Cùng nhau xây dựng thực đơn Low Carb cho sinh viên

Thảo luận trong chuyên mục 'Lưu Trữ Nhật Ký Giảm Cân' tạo bởi jpm, ngày 24/9/10.

1. jpm

jpm
    Bình Luận:
    5
    Ưa thích:
    0
    Sau khi xem và tìm hiểu về LC thì em nhận thấy rằng để theo được LC toàn người đã đi làm và không phải trọ học. Nếu 1 sinh viên phải trọ học và muốn theo LC thì gặp khá nhiều vấn để như: kinh tế, thời gian, chủ nhà không cho nấu nướng.... Vì thế em mới lập cái topic này để mọi sinh viên cùng hoàn cảnh có thể cùng nhau xây dựng, chia sẻ thực đơn LC để anh em có thể theo được chương trình này.

Yêu cầu khi viết thực đơn là ghi rõ món ăn low carb và số tiền và thời điểm để anh em tiện theo dõi và các pro về LC như bác Z có thể chỉ dẫn cho new bie.
    Ví dụ: trứng gà 2000 vnd (24/09/2010)
    - Sau 1 ngày ăn toàn trứng gà em cảm thấy không ổn và đã tìm ra giải pháp sau:
    Ra tiệm cơm mua toàn thức ăn : - Thịt luộc + rau muống xào+ Mướp đắng xào trứng : giá 15000vnd cho ba thứ đó. Còn bữa phụ ta có thể ra tiệm bánh mỳ để gọi trứng ốp( em thường ăn trứng ốp lá ngải 8000 vnd) hay ăn trứng luộc giá 2000 vnd.
    -nếu không ta ra quán bún chả mua thịt nướng không khoảng 15k-20k là ok
    Còn 1 số món em thấy tra bảng dinh dưỡng lượng carb =0 như mà ta có thể mua ngoài như:
    -Chả quế, Chả giò, Giò Lụa Giò thủ...(Cái này cần xin ý kiến chuyên gia là có nên ăn không)
    -Giữa buổi ngoài fomai ta có thể ăn xúc xích ( carb =0) (Cái này cần xin ý kiến chuyên gia là có nên ăn không)
    .....
    Em mới chỉ tạm thời như thế, tất nhiên mỗi người góp 1 món chúng ta sẽ có nhiều lựa chọn phàu hợp cho mình. Mong mọi người và pro cùng nhau đóng góp.
  2. thuhuong34

thuhuong34
    Bình Luận:
    80
    Ưa thích:
    0
    Hương cũng là sv mà, hùi trc thì ăn uống cũng lung tung lắm nhưng mà h theo lc nên ăn có giờ giấc hơn rùi, hnao cũng tự nấu cơm hjhj. thực đơn của H thì cũng đơn giản thôi, mà ko tốn kém lắm: trung bình bữa H ăn khoảng 10k thịt ba chỉ thôi nè, khoảng 250g đó, 2 quả trứng ốp là nè, là khoảng 6k, cá thì ở chỗ H rẻ cực lun ý, tại vì gần biển mà :D khoảng 10k thì ăn no cá cả ngày lun, trung bình 1 bữa hết khoảng 25k hì có điều kiện hơn chút thì ăn phô mai con bò cười với bơ nữa...vì theo lc thì cần nhiều fat mà. nói chung lương bố mẹ cấp cho thì vẫn đủ theo lc cả tháng, nhưng mà là con gái nên cũng hạn chế shopping đi nhiều rùi, hùi trc H cũng hay đi ăn linh tinh với bạn bè đủ các loại kem rùi bánh, sinh tố, sữa chua... nhưng giờ ko đi ăn nữa nên những khoản đó chi vào lc thôi :D
  3. thuhuong34

thuhuong34
    Bình Luận:
    80
    Ưa thích:
    0
    ăn ở ngoài quán ko đảm bảo đâu bạn, nấu vẫn là an toàn nhất đó, híc tại vì đi ăn ngoài ko biết ngta cho gia vị j vào đồ ăn nữa, mà vệ sinh thì ko biết đâu mà lần =.= hoang mang lắm ý, đồ ăn cho sv thường thì rẻ mà H nhiều lần đi chợ muộn 1 tí toàn thấy mấy bác chủ quán ra mua thịt thừa với cá thừa thôi =.= vẫn biết ko phải ở đâu cũng thế vẫn có những quán đảm bảo vệ sinh, nấu ăn ngon nhưng mà giá thì lại hơi cao...hì xác định theo lc thì nên cố gắng tự nấu nè, rẻ hơn ăn ở ngoài nhiều mà còn đảm bảo nữa ý
  4. jpm

jpm
    Bình Luận:
    5
    Ưa thích:
    0
    Cảm ơn bạn đã đóng góp. Đấy là bạn còn được tự nấu ăn thì đỡ tốn kém hơn. Không phải tớ lười mà do đi học suốt cùng với cả chủ nhà cấm nấu ăn nên mới phải tìm giải pháp sao cho thuận tiện và hợp lý nhất cho các bạn cùng hoàn cảnh như mình.
  5. meomipmap

meomipmap
    Bình Luận:
    7
    Ưa thích:
    0
    ko biết giò chả có đc ko, hình như mấy thứ đó ng ta fa với cả bột hay sao đó em.
  6. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    267
    -Mua ngoài tiệm ăn rất đắt.Mặc dù bây giờ các quán ăn (bình dân) vẫn chủ yếu tính lãi qua vật tư chứ chưa có tính phí dịch vụ nhiều.
    -Ví dụ : Cần ăn 500g thịt ba chỉ-> mua thịt tươi=30k.
    Nhưng mà nếu mua ba chỉ nướng sẵn ở quán bún chả (Z thường ăn) thì 20k mới được có 100g, vậy thì cần ít nhất gấp 4 lần tiền là 4x20= 80k bạn mới ăn đủ lượng thịt cần thiết..
    -Còn đồ ăn ở quán bình dân, với 30k nhiều nhất bạn mua được 1,5-200g thịt đã chế biến..chưa kể đến chuyện đồ ăn bị dính hide carb trong cách chế biến của nhà hàng.:cry:
  7. Zealot

Zealot
    Bình Luận:
    3
    Ưa thích:
    0
    Cho em hỏi là xúc xích heo của Vissan có hidden carb không,và khi thèm ngọt thì có thể nhai chewing gum sugar free được không ạ ? Vì hiện nay em đang là sinh viên,làm 1 lúc 4 cái xúc xích trong giờ học thì chả ai nói gì,nhưng ngồi mà đập trứng ra rồi cắn cắn thì thấy hơi kỳ.
  8. jpm

jpm
    Bình Luận:
    5
    Ưa thích:
    0
    Em vẫn biết là đi mua ngoài và tự nấu ăn sẽ là biên pháp tốt nhất. Nhưng đây là những trường hợp không được tự nấu ăn hoặc thời gian không cho phép hay các lý do bla bla khác khi ta không vào bếp được thì biện pháp sẽ là gì? Chẳng lại lại buông xuôi, chúng ta cùng nhau nghĩ hướng giải quyết để khắc phục vấn đề này.
  9. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    267
    Vì ăn LC là phải ăn đủ chứ không phải ăn cho có lệ, việc cần thiết là :
    Đảm bảo lượng FAT/PRO/CARB, những người khó đảm bảo thực đơn của LC thường là SV, vấn đề lớn nhất của đa số SV là vấn đề kinh tế, chứ không phải chuyện bếp, vì thế nên giải quyết bài toán kinh tế bằng cách đi thuê nhà có cho nấu ăn..1 cái bếp du lịch thôi mà..kể cả giá thuê có đắt gấp 2 lần hiện tại thì vẫn sẽ đảm bảo tiết kiệm hơn mua đồ ăn bên ngoài+ không bị dính 2 carb...(nếu mua đồ ăn ở ngoài, 1 ngày sẽ tốn thêm 30-40k=> 1 tháng sẽ tốn thêm 1 tr)..1 tr đó thuê 1 cái phòng thoải mái mà ở+ nấu nướng (y)(y)
  10. eoot

eoot
    Bình Luận:
    62
    Ưa thích:
    0
    ối bạn Z nói quá chí .. lý (y)

Chưa đi làm và đang trọ học vẫn LC được, thậm chí ít xiền cũng LC được ( rau muống xào trứng chiên thịt ba chỉ kho tàu), chỉ khó mà LC được nếu dựa vào việc đi mua đồ ăn sẵn ngoài hàng, tốn kém lắm em ơi lại chẳng đảm bảo nữa.. trừ khi ai đó có bố bán bánh mì mẹ bán bún chả người yêu bán cơm bình dân thì nhớ phone dặn họ đừng bỏ đường nhé :biggrin:

nói chứ, em cứ thử đi tiên phong xem sao, việc gì mà phải bỏ cuộc, cùng lắm nếu làm ko được thì bỏ chủ nhà trọ đi thuê chỗ khác có cái bếp rộng cho em tha hồ múa võ
  11. xấu giai

xấu giai
    Bình Luận:
    95
    Ưa thích:
    0
    thịt kho tàu có đườnmg vẫn ăn được hả mọi người ?
  12. taikhoanwth

taikhoanwth
    Bình Luận:
    93
    Ưa thích:
    1
    Đường ăn kiêng thì được
  13. saiqn

saiqn
    Bình Luận:
    57
    Ưa thích:
    0
    Soạn thực đơn thì cũng tùy cân nặng , cơ địa bác à , nhanh thì 1 tháng , lâu thì chả biết tới lúc nào , ăn uống thế cũng chả bền túi đâu bác :biggrin::biggrin::biggrin: