất nhiều người phản ứng như thế khi thấy một câu nguyên lý ngắn cun củn đó của MD .

Nhưng thật sự thì đó là lối thoát cho bạn . Bạn muốn giảm cân mà không cần ăn kiêng ? bạn đã từng thất bại với các phương pháp ăn kiêng khác ? vậy thì chẳng có lý do gì để bạn không thử qua phương pháp này một lần .

Bạn không muốn ăn kiêng vì con người ta ai cũng thích ăn ngon mặc đẹp , việc ăn kiêng để mặc đẹp sẽ hạn chế ưu đãi về ăn ngon , và ngược lại , bạn lại khá tham lam , và bạn muốn cả hai , không sao , đó không phải là lỗi của các bạn , đó là lỗi của hệ thống y tế . Hệ thống này đã không cung cấp một cách chính xác những gì mà bạn cần , nó tạo ra những cấm đoán vô hình làm bạn cảm thấy thèm khát một thứ trái cấm nào đó . Nói cho tôi biết , đã bao nhiêu lần sau khi ăn kiêng bạn trở lại cân nặng như cũ ? vậy có ai nói cho bạn vì sao không ? hay là bạn chỉ tự mình đoán "à , chắc là do mình ăn lại như cũ" ? tôi tin chắc rằng chẳng có ai giải thích cho bạn cả ? và tôi ở đây để giúp bạn .

ảnh : sơ đồ vòng đời của một người ăn kiêng bình thường , hết giảm rồi lại tăng cân

bạn không mất gì cả khi theo phương pháp của tôi , trừ mỡ . Bạn sẽ không phải ép mình vào các phương pháp ăn kiêng vô vị đến nhạt nhẽo như ăn suop giảm cân hay uống nước mía giảm cân (mặc dù nó chẳng nhạt chút nào) , bạn được gì ? một thân hình thon thả , một vóc dáng cân đối với một vòng eo săn chắc , và quan trọng hơn là bạn chẳng phải ăn kiêng bất cứ gì để đạt được thân hình lý tưởng đó , bạn biết là ăn ít calorie hơn sẽ giúp giảm cân , thế nên bạn hạ thấp khối lượng bữa ăn xuống , còn tôi sẽ nâng cao số lượng bữa ăn lên , đó là điểm khác biệt .

Mục tiêu đều là làm sao để tiêu thụ nhiều calorie hơn để giảm cân , nhưng nếu bạn để ý bạn sẽ thấy sự khác biệt rất rõ giữa một bên là giảm khối lượng ăn , còn một bên là tăng đột biến số lượng bữa ăn . Tuy rằng cả 2 đều nhắm đến một mục đích chung là làm tăng calorie tiêu thụ , giúp giảm cân , nhưng không ai trong chúng ta biết rằng , khi tăng số lượng bữa ăn lên 9 bữa một ngày thì bạn đã đang đốt hơn 10% calorie / ngày mà không cần phải ăn kiêng hay luyện tập gì

ảnh : tại sao lại phải lựa chọn nếu bạn có thể ăn cả 2 mà vẫn giảm cân ?

mẹo :
    hãy chuẩn bị trước một tờ giấy và một cây bút , ghi lại toàn bộ thức ăn và nước uống mà bạn đã dùng trong 1 tuần , sau đó cân thử xem sau tuần đó mình có tăng cân không , nếu không thì đó là một tuần ăn uống bình thường của bạn . giờ bạn chỉ cần tăng bữa ăn lên là bạn đã có thể giảm cân . quá đơn giản .
    Nghia90ileader01 ưa thích bài này.
  2. mapnhuheo muôn đời ko ốm nổi

mapnhuheo
    Bình Luận:
    647
    Ưa thích:
    58
    Cái này hay nhưng trước giờ ai cũng tin là calo in<calo out sẽ giảm cân và ngược lại.
    Lại có thêm 1 cú shock đối với nền y học VN nữa đây.
  3. dr.dre AKTT-Tmod

dr.dre
    Bình Luận:
    75
    Ưa thích:
    6
    đúng là calo in < out thì sẽ giảm cân nhưng bình thường khi ăn đủ kcal thì ta không thèm ăn thêm nữa. Nếu như cách này là cách giảm cân = cách ăn uống điều độ thì em ủng hộ cả 2 tay
  4. chubby

chubby
    Bình Luận:
    63
    Ưa thích:
    0
    Haizzz, thêm 1 phương pháp nữa à. Em đang chuẩn bị low carb đây bác Hell ơi, thế mà có mấy ngày đi du lịch quay trở lại diễn đàn đã thấy bài của bác Hamissi xóa mất rồi????
  5. Zla

Zla
    Bình Luận:
    6
    Ưa thích:
    1
    Bài viết rất hay , và rất mới lạ . Tuy nhiên 9 bữa một ngày thì ... Đang lowcarb đã bị mắng là ăn suốt ngày rồi ( Mà mới có 5 bữa ) , giờ mà ăn kiểu này thì ko biết bị nói sao nữa đây .
  6. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    267
    MRD_Metabolism Rate Diet, chẳng phải trong Low Carb cũng đang sử dụng cái này sao, ăn càng nhiều bữa càng tốt...Có nhiều lựa chọn để diet mà, tùy thuộc vào lựa chọn của mỗi người thôi !
    Gút lắc 2 U !
  7. mapnhuheo muôn đời ko ốm nổi

mapnhuheo
    Bình Luận:
    647
    Ưa thích:
    58
    Em thật sự ko biết là Y học VN ko biết về 2 pp này (Atkin + Meta Rate Diet) hay là họ biết mà cố tình giấu nhẹm đi nữa?
  8. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    267
    :cry::cry::cry::cry:
    không nên lôi "y học Việt Nam" vào những câu nói làm gì, tránh tranh luận không đáng có :cry::cry:
  9. shrelax84

shrelax84
    Bình Luận:
    52
    Ưa thích:
    5
    He he hồi đó có thằng bạn nó vào Trung tâm dinh dưỡng HCM tư vấn giảm cân. Má ơi thật là điên "sáng ăn thoải mái, trưa ăn ít, tối chỉ an rau dưa hấu, củ sắn" hành xác nó 6 tháng giảm được 19kg nhưng thật là k chịu nổi với cách ăn thiếu kiến thức đó. Tới phiên tôi vào để tăng cân, má ơi ăn kiểu nó đúng là lên nhưng toàn là mỡ cũng may nhờ Gym với LC không thôi là em toi. Các trung tâm y tế Việt Nam chưa cập nhật các kiểu ăn Low Carb đâu. Low Carb là hay nhất.
  10. spam Banned

spam
    Bình Luận:
    59
    Ưa thích:
    5
    Thế còn y học của mấy nước tiên tiến thì sao nhỉ .Nếu những phương pháp này có thể thực hành trong thực tế thì tại sao các nước ÂU, Mỹ lại có tỷ lệ người béo phì cao nhất thế giới. :(. Hầu hết các pp giảm cân trên 4rum đều xuất phát từ các nước này.
    Mình ko nói là các pp này sai nhưng áp dụng thật tế là chuyện khác ( pp LC trong 4rum nhiều bác đã thành công ). 1 ngày ăn > 9 bữa , trung bình 2h/bữa (trừ tg ngủ ), bác nào đi làm mà ăn vậy trong 1 tháng mà ko bị đuổi việc thì em phục sát đất. :whistle:
    Những pp giảm cân này ko chỉ có thể thực hiện trong một thời gian nhất định được và chỉ giải quết được phần ngọn của vấn đề béo phì thôi. quan trọng vẫn là một lối sống lành mạnh và thể dục, thể thao thường xuyên thôi (y)
    Diễm Quynhbmt, ga_dau_trocheobeotron ưa thích bài này
  11. dr.dre AKTT-Tmod

dr.dre
    Bình Luận:
    75
    Ưa thích:
    6
    em không tìm dc cái từ "meta rate diet" trên internet nhưng theo như miêu tả thì giống cái em nghĩ.

đây không phải là ăn kiêng mà là ăn uống điều độ. Cái này không đơn giản là chỉ cần không ăn (ví dụ) carb, mà là phải biết là cần ăn cái gì vào thời điểm nào.
    Còn ở châu âu thì phương pháp này dc phổ biến rất rộng rãi. Ví dụ như ở Đức thì trước khi vào cấp 3 thường là học sinh nào cũng phải nghe các chuyên gia dinh dưỡng tư vấn.

Nhưng nói đây là kiến thức mới thì không đúng, vì cái này thực ra có từ rất lâu rồi. Chỉ có cái là sau khi đã trải qua các phương pháp diet khác nhau thì nhiều chuyên gia thấy là cách này vẫn là tốt nhất. ---> Chỉ có cái là muốn thực hiện dc thì người ăn kiêng cần hiểu đôi chút về hóa và sinh, vì vậy nên ở châu âu ví dụ như giai cấp công nhân vẫn chưa có cơ hội để thực hiện phương pháp đó.

Còn nói ăn 9 bữa 1 ngày theo em chỉ là 1 ví dụ thôi, có thể là ví dụ cự đoan. Nếu ai mà muốn theo thì phải nghiên cứu về pp này rồi tự quyết định cho mình 1 cách ăn uống.
  12. chubby

chubby
    Bình Luận:
    63
    Ưa thích:
    0
    hehe, hôm nay sếp em cho em một bài ăn kiêng để áp dụng. Em đọc xong thì thấy chính là LC diet nhà mình các bác ạ. Thế cho nên em yên tâm theo LC mà không sợ bị đuổi việc rồi.:wub:
  13. traveller Banned

traveller
    Bình Luận:
    33
    Ưa thích:
    0
    ăn 9 bữa nhưng phải tính toán calori thế nào chứ? Vấn đề quan trọng là tính toán lượng thhuwsc ăn đúng không? Nói cách khác là bình thường mình ăn 3 bữa giờ pahir tính toán và chi ra làm 9...Sao không ai nhắc đến mà toàn dựa xuông vào con số 9 bữa ăn?????

Ví dụ tôi tập thể hình ác chiến...Tôi ăn rất khỏe (thực tế là tôi háu ăn) thế giờ tôi ăn 9 bữa, bữa nào cũng ngon cũng phang bánh kẹo, kem , thịt, cơm gạo đã đời...có mà giảm thọ
  14. mapnhuheo muôn đời ko ốm nổi

mapnhuheo
    Bình Luận:
    647
    Ưa thích:
    58
    Theo mình thì LowCarb Diet vẫn hay hơn,dễ thực hiện hơn,đỡ tốn xiền hơn.
  15. everyday Banned

everyday
    Bình Luận:
    20
    Ưa thích:
    0
    theo tôi nên ăn theo phương pháp này: vừa đủ chất vừ sướng miệng
  16. GiaCatDu

GiaCatDu
    Bình Luận:
    13
    Ưa thích:
    0
    Chài ơi...
    Theo mình nghĩ thì :
    Calo vẫn phải tính..tức là đủ calo cho 1 ngày nhưng mà ăn thành nhiều bữa, có thế thôi, nếu mà ăn vượt nhiều calo thì lại thành cách tăng cân cho người gầy.
  17. everyday Banned

everyday
    Bình Luận:
    20
    Ưa thích:
    0
    Đúng rồi nói thế thì mới là Gia Cát Dự. (tôi là Gia Cát Lượng)
  18. dr.dre AKTT-Tmod

dr.dre
    Bình Luận:
    75
    Ưa thích:
    6
    nếu ta ăn đúng cách thì đến lúc ăn vừa đủ kcal là đã no rồi không cần thiết phải tính đúng kcal. Tính kcal chỉ là phương pháp kiểm tra lại thôi, giống như sau khi giải 1 bài toán ta nên kiểm tra lại xem đáp số đã đúng chưa...
  19. caube

caube
    Bình Luận:
    47
    Ưa thích:
    7
    sao không ví dụ cho mọi người 1 cái thực đơn để dễ dàng áp dụng hơn everyday ... để tớ học tập cái nào ....
  20. mapnhuheo muôn đời ko ốm nổi

mapnhuheo
    Bình Luận:
    647
    Ưa thích:
    58
    Đó là do họ ko cưỡng lại đc sự cám dỗ của hương thơm ngào ngạt từ McDonald,KFC,Lotteria,all kinds of fast food...etc.Họ biết kiến thức giảm cân mà ko ý chí thực hiện thì cũng như 0. Nói hút thuốc lá có hại sk,ung thư....sao người ta vẫn hút phà phà???? Bạn nói đúng,pp ăn kiêng chỉ giải quyết đc phần ngọn,còn phần gốc là cái đầu của mỗi người.Ko có chí thì ko làm gì đc,trên này có rất nhiều bác đi làm công ty mà vẫn ăn LC,vẫn giữ đc low-bodyfat hà rầm,chắc bị đuổi việc hết rồi nhỉ? :whistle:
    ileader01 ưa thích bài này
  21. zandoom

zandoom
    Bình Luận:
    19
    Ưa thích:
    9
    Dĩ nhiên con số in - put là không tuyệt đối dc. Mình cũng đang tìm hiểu dựa vào điều gì mà Nhà Khoa Học có thể tính đc Calori trên từng món ăn như thế?
  22. Ryanz

Ryanz
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Chưa đọc bài này , để sửa lại chế độ ăn thử :D
    p/s: tớ ăn kiểu như cái cậu kia nói trung tâm dinh dưỡng tư vấn ấy , đang giãm đây , vòng bụng giãm rõ ... ăn mà không tập luyện thì cơ thể nhão nhẹt thì đổ thừa ai ? , cơ thể chắc khỏe và cân nặng không liên quan nhau :-s

.còn dư kg bụng còn mỡ + không tập > thấy nhão nhão ( có thể do đã giãm kg xệ da ..vv... ) , đừng ngụy miệng cho cái thói làm biếng của bản thân !!!!!
  23. ileader01

ileader01
    Bình Luận:
    4
    Ưa thích:
    0
    theo em đọc nhiều và biết thì mọi người đều khuyên nên chia thành nhiều bữa nhỏ trong ngày để nâng cao hiệu quả giảm cân.
    VD bt bạn ăn 3 bữa/ngày +tập luyện để giảm cân =>thì tốt hơn nên chia thành 6 bữa/ngày +tập luyện thì hiệu quả sẽ cao hơn.

Còn bài viết khuyên chia thành 9 bữa/ngày thì cũng tốt thôi, có lẽ cùng 1 lượng thức ăn nhưng chia thành càng nhiều bữa càng tốt.
    Bài viết hay, thx.
  24. so3ngo172

so3ngo172
    Bình Luận:
    528
    Ưa thích:
    120
    ai ăn pp này mà giảm mỡ hiệu quả chưa, bà già đang phản đối mình LC quá, mặc dù đã theo đc 2 tháng rùi, lúc đầu còn nấu cho ăn, giờ bà già nghe mọi người xung quanh kêu hại sức khoẻ nhất quyết ko nấu cho nữa
  25. nhamnhiso1

nhamnhiso1
    Bình Luận:
    12
    Ưa thích:
    2
    nếu như có thể thì nên kết hợp cái này với các thể loại ăn kiêng khác
    chắc là sẽ nhanh chóng hiệu quả hơn ^^
  26. beokute_tk2

beokute_tk2
    Bình Luận:
    94
    Ưa thích:
    6
    :plàm jz` có thời gian mà theo mấy trò này. hehe. béo khoẻ bé đẹp. dù sao cũng có suất sang nhật bản đấu sumô
  27. Nghia90 Ex Mod

Nghia90
    Bình Luận:
    880
    Ưa thích:
    237
    lích-lêm mập như heo mà nói chuẩn quả nhể,mình kết bạn roài đấy ;)) mình sẽ vote ngay cho bạn,hà hà hà ^^!
    chuẩn ko cần chỉnh,ko quyết tâm có mà bóp mồm bóp miệng cả năm rồi lại xả láng thì có mà giảm cân đằng giời :lol:,quan trọng là thay đổi phong cách sống sao cho khoa học,đó chính là mục tiêu mà các phương pháp giảm cân muốn chúng ta có đc,đó là thói quen thích thức ăn có chất dinh dỡng tốt,bỏ các loại dinh dưỡng ko tốt mà ^^!
    theo mình nguyên tắc này phải đưa ra trong tất cả các pp diet chứ nhỉ,thấy toàn lấy cái giảm cân nhanh với siêu tốc ra câu khách thôi,chẳng phải bản chất vấn đề :(
    mà mình mới nhận ra 1 cái rất hay nhé : đó chính là luật nhân quả đấy,gốc rễ vấn đề chính là ý chí quyết tâm và life style khoa học,còn kết quả chính là thân hình thon thả,sức khỏe tuyệt vời,mà cái này do chính chúng ta quyết định cho cơ thể chúng ta thôi,đừng ngụy biện bất cứ lí do nào khác,bọn Tây béo phì mình nghĩ là do tụi nó làm việc căng quá,chả có time mà lo cho bản thân nên toàn fast food(tẩm bột rán + coca or pepsi,khoai tây chiên),nhất là đi xem phim cắn khoai tây chiên với uống nc ngọt có ga thì thôi rồi,chuẩn công thức béo : 2 FAT + 2 CARD + 2 Đường nhé ^^!
  28. linhdethuong

linhdethuong
    Bình Luận:
    5
    Ưa thích:
    0
    oài sao không thấy ai theo pp này nhỉ.
  29. tròn xinh :) Tư Vấn Giảm Cân Ban Quản Trị

tròn xinh :)
    Bình Luận:
    5,290
    Ưa thích:
    3,168
    mình làm theo phương pháp này cho.....nhỏ em....để cho nó tăng cân!!!!!!!
  30. Diễm Quynhbmt

Diễm Quynhbmt
    Bình Luận:
    5
    Ưa thích:
    4
    Chào các bạn! Hôm nay là ngày đầu tiên mình tham gia với các bạn cho vui. Mình đang theo pp Low Carb được 12 ngày rồi, mình không cân nhưng ai cũng nói mình gọn hẳn hihi..thấy vui vui...hôm nay là ngày xả đầu tiên của mình, vì mình định mai ăn Low Carb lại và đến c.nhật sau thì xả 1 ngày thôi..quyết tâm giảm đến khi nào được thì thôi.
    Khi nào mình giảm được thì sẽ thông báo số đo cho các bạn biết..chứ giờ mà nói ra thì mắc cở chết được.
    Mình thắc mắc một điều có bạn nào giúp cho mình với, mình ăn Low Carb thì chỉ để ý đến thành phần Carb thôi chứ, còn Calo thì không cần để ý phải không các bạn..và chế độ ăn chia làm 9 bữa mình nghĩ giống như để cơ thể không réo gọi ..cứ cảm thấy hơi đói là lấy ăn nhưng cũng vẫn là chừng đó tiêu chuẩn thôi...đúng không các bạn. À..mình quên một điều nữa là hôm nay ngày xả đầu tiên, nhưng mình phải nói là THẤT VỌNG .
    Trong những ngày kham khổ mình toàn mơ ước :joyful: được uống cafe sữa..ăn bánh bông lan ..kem Flant..nhưng hôm nay ăn sao bụng như không tiêu..nặng nề mặc dù từ sáng đến giờ mình chỉ ăn cơm nắm, bánh mì và cafe sữa nhưng cũng không nhiều ..có phải mình đã quen Low Carb rồi phải không các bạn...
  31. Voi mup

Voi mup
    Bình Luận:
    21
    Ưa thích:
    5
    :unsure:oài chặn đương gian khổ:cry:
  32. shfunny

shfunny
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
  33. namlong07

namlong07
    Bình Luận:
    32
    Ưa thích:
    13
    Lại thêm một phương pháp nữa nhỉ!!!!!!!!!!!!!!
  34. Vanessatran

Vanessatran
    Bình Luận:
    1,176
    Ưa thích:
    711
    Oài hay vậy, để e thử xem, sáng e sẽ nấu thức ăn cho cả ngày, rồi tính tổng kcal, sau đó cứ 3h thì lấy ít thức ăn ra bỏ vô microwave hâm lên r chén thôi, vậy có dc k nhỉ
  35. mygodshop

mygodshop
    Bình Luận:
    22
    Ưa thích:
    3
    bai viết hay
  36. ktsminh86

ktsminh86
    Bình Luận:
    4
    Ưa thích:
    1
    haiz thế ra từ trước đến h mình toàn sai à?
  37. anhvinh

anhvinh
    Bình Luận:
    420
    Ưa thích:
    25
    up
  38. sportjsc.mai Banned

sportjsc.mai
    Bình Luận:
    56
    Ưa thích:
    10
    em thì muốn tắng cân cơ ợ
  39. Tuấn Anh Lê

Tuấn Anh Lê
    Bình Luận:
    68
    Ưa thích:
    21
    rắc rối quá :(
  40. nguyendangmai

nguyendangmai
    Bình Luận:
    259
    Ưa thích:
    39
    chuẩn rùi ak đó vừa là cong thuc tăng và cong thức giảm cân nữa ăn làm nhiều bữa