Thực đơn low carb tài liệu Atkins mới

Thảo luận trong chuyên mục 'Hỏi đáp giảm cân low carb' tạo bởi thachsanh, ngày 1/7/11.

1. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Các thực đơn này lấy từ tài liệu Atkins mới nhất. Có vài điều anh chị em lưu ý ở các thực đơn này:
    • Lượng fat không hề cao
    • Rau xanh nhiều
    • Một ngày chỉ ăn 1,2 quả trứng
    • Không có thịt ba chỉ!
    • Các món ăn đều tự làm. Thực đơn chỉ mang ý nghĩa giúp anh chị em nắm được nguyên lý.
    Lưu ý: một số anh chị em vẫn nghi ngờ về công thức có vẻ ít fat thì xin nói thêm là công thức này từ sách do chính công ti Atkins bán năm 2010. Công ti mẹ đã phải sửa đổi và không khuyến khích ăn thật nhiều fat và calo. Không có lý gì người theo lại chống lại công ti đó và theo công thức công ti đó đưa ra hàng chục năm trước! Tài liệu Atkins trên diễn đàn đã được cập nhật từ cách đây vài tháng.

thachsanh (webthehinh.com)
    Theo Atkins New Diet
    Lần sửa cuối: 22/3/14
    joker2891, eddy, Small Bee2 các thành viên khác ưa thích bài này.
  2. Venus rotaraedoM repuS

Venus
    Bình Luận:
    679
    Ưa thích:
    115
    tài liệu này ở đâu vậy mà nhìn lạ quá chả giống atkins chút nào... atkins là high fat diet mà! Anh thạch sùng cho em cái source với! ^^
  3. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Tài liệu Atkins trước đây đưa lên đây là tài liệu cổ của những năm 70! Tài liệu mới "The new Atkins for A new You", nó là một cuốn sách, em tìm trên mạng có đấy.
  4. Venus rotaraedoM repuS

Venus
    Bình Luận:
    679
    Ưa thích:
    115
    ý anh là "Dr.Atkins new diet resolution" (hay j đó đại loại) hả? Chứ ông atkins này "ngủm" rùi thì lấy đâu ra cuốn sách nào nữa? o_O­­
    fan0_0ryu ưa thích bài này
  5. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Ông ngủm rồi. Cuốn này còn sau cuốn em vừa nói em ạ. Không do ông ấy viết đâu.
  6. nguyen_tanoshi

nguyen_tanoshi
    Bình Luận:
    18
    Ưa thích:
    4
    cái này giới hạn bn calo mỗi ngày vậy a ?
  7. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Có một số món để ngỏ để em điền số gram vào cho phù hợp lượng calo của em đó. Chỉ cần ước lượng, không cần chính xác quá. Nếu em đang giảm cân thì tức là vẫn OK. Nếu đứng cân thì cần giảm.
  8. NovaDev

NovaDev
    Bình Luận:
    148
    Ưa thích:
    32
    em cũng đang ăn gần giống như thực đơn này =) nhưng ít rau xanh hơn :D
    có thắc mắc muốn hỏi anh thachsanh tí :
    1. Liệu thực đơn này có đảm bảo đủ lượng fat để vào ketosis ko ? Tại em thấy có vẻ chưa đến mức 60-70% :D
    2. Hơi ngoài lề 1 tí là theo Keto Diet, em ăn ở mức < 1200 calo có sợ bị rơi vào Low Metabolism ko ?
  9. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    1. Fat không phải là yếu tố quyết định của ketosis. Tuy nhiên cần Fat để đủ năng lượng. Công thức 60-70% là vay mượn từ Keto, nhưng em nhớ là 100g fat = 900 calo rồi. Nếu muốn em có thể thay đổi thực đơn 1 chút và thêm ít fat vào.
    2. Sẽ chậm đi nhưng cái chậm vẫn sẽ không lại so với cái thiếu hụt calo. Tuy nhiên, trạng thái chống đói / low metabolism sẽ khiến giảm calo dưới mức 1200 calo không tạo hiệu quả cao.
  10. NovaDev

NovaDev
    Bình Luận:
    148
    Ưa thích:
    32
    vậy em sẽ phải ăn để duy trì mức calo trên 1200 đúng ko ạ (để đảm bảo ko dính vào Low Metabolism) ?
  11. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Em nên duy trì mức 1200, bên cạnh low metabolism nó còn là vấn đề dưỡng chất cơ thể. Ăn trên 1200 chưa chắc đã cung cấp đủ cho em dưỡng chất (nếu em ăn không đúng), nhưng ăn dưới 1200 thì gần như em sẽ không thể cung cấp đủ dưỡng chất cho cơ thể -> hại lâu dài.
  12. in53kg

in53kg
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    Anh ơi cho em hỏi, có được ăn chung trứng với rau ngải cứu không? Tại em không tìm thấy thành phần carb của ngải cứu nên thắc mắc.
    Còn nữa ạ, nội tạng động vật thì sao?
  13. Venus rotaraedoM repuS

Venus
    Bình Luận:
    679
    Ưa thích:
    115
    anh thạch sùng ơi cho e hỏi tí :D
    nếu e cutting 1200 calorie/ngày nhưng nếu exercise burn 500 calorie thì có cần cộng vào mức 1200calo->1700calorie ko ạ? :huh:
  14. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Ở mức 1200 calo thì em khó mà thể dục và đốt được 500 calorie. Em cần tính mức calorie của em khi không tập thể dục trước. Ví dụ khi không tập thể dục em cần 1800 calorie để giữ cân thì nếu cutting xuống còn 1200 calorie/ ngày và vẫn không tập thể dục em sẽ tạo được calorie thiếu hụt là 600 calorie, tương đương với 0.5kg/tuần. Nếu em tập thể dục và burn ở mức 500 calorie thì khi em cộng thêm 500 calorie vào 1200 calorie =1700 calorie, em vẫn sẽ tạo được calorie thiếu hụt là 600 calorie / ngày. Nếu không cộng thêm vào thì mức calorie thiếu hụt em tạo được sẽ là 500+600=1100 calorie / ngày và đốt khoảng 1kg/1 tuần. Tuy nhiên ở mức calo 1200 thì em sẽ không đốt được 500 calorie / ngày đâu và cũng không khuyến khích đốt nhiều vì cần dành dưỡng chất tối thiểu cho cơ thể.
  15. mymy

mymy
    Bình Luận:
    16
    Ưa thích:
    2
    Lc có đc ăn đậu hũ ko ta ? .. thấy thành phần chỉ là đạm
  16. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Đậu hũ nhiều carb, không được phép ăn giai đoạn đầu Atkins. Nếu thèm quá thì cần khống chế làm một vài miếng nhỏ thôi.
    Macsenh ưa thích bài này
  17. NovaDev

NovaDev
    Bình Luận:
    148
    Ưa thích:
    32
    giả sử có 1 trường hợp nữ muốn giảm cân bằng LC, nặng 50kg
    tính ra họ cần 1350 kcal để duy trì cân nặng
    họ muốn giảm cân với tốc độ 0.5kg / 1 tuần thì phải làm sao khi mà ko được ăn dưới 1200 kcal / ngày ạ ?
  18. ngoc89

ngoc89
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    cho em hỏi chút, em cũng đang ăn theo LC, em hay thức khuya vậy thì có nên ăn khuya ko ạ
  19. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Sao ít thế em, em có lấy BMRx1.2 cho người không vận động chưa đấy? Giả sử số liệu trên là đúng thì người đó vẫn sẽ giảm cân nếu ăn ở mức 1200 calo nhưng sẽ chậm. Kết hợp thêm tập thể dục và đốt cháy thêm khoảng 200 calo nữa thì người đó sẽ giảm được khoảng 1/3 kg trong một tuần. Vì lý do này mà một số người cắt xuống dưới 1200 calo hoặc nhịn đói để giảm cân nhanh, nhưng như anh vẫn nói, rất có hại và thường là sẽ tăng trở lại nhanh. Người đó có thể cắt xuống 800-1000 calo nhưng cần có bác sĩ theo dõi cho an toàn, nếu làm liều thì cần để ý theo dõi sức khoẻ và bổ sung multivitamin v.v.
    Em không nên ăn trước khi ngủ vài tiếng.
  20. NovaDev

NovaDev
    Bình Luận:
    148
    Ưa thích:
    32
    em tính theo công thức của lovestone, lấy kg * 26.5 ạ :-?
  21. lamvanmytam

lamvanmytam
    Bình Luận:
    863
    Ưa thích:
    285
    Rất nhiều mem trên 4rum có cái nhìn cực kì lệch lạc và cực kì sai lầm về ăn LC . Lệch lạc là ở chỗ : Sở dĩ ng ta nói ăn LC là ăn hight fat là để ng sử dụng pp cảm thấy nhẹ nhàng vì không bị kiểm soát quá mức hay kỉêng khem quá độ như ăn kiểu TT,vẫn có thể ăn dc bơ , phô mai hay thậm chí các lọai đồ chiên xào- những món ăn rất nhiếu người ưa dùng . Đó là cách nói cường điệu ,nếu nói đúng hơn thì phải là : ăn kiêng LC hight fat hơn là ăn kiêng TT . Sai lầm ở chỗ : mọi ng cứ ăn vô tội vạ các lọai mỡ từ đv , hay fat từ bơ sữa mà ko cần quan tâm đến các nghiên cứu khác về tác hại của việc ăn quá nhiều mỡ là ntn , cứ thấy xuống cân là lại càng củng cố lòng tin "ăn mỡ càng nhiều thì càng ít mỡ" ... Nói chung pp nào cũng có 2 mặt , mọi người nên sáng suốt và tỉnh táo , phải biết rõ bản thân đang làm gì ,sức chịu đựng của cơ thể như thế nào . Đừng cố ăn quá ít và đừng ép ăn quá nhiều , hãy lắng nghe cái bao tử của mình nói gì
    Chó béo ưa thích bài này
  22. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Công thức đó cũng được nhưng hơi chung chung một chút (tức là không tính tới các yếu tố khác). Em có thể dùng công thức anh giới thiệu ở box nhật ký để tính lại xem có chênh lệch hay không.
  23. mymy

mymy
    Bình Luận:
    16
    Ưa thích:
    2
    Lc có dc ăn huyết heo ko anh thachsanh ?
  24. Béo Béo Ex Mod

Béo Béo
    Bình Luận:
    4,095
    Ưa thích:
    1,831
    Thachsanh cho mình hỏi chút
    Trước khi Lc thì 1 ngày của mình tính ra cũng chỉ khoảng 1200calo. Cơ thể thực sự cần khoảng 1600calo. Trước khi Lc vì nghĩ ăn uống cũng có bữa này bữa nọ, bữa nhiều bữa ít nên thành ra tích tụ kg giảm cân đc (cũng kg tăng cân). H ăn theo Lc nhưng vì ngán quá và cũng kg cảm thấy đói nên 1 ngày chỉ có thể nạp khoảng 800calo là nhiều nhất rồi. Mình chỉ sợ ảnh hưởng quá xấu tới sức khỏe thôi, còn nhanh hay chậm giảm cân cũng kg sao. Mong Thachsanh cho ý kiến.
  25. meotom88

meotom88
    Bình Luận:
    1,723
    Ưa thích:
    468
    Thực đơn của người châu Âu @-)
    Anh thiết kế 1 cái thực đơn phù hợp với người Việt Nam được không ạ, vì 1 số thức ăn ở trên không thông dụng như cá hồi, hạt thông hay súp lơ ( chỉ có mùa đông )
  26. NovaDev

NovaDev
    Bình Luận:
    148
    Ưa thích:
    32
    chủ yếu thực đơn đưa ra là để các bạn nhìn thấy 2 thứ thôi :
    1. Nên chọn những thực phẩm như thế nào ?
    2. Nên cân bằng lượng thực phẩm như nào ?
    thachsanh ưa thích bài này
  27. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Anh có thể sẽ thêm vào. Thực đơn kia là mẫu để mình nắm bắt được nguyên lý thôi.
  28. mymy

mymy
    Bình Luận:
    16
    Ưa thích:
    2
    LC có dc ăn bột rau câu ko hả anh, nó có carb ko ? còn nước dừa ( k phải nước cốt dừa ) có dc uống ko
  29. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Xoá bài do tiếng việt không dấu. Những bài nói ăn thoải mái không tính lượng calo là những bài cũ em ạ.

Em vẫn có thể ăn thoải mái nếu em đang giảm cân. Nhưng do lẫn lộn giữ giảm mỡ và mất nước (cùng dẫn đến giảm cân) nên khó lấy thước đo đang giảm cân để xác định được là em có ăn dưới mức calo để giữ cân hay không, nhất là mấy tuần đầu.

Sữa chua không dùng cho mấy giai đoạn 1. Về bệnh em cần hỏi bác sĩ xem chế độ ăn nhiều mỡ có ảnh hưởng tới gan hay không. Em có thể theo phương pháp truyền thống.
  30. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Sorry mình đã bỏ sót. Bạn cần vận động để kích thích trao đổi chật nữa (2 ngày 1 tuần cũng giúp ích nhiều). Nếu bạn ăn quá ít thì nên theo phương pháp: http://webthehinh.com/forums/t25194/. Quá ít calo mà ăn nhiều fat thì không tốt đâu. Còn nếu không, tốt nhất là bạn nạp ở mức ít nhất 1200 và chú ý tập thể dục. Có thể một số thực phẩm bạn đã tính ít calo hơn thường lệ, ví dụ thịt ba chỉ chẳng hạn, nó có thể xê dịch từ 200-600 calo tùy theo lượng mỡ trong thịt.
    Ăn được nhưng không khuyến khích em ạ.

Bột rau câu không ăn được em ạ. Nước dừa anh có thêm ở phần rau củ quả rồi.
    lupikachu, Nature loverBéo Béo ưa thích bài này
  31. dimple2710

dimple2710
    Bình Luận:
    3
    Ưa thích:
    0
    với thực đơn này thì có giảm nhanh như LC cũ không anh?
  32. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Giữa không chế lượng ăn và ăn bao nhiêu thì ăn theo em nghĩ thế nào giảm cân nhanh hơn :biggrin:. Theo các định luật khoa học có sẵn thì cái thứ nhất sẽ giảm cân nhanh hơn. Atkins là một người áp dụng kiến thức khoa học và thần thánh hoá một số điểm để quảng cáo tạo ra "tín đồ". Mặt lợi của việc tạo lòng tin là khi người ta tin thì người ta sẽ theo đúng và dễ đạt thành công. LC Atkins cũ hay mới phần lớn dựa theo nghiên cứu LC (của người khác) nên không thể phủ định tác dụng của nó và càng về sau càng cải tiến hơn vì có nhiều nghiên cứu hơn.
    owl.owlRoxy ưa thích bài này.
  33. dimple2710

dimple2710
    Bình Luận:
    3
    Ưa thích:
    0
    em join LC 2 ngày, bây giờ chuyển sang ăn chế độ này được không anh?>
  34. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Chế độ này cũng là low carb mà em (low carb có nhiều phái). Em chuyển lúc nào cũng được.
  35. NovaDev

NovaDev
    Bình Luận:
    148
    Ưa thích:
    32
    Low Carb chỉ đơn giản là một phương pháp lựa chọn thực đơn có giới hạn lượng Carbonhydrate thôi đúng ko anh ?
  36. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Low carb tức là ít carb, cho nên đúng như em nói. Có nhiều biến thể của low carb, phương pháp low carb hợp lý là phương pháp kết hợp giữa các thành phần thức ăn thế nào để giảm cân mà đảm bảo dinh dưỡng sức khỏe tốt + giảm tối đa mất cơ (khiến người giảm cân nhìn tóp lại như da bọc xương).
  37. sjelf

sjelf
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    anh ơi theo low carb thì có đc ăn dưa muối chua, cà muối chua, đậu phụ, bắp cải không a?
    làm thế nào để biết cơ thể đã chuyển qua dùng mờ thừa hay chưa hả anh?
    lượng thức ăn 1 ngày của em là 3 lạng thịt, 5 quả trứng, cá, 1 miếng phô mai, uống nhiều nước ăn nhiều rau xanh, như thế này có ổn không anh?
  38. NovaDev

NovaDev
    Bình Luận:
    148
    Ưa thích:
    32
    Theo LC được ăn dưa muối chua (ít), ko được ăn cà muối chua, ko được ăn đậu phụ, ko nên ăn bắp cải :)

Cá chính xác là bao nhiêu ? Bạn bao nhiêu kg ? Riêng 3 lạng thịt + 5 quả trứng là 1400 kcal rồi :)
  39. kimnguyen

kimnguyen
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    2
    anh ơi em đang lowcarb.được 5 ngày rồi. em cũng ráng ăn thịt ba chỉ,mỡ, nhiều bơ và phô mai mỗi ngày 4 miếng.
    thực đơn của anh mới qua. em thắc mắc là liệu nó có đảm bảo quá trình giảm cân nhanh như lowcarb cũ ko?
    À với lại anh cho em ý kiến vì em lowcarb được 5 ngày rồi mà sao vẫn chưa thấy giảm kg nao2 vậy? Em lo quá :-ss
    Quỳnh Giao ưa thích bài này
  40. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Từ trước đến nay các nhà khoa học đều nói là ăn ít hơn mức giữ cân thì mới giảm cân, cho nên việc một phương pháp ăn kiêng yêu cầu ăn ít đi là điều đương nhiên, không có gì đáng ngạc nhiên.

Akins trước đây nói là ăn cho nhiều để giảm cân (mà anh cũng không dám chắc là Atkins nói vậy, về việt nam có thể bị việt hóa chăng, kaka). Tuy nhiên, Atkins chắc có nói là ăn thoải mái mà vẫn giảm cân. Tại sao bây giờ công ti Atkins lại đưa ra thực đơn trên, khác so với cái trước thì em phải hỏi công ti Aktins, chứ anh chịu.

Theo anh thì cứ đúng khoa học là tốt nhất. Ý kiến của anh là em nên giảm lượng ăn đi, đừng cố ăn cho thật nhiều, nó sẽ không giảm cân đâu. Có lẽ anh cần loại các bài cũ để các thành viên khỏi lẫn lộn. Em cứ theo các chủ đề chú ý thì chẳng có vấn đề gì đâu.
    owl.owl ưa thích bài này
  41. Ms. Okasa

Ms. Okasa
    Bình Luận:
    167
    Ưa thích:
    39
    Đúng rồi đó Thạch Sanh à. Bạn nên delete mấy cái cũ đi vì ban đầu mình cũng rất là bối rối, không biết thế nào là đúng. Mất thật nhiều thời gian để đọc tất cả mới hiểu được chút chút. Cái nào là tiến bộ hơn, hợp lý hơn thì hãy giữ lại. Thanks bạn nhiều nhiều.
    Nature loverthachsanh ưa thích bài này.
  42. kimnguyen

kimnguyen
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    2
    vậy coca light, pepsi light, tra xanh va nước lọc thoải mái với thực đơn này luôn đúng ko anh?
  43. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Ừ nhưng ngoại trừ nước lọc ra các thứ khác nên hạn chế. Trà là loại chưa pha chế nhá, trà đã đóng gói và pha chế thì tuỳ loại, có thể sẽ chứa rất nhiều carb.
  44. taplamtyphu Tư vấn giảm cân

taplamtyphu
    Bình Luận:
    1,818
    Ưa thích:
    654
  45. giangbelly

giangbelly
    Bình Luận:
    10
    Ưa thích:
    0
    mọi ng cho e hỏi với.e theo ketogenic mà uống thêm trà figura có sao không ạ?mem mới xin giúp đỡ ạ?:smile:
  46. giangbelly

giangbelly
    Bình Luận:
    10
    Ưa thích:
    0
    trà này uống e thấy vị hơi chua chua thôi.chứ không ngọt tí nao đâu ạ.mà e uống xong thấy nhẹ nhõm lắm.đặc biệt ko bị táo.hihi
  47. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Mấy cái này em phải xem nó ghi gì chứ nó thuộc về chế biến của công ti nên anh không biết đâu. Nhưng nếu muốn theo LC nghiêm ngặt thì em nên bỏ cho chắc ăn, còn theo phương pháp khác thì không cần.
  48. December08

December08
    Bình Luận:
    316
    Ưa thích:
    69
    anh Thach Sanh ơi , em LC ngày thứ 5 rồi em định hỏi trong giai đoạn 1 có ăn đc cà tím , tía tô và hẹ không vậy ? Vì có những loại ít carb nhiều xơ vẫn k đc khuyến khích ăn cho nên em cũng hơi thắc mắc . Ví dụ như cà chua , hành lá , giá đỗ . Cám ơn anh nhé !!
    Quỳnh Giao ưa thích bài này
  49. lan.nguyen123

lan.nguyen123
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    A thachsanh ơi cho e hỏi. E muốn giảm cân lắm rồi nhưng đang băn khoăn 1 số cái. E là nữ, cao 1m68, nặng 59kg. Từ hông trở lên thì bt, nhưng từ hông trở xuống thì... :((( Đùi và cả phần bắp chân đều to a ạk, chẳng biết có phải là mỡ để ăn LC được k :(( e chỉ sợp ăn LC phần trên bé lại mà phần dưới thì vẫn thế thì buồn cười lắm. :(( Giúp e nhé. Thanks a nhiều nhiều. :x
  50. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,238
    Em ăn cũng được, nhưng không nên ăn nhiều. Có những cái người ta còn dựa vào thành phần dinh dưỡng khác của thực phẩm, không riêng là carb.

Cả hai phần sẽ bé đi em ạ. Đùi và bắp chân to em chỉ có cách là tập thể dục và ăn kiêng thôi, nhưng đối với nhiều nữ thì phần hông rất khó giảm cho nên cần kiên trì.