Calo, Fat - bạn cần ăn bao nhiêu để giữ, giảm cân

Thảo luận trong chuyên mục 'Hỏi Đáp Giảm Cân' tạo bởi thachsanh, ngày 5/6/11.

1. cloud_hp

cloud_hp
    Bình Luận:
    764
    Ưa thích:
    270
    cho e hỏi 1 ngày e ăn khoảng 1400 calo, mà tập thể dục tiêu hết 500 calo vậy có rơi vào chống đói ko, hay là chỉ bị chống đói khi ăn ít hơn 1200-1400 calo thôi và tập thể dục hao nhiều calo ko ảnh hưởng j có ai trả lời dùm e với @@ e ăn như thế này liệu có ít calo quá ko anh hic e theo LG đc hơn 1 tháng rồi cũng giảm đc 5kg rồi mà sợ ăn như thế này ít quá nó vào chống đói thì chết
    12h: 1 bát cơm 240 calo + 1.5 lạng thịt luộc 214 calo + 2 lạng đậu côve 100 calo + 1 táo 78 calo
    6h: 1 bát cơm 240 calo + 1.5 lạng thịt luộc 214 calo + 2 lạng đậu côve 100 calo + 1 táo 78 calo
  2. rexsock

rexsock
    Bình Luận:
    75
    Ưa thích:
    6
    ăn zay lak nhiều hơn em ruj
  3. illidan93

illidan93
    Bình Luận:
    576
    Ưa thích:
    240
    Mai mốt em comment bài làm ơn đàng hoàng dùm. Anh đọc những topic có em comment mà anh thấy ngứa mắt quá.
    1. Đừng bao giờ chửi người khác điên khi người ta chỉ tập Insanity.
    2. Bỏ cái chữ Shit đi.
    3. Nếu không tư vấn hay giải đáp đc vấn đề của ng khác thì đừng comment làm gì. Ng ta vào topic này đặt câu hỏi chung cho mọi người tư vấn, chứ có hỏi riêng em đâu mà em nói cái giọng ấy. :mad:
    ỉn @@ ưa thích bài này
  4. rexsock

rexsock
    Bình Luận:
    75
    Ưa thích:
    6
    hm` vãi luyện nhỉ ai kêu you đọc bài của me ko mak nhiều chịn thế nhỉ
    đúg no hoi chung nhung em trả loi theo ý kiến của em còn chin hỏi mr.thach sanh lak loi khuyên cần you nhìu chịn zo ko nhỉ
  5. illidan93

illidan93
    Bình Luận:
    576
    Ưa thích:
    240
    Ko ai kêu, nhưng nhìn comment là ngứa tai. Đây là diễn đàn chung, em cũng phải biết lịch sự 1 chút chứ. Ý kiến của riêng em thì cũng phải tôn trọng người khác, chứ đâu phải muốn nói sao thì nói. Cái đó không phải là lời khuyên, vì chẳng ai khuyên người khác kiểu cọc lóc đó cả.
  6. Alex_Nguyen

Alex_Nguyen
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    Anh Thachsanh ơi cho em hỏi.
    Em mới bắt đầu LC 2 ngày. Em đã đọc và tìm hiểu những bài viết của anh. Nhưng có vài điều vẫn chưa hiểu rõ, mong anh giải đáp.
    Theo như bài anh Viết, em đang ở giai đoạn 1. Thì chỉ được ăn: các loại thịt, trứng, và hải sản.
    Rau thì được ăn tất cả chứ hay có giới hạn trong một vài loại? Ví dụ như không được anh bí xanh, nhưng trong bảng "Rau củ quả", em thấy nó chỉ có 3gr Carb, nên em cũng hơi rối, anh có thể nói rõ vài loại rau ăn trong giai đoạn 1 không? Em được ăn xà lách không? Còn cà chua, có lúc thì ko được nhưng trên Bảng thực đơn mẫu mà anh đang thì có thêm 5 quả cà chua bi vào bữa phụ. (em thích ăn xà lách, nếu ko được ăn thì đành bỏ vậy, đợi giai đoạn 2, hayzzz)
    Rau câu Có ăn được ko anh? Em sử dụng là jelly chứ ko phải bột agar hay nấu. Em cứ nghĩ nó ăn được với lại có ng ăn LC chỉ cách làm rau câu LC (dùng bột rau câu, cà phê, mùi và đường AS).
    Hiện tại em Nam, 23t, cao 1m75, nặng cỡ 76kg. Em cân máy trên trung tâm thể dục thì cơ không cần tăng nhiều, mà mỡ thì cần giảm tới 12,13kg :((
    Em tính ra cần 2000Calo 1 ngày, tức cần 136gr Pro, 157grFat, 10gr Carb. Anh có thể cho em biết 1 ngày cỡ bn lạng thịt và bn lạng rau không ah! Để em biết ước tính cho cả giai đoạn 1 này
    Em cũng có tập tạ nhẹ hàng ngày, nên hôm nay ngày thứ 2 carb, em thấy mệt hơn bt. Mà ăn LC em thấy mau đói ghê:(( Àh, có thể ăn gà KFC mà bỏ phần da chỉ ăn thịt và Coca Light được ko ah.
    Em thấy cứ ăn vô tội vạ chất béo, thịt..thì cũng không xuống kg đâu anh nhỉ!
    Hiện tại em ăn theo kiểu chỉ ăn thịt, trứng, cá...và nhiều rau, không tinh bột và đường thôi ah, mà cũng không dám ăn nhiều quá, đói thì ăn vừa đủ ak. Vì vậy nên em muốn hiểu rõ hơn để ăn cho đúng. Mong anh giải đáp dùm em nhé.
    Em cám ơn anh a.!
  7. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,721
    Ưa thích:
    4,295
    Em đăng ở đây là lạc đề vì nó không thuộc LC. Nhưng anh trả lời tiếp
    Sai, ăn rau là bắt buộc.
    Em có thể ăn tất cả các loại rau, miễn là tổng carb giới hạn khoảng 12-15g. Tuy nhiên, các loại rau xanh nhiều chất xơ, ít carb được khuyến khích vì chúng có ích hơn.
    Cái này em cần tự tính lấy, theo bảng có sẵn.
    Không ăn gà KFC vì chế biến của nó có thể chứa nhiều carb. Em chỉ có thể thể giảm cân khi ăn "vô tội vạ" nếu cân nặng em quá cao. Hoặc em nghĩ là vô tội vạ nhưng nó không phải. Thường thì em cần tính calo ra để ước lượng. Không cần chính xác quá. Hoặc nếu lười tính calo thì theo dõi cân nặng hàng tuần, nếu tăng cân thì giảm lượng ăn xuống, đừng giảm nhiều quá. Nhưng phương pháp "lười biếng này" sẽ kéo dài thời gian giảm cân của em.
  8. thuanthien

thuanthien
    Bình Luận:
    38
    Ưa thích:
    7
    cố gắng lên :)
  9. rexsock

rexsock
    Bình Luận:
    75
    Ưa thích:
    6
    cac' bac' oi cho chau' hoi~ uong' sua~ dau^ nanh co' vo^ sinh ko zay^????????
  10. cloud_hp

cloud_hp
    Bình Luận:
    764
    Ưa thích:
    270
    cháu mấy tuổi rồi :ROFLMAO:
  11. piavg

piavg
    Bình Luận:
    1,126
    Ưa thích:
    500
    nó làm giảm lượng testosteron của nam giới nhưng ko phải là giảm mãi mãi, vì testosteron sẽ tiếp tục được sinh ra. Nói chung là chả sao cả, đừng uống quá nhiều là được
  12. bobcat.2604

bobcat.2604
    Bình Luận:
    41
    Ưa thích:
    8
    tiếng việt có dấu giùm cái...
  13. nhocnovip1117

nhocnovip1117
    Bình Luận:
    9
    Ưa thích:
    0
    các anh cho em hỏi . Em đang trong chế độ giảm cân và đã giảm dc 4kg trong vòng 1 tháng nhưng hôm nay kìm ko nổi đã thịt 2 cái bánh giò loại 2 trứng cút , và 2 cái bánh bông lan kem hình tam giác :| :| lúc ăn xong mới hối hận vì ko biết nó có tăng lại vòng bụng không :( em đang học lớp 9 cuối cấp nên toàn phải ngồi ít có thời gian vận động nhưng lúc thịt xong đồng đồ đó em đã tập theo bài này http://webthehinh.com/community/threads/11958/ và em chạy 10 vòng . Không biết mỡ có bị tích tụ lại không hay đã được em tiêu đi rồi :D chắc chiều nay em khỏi ăn luôn :|
  14. An90

An90
    Bình Luận:
    19
    Ưa thích:
    4
    Với công thức mà chủ thớt nêu trên thì mình đã tính được tổng số calo mình cần trong ngày để giảm cân.
    Tuy nhiên, có cách nào để biết được những món ăn mình ăn vào cơ thể là bao nhieu calo ko, để đến đúng số lượng calo cần thiết trong ngày mà dừng lại ko ăn thêm nữa ko???
  15. rexsock

rexsock
    Bình Luận:
    75
    Ưa thích:
    6
    c0' cai' bang ghj r0 nang lu0ng cua cai l0ai thuc' an d0 anh, anh c0 the len mang serch
  16. HAbell

HAbell
    Bình Luận:
    916
    Ưa thích:
    385
    Anh ơi đang rơi vào chống đói dùng cách này hiệu quả không anh , em giảm chậm quá
  17. Fangvn

Fangvn
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    HI, mình mới tham gia diễn đàn vì gần đây muốn theo low carp mà lại muốn ăn chay & muốn tập thể hình để giữ nguyên phong độ. Bạn nào biết có topic nào phù hợp với nguyện vọng của mình hướng dẫn chay low carp thì nhắn mình với nhé. Thanks nhiều
  18. nate

nate
    Bình Luận:
    42
    Ưa thích:
    18
    Em thừa cân cao 1m74 mà nặng 91kg @@! đang nhờ tất cả các anh chị forum cho em lời khuyên và chế độ ăn uống hợp lý ,động lực giảm ân ạ.em còn gà nên ko hiểu nhiều mong mọi người giúp đỡ
  19. Tên Truy Cập

Tên Truy Cập
    Bình Luận:
    40
    Ưa thích:
    32
    anh thachsanh cho em xin concept công thức tính của ba công cụ trên được không ạ :D Em muốn viết một ứng dụng html5 đa nền về phương pháp giảm cân này cho các bạn trên web mình dùng thử (y)
  20. rexsock

rexsock
    Bình Luận:
    75
    Ưa thích:
    6
    ua ch0 em h0i sa0 VN minh k0 an nhiu uj tap nhiu de dc thanh b0dybuiding ma minh phai kieng an zay
  21. khoai.tay

khoai.tay
    Bình Luận:
    387
    Ưa thích:
    44
    anh ơi,an theo atkins vậy em chỉ tính lượng fat thôi,k tính fat bão hòa hở a,còn nữa,em soan thực đơn nhưng co gắng lắm thì lượng fat nap vào vẫn không đủ mức 70g/ngày(tinh theo chiều cao và cân nặng of em),nếu đủ 70g fat thì dư calo....vậy em ăn ít hơn khoảng 5 -10g fat có ảnh hưởng đến GC k anh?tra lời sớm giúp em,thaks
  22. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,721
    Ưa thích:
    4,295
    Tiêu thì chẳng tiêu được, nhưng lần sau kiềm chế.
    Chống đói thì ăn tăng lên một chút là xong. Còn đây nó cũng chỉ là một phương pháp giảm cân như mọi phương pháp khác.
    Bạn có thể tham khảo mục thể dục diễn đàn.
    Em tham khảo các phương pháp giảm cân.
    À công thức thì trên diễn đàn mình đã có.
    Bodybuilders cũng phải ăn kiêng để giảm mỡ.
    Fat nào cũng tính hết. Em có thể ăn ít fat, nhưng không nên quá ít. Có điều như vậy thì em theo truyền thống không phải Atkins. Em cũng không cần thiết phải theo Atkins.
  23. duc1985

duc1985
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    Lần sửa cuối: 18/6/14
  24. dacminhm

dacminhm
    Bình Luận:
    323
    Ưa thích:
    103
    Nhờ các pro dinh dưỡng tính hộ xem bảng thức ăn của mình có tính sai chỗ nào không? Và nếu thế này thì hơi ít protein (nam, 168cm, 70kg) thì nên bổ sung protein bằng cái gì nếu không phải sản phẩm hỗ trợ

Giờ Món Kcal Protein Fat Carb
    7h 1 bánh mì trứng 266 14.8 11.8 20
    11h30 1 bún bò 479 18.6 16 65.3
    12h 2 cốc trà nóng 0 0 0 0.2
    6h 1 hộp sữa chua 154 4.2 8 29.6
    6h30 500ml nước + nửa quả chanh không đường 15 0.1 0 5.5
    7h 500ml nước + nửa quả chanh không đường 15 0.1 0 5.5
    8h 1 bát cơm 200 4.6 0.6 44.2
    1 bát cơm 200 4.6 0.6 44.2
    1 đĩa rau muống 90 6 0 10.5
    2 lạng thịt heo 396 40 8 0
    9h 1 quả chuối 89 1 0 23
  25. brangelina

brangelina
    Bình Luận:
    30
    Ưa thích:
    6
    Anh thachsach cho em hoi em đang bị đứng cân 5 hôm nay (50,5 cân), đang trong ketosis ( sử dụng que thử) ngày thứ 16 theo em tính thì hàng ngày em cần 80g fat, 105g protein, 20g carb. Trong thời gian 16 ngày qua em đã giảm 2,7 cân, trong đó giảm 3 cm vùng bụng(70-67), 1,5 cm vùng đùi (57-55,5), 3cm mông (95-92) , 1cm ngực (82-81). Cách một ngày e lại chạy, đi bộ hoặc đạp xe 1 tiếng.
    Mục tiêu của em về 47 cân, giảm sâu bụng, đùi, mông.
    Thực đơn của em như sau:
    Sáng: khoảng 1 lạng ba chỉ, 1 thìa 12 ml dầu oliu
    Trưa: 3 con cá biển nhỏ chiên dầu (khoảng 1,5 lạng), 3 h chiều: nửa lạng lạc rang dầu
    Chiều: thức ăn tương đương 3 con cá biển chiên dầu.
    Tối : 1 cốc nước ép bí đao.
    Trong 16 ngày trên thì hơn 10 ngày trong ketosis
    Đề nghị các anh chị góp ý giùm em liệu có phải tăng fat lên, cắt bớt calo đi để tiếp tục giảm được không?
  26. brangelina

brangelina
    Bình Luận:
    30
    Ưa thích:
    6
    Anh thachsach cho em hoi em đang bị đứng cân 5 hôm nay (50,5 cân), đang trong ketosis ( sử dụng que thử) ngày thứ 16 theo em tính thì hàng ngày em cần 80g fat, 105g protein, 20g carb. Trong thời gian 16 ngày qua em đã giảm 2,7 cân, trong đó giảm 3 cm vùng bụng(70-67), 1,5 cm vùng đùi (57-55,5), 3cm mông (95-92) , 1cm ngực (82-81). Cách một ngày e lại chạy, đi bộ hoặc đạp xe 1 tiếng.
    Mục tiêu của em về 47 cân, giảm sâu bụng, đùi, mông.
    Thực đơn của em như sau:
    Sáng: khoảng 1 lạng ba chỉ, 1 thìa 12 ml dầu oliu
    Trưa: 3 con cá biển nhỏ chiên dầu (khoảng 1,5 lạng), 3 h chiều: nửa lạng lạc rang dầu
    Chiều: thức ăn tương đương 3 con cá biển chiên dầu.
    Tối : 1 cốc nước ép bí đao.
    Trong 16 ngày trên thì hơn 10 ngày trong ketosis
    Đề nghị các anh chị góp ý giùm em liệu có phải tăng fat lên, cắt bớt calo đi để tiếp tục giảm được không?
  27. xmenstory

xmenstory
    Bình Luận:
    7
    Ưa thích:
    2
    mình ăn mãi mà không lên được cân nè :(
  28. trần Dung 86

trần Dung 86
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    cho e hỏi về phần giảm cân,một ngày em nạp 1800calo là giữ cân.nếu em nạp 1000calo và tập 300calo thì có thể giảm 1kg 1 tuần k? hay còn phụ thuộc vào yếu tố khác ạh
  29. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,721
    Ưa thích:
    4,295
    Em có thể tính trong mục Công Cụ trang mình
    Em không cần tăng fat, còn về calo thì sau 1 hai tuần hẵng tính tới giảm.
    Tùy người và mức vận động
    Ăn vậy hơi khắc nghiệt, em nên ăn tăng lên 1200 calo.
  30. trần Dung 86

trần Dung 86
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    vậy mình nên ăn gì để tăng lượng calo lên ạh,vì 1000calo e cắt hoàn toàn tinh bột nhưng k phải ăn low carb.nên tính lượng calo cho đủ thì e thấy mình ăn cả ngày luôn.
  31. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,721
    Ưa thích:
    4,295
    Rau xanh em ơi, giúp ích cho chất xơ v.v. Cố ăn thêm tí thịt hoặc cá nữa là đủ.
  32. Benbob

Benbob
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    Cám ơn anh thachsanh nhiều, tuy mới tham gia diễn đàn nhưng em học được rất nhiều thứ, tks