Con đường giảm cân bằng pp gạo lức muối mè

Thảo luận trong chuyên mục 'Nhật Ký Giảm Cân' tạo bởi bánh ú, ngày 9/7/11.

1. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    mình là new member, mình cũng đang giảm cân đây, mình thì giảm cân bằng pp ăn gạo lức muối mè. Nếu là ng quyết tâm giảm cân thì tốt nhất là áp dụng pp 1 ngày ăn 3 chén gạo lức muối mè+uống ít trà gạo lức(chỉ uống khi khát) và ko ăn bất cứ gì thêm kể cả rau, trái cây, nguyên nhân là để đảm bảo trong vòng 1 tuần sẽ lọc và thay máu. bảo đảm 1 tuần bạn giảm từ 2-5kg. Nhưng mình thì ko ăn dc như thế nên mình có ăn kèm thêm rau,trái cây. nếu ăn như vậy thì trung bình xuống 1kg/tuần. Các bạn cứ yên tâm về pp này vì đã có rất nhìu ng áp dụng (lên trang webtretho.com để tham khảo)
    mình có nhỏ bạn thân, nguyên 1 xóm nhà nó ăn gạo lức hết, ng thì để chữa bệnh, ng thì để giãm cân, nhưng trung bình mỗi ng đều xuống 1-2kg/tuần
    riêng nhỏ bạn mình ăn trong 3 tháng = pp chỉ ăn gạo lức thì xuống từ 58 còn 44
    gạo lức cũng dc khoa học chứng minh là có khả năng giảm chất béo trong cơ thể rồi
    chỗ mình mua gạo lức (cửa hàng dưỡng sinh Chân Nguyên) nhìu cô bác tới mua ăn lắm, toàn là nhà giàu thôi
    trandan ưa thích bài này
  2. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    riêng trải nghiệm của bản thân mình thì hè năm trước mình cũng đã áp dụng rồi, giảm dc từ 60 xuống 50
    mình cao 1m59, hiện nay vì ăn xả láng hồi tết nên tăng lên 51, hiện mình đang áp dụng pp này lại dc 2 ngày rồi
    ai có đang ăn như vậy thì cùng vào chia sẻ để cùng nhau có động lực ăn kiên nhé :D
  3. tuvinhtan

tuvinhtan
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
  4. lamvanmytam

lamvanmytam
    Bình Luận:
    863
    Ưa thích:
    285
    mình cũng hya mua cơm gạo lức ở đó , dẻo hơn ở nhà nấu . Tuy nhiên ăn mỗi gạo lức thôi thì phản khoa học đấy :p
  5. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,722
    Ưa thích:
    4,296
    Ăn quá ít calo thì ăn cái gì chẳng giảm cân, vấn đề là ăn thế nào cho nó đỡ thiếu dinh dưỡng nhất.
  6. Sum41

Sum41
    Bình Luận:
    80
    Ưa thích:
    2
    Cái này mình thử rồi. Nhưng mình ko ăn mỗi gạo lứt, mình ăn như bt, thay gao trắng = gạo lứt. Nhưng cái đó rất khó ăn, nhai chả khác gì nhai rơm cả :cry: lại còn chóng mặt, thèm ăn những thứ khác
    Bạn cứ làm như lời anh thachsach ấy, giảm lượng kcal đi, tập TD là ok. Mình cũng đang giảm cân, vẫn ăn cơm trắng bt, nhưng chỉ tầm 40g/ bữa thôi. Vẫn ăn các thứ bt, nhưng tăng thịt, giảm mỡ và bột... Thế cho thoải mái bạn ạ. Ăn gạo lứt muối mè sợ không chịu nổi ấy :cry:
  7. phiphi92

phiphi92
    Bình Luận:
    1,165
    Ưa thích:
    896
    Giảm là nhờ lượng calo giảm chứ k phải nhờ ăn gạo lứt muối mè,1 ngày cứ ăn 3 chén cơm bt,k ăn thêm bất kỳ thứ gì thì vẫn giảm y thế,phải tự làm giàu kiến thức mình chứ đừng nghe ng này ng kia nói mà làm theo k cần suy nghĩ,nếu ăn như thế thì 1 ngày <1000 calo,k tốt 1 chút nào.
  8. lamvanmytam

lamvanmytam
    Bình Luận:
    863
    Ưa thích:
    285
    mình có đọc rất nhiều quyển sách về thực dưỡng và thực đơn số 7 ăn tòan gạo lức muối mè để chữa bệnh của ông Oshawa,nhưng mình cứ thấy là nói hơi quá và có nhiều điểm hết sức vô lý . Oshawa cho nước là thuộc tính âm , ko nên uống nhiều nc , càng ít càng tốt ( nghe thế là mình ko tiêu hóa nổi :p ) . Rồi đưa hàng lọat những ng bệnh ung thư giai đọan cuối ,kiên trì ăn gạo lức muối mè và có 'ĐỨC TIN" vậy là họ đã khỏi bệnh ??!? Thần kì thế thì chẳng ai chết dc .
    Nói chung là gạo lức tốt thì ko ai phủ nhận , nhưng nó chỉ là 1 lọai thực phẩm đơn thuần,ko phải thuốc tiên hay thần thánh gì
    young-guy-24 ưa thích bài này
  9. phiphi92

phiphi92
    Bình Luận:
    1,165
    Ưa thích:
    896
    nói chung là vấn đề cuối cùng vẫn chỉ là CALORIES IN < CALORIES OUT
  10. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    mình bik là sẽ có nhìu bạn nói pp này ko khoa học, mà chỉ mang hơi hướng tâm linh, ăn có ngày kiệt sức. Nhưng thật sự là người thân, bạn bè của mình đã rất nhìu ng ăn như vậy rồi. Tất nhiên là ko áp dụng pp chỉ ăn gạo lức ko mà sống suốt dc rồi, như ~ ng ăn kiêng thì họ sẽ ăn vậy trong cỡ 1 tháng, hoặc có thể kèm rau,trái cây, sau thời gian đó thì có thể ăn thoải mái hơn, như là thêm thịt cá nhưng ít thôi, còn ăn = pp này mà suốt mấy tháng,thậm chí là, 1,2 năm thì là những ng bị bệnh nặng.
    mình thì mình ăn theo cách ăn có kèm rau,trái cây,ít thịt cá thôi, nếu bạn sợ thiếu đạm thì mua rong biễn khô bóp vào chén ăn chung
    thật ra lúc đầu khi mình nghe cách này cũng thấy quá phi lý vì dù sao nó cũng chỉ là gạo, làm gì có tác dụng dữ vậy, nhưng thật tế khi áp dụng pp này mình đã quen dc rất nhìu chị còn trẻ, ăn như vậy mà dáng ng thon thả, khỏe khoắn, đặc biệt là da rất đẹp (vì có ăn thêm rong biển)
    khi giảm cân xong rồi, thì bạn có thể ăn lại như bình thg, sợ tăng lại thì uống trà gạo lức mỗi ngày, 1 tuần ăn vài bữa gạo lức bảo đảm ko tăng
  11. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    hic, hôm nay là ngày thứ 3 rồi, từ sáng đến chiều rất là ổn, chỉ mỗi tội buỗi tối là lại hay phá giới, cứ như vậy sao giảm dc
    vì sợ lại ăn vặt lung tung nên hôm nay mình đã đến cửa hàng mua thêm bánh ko đường và bột ngũ cốc ko dg ăn kèm, thế nhưng vẫn thấy thèm ăn vặt, chán ghê, chỉ dc cái là đi tập td đầy đủ, nhưng như thế cũng chưa đủ, phải control dc ăn uống chứ
  12. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    @phiphi92: xin xác nhận lại 1 chút là chính mình hè năm trước đã áp dụng ăn như vậy và đã giảm cân mà vẫn khỏe khoắn nhé, chứ ko phải là nghe bậy bạ từ ng khác rồi cả tin đâu
    hình như cái này mình nói ở trên rồi mà
  13. Béo Béo Ex Mod

Béo Béo
    Bình Luận:
    4,095
    Ưa thích:
    1,831
    Nói j thì nói chứ gạo lức chữa bệnh là đúng đó chứ. Những gì ông bà đã trải qua và đúc kết thành kinh nghiệm cho tới giờ phát triển thêm khoa học thì ít nhất cũng đúng 70% chứ.
    Béo thấy mấy người già trong xóm bệnh cũng ăn gạo lức mà thanh lọc máu rồi khỏe hơn. Nhưng đem gạo lức thành 1 pp giảm cân thì hơi cực đoan vì chả lẽ chỉ ăn mỗi gạo lức? Thực ra mình cũng chỉ thắc mắc thôi chứ kg hề có ý chê bai j cả.
    Bánh ú cho hỏi chút là năm ngoái bạn ăn trong bao lâu? Chỉ ăn gạo lức thôi hay còn j nữa? Tỉ lệ là bao nhiu? Có ăn liên tục kg hay phá giới 1 vài ngày? Nếu đc cho mình biết chiều cao cân nặng trc và sau khi ăn luôn :)
    Nhà mình cũng có gạo lức mà chả biết ăn ra sao? Nghe nói khó nhai lại càng mừng vì sẽ ăn chậm đi đc chút :)
  14. phiphi92

phiphi92
    Bình Luận:
    1,165
    Ưa thích:
    896
    thế này nhé,như cậu nói thì ngày chỉ ăn 3 chén gạo lức,ok,có thể cậu là nữ,ít vận động ăn thế có thể giảm cân vì calories in của cậu ít hơn calories out chứ k phải nhờ ăn gạo lứt mà cậu giảm,cậu có thể ăn 3 chén cơm trắng bt theo giống như 3 chén gạo lức và vẫn giảm như vậy, hiểu chứ? bạn có thể k ăn gạo lứt mà điều chỉnh lượng calories từ các loại thức ăn khác sao cho phù hợp thì vẫn có thể giảm bt mà k cần phải cực khổ ngày 3 chén gạo lức khô khốc,mình k phải là ng già,cũng k phải là tập thực dưỡng nên k cần phải khắc khổ như thế,cậu hỉu ý tớ chứ?
    ví dụ thế này(ví dụ thôi vì mình k bít tình trang cơ thể của cậu)
    Cậu cần 1500 calories mỗi ngày để giữ cân,nếu cậu mún giảm thì cậu cắt 20% calories mỗi ngày ra
    >>>>cậu ăn 1200 calories moi ngày và 1 tháng giảm 2-3kg,k cần biết cậu lấy cal từ đâu nhưng chỉ cần đáp ứng đc như vậy là cơ thể sẽ giảm.
  15. lamvanmytam

lamvanmytam
    Bình Luận:
    863
    Ưa thích:
    285
    Mình nghĩ là nó tốt cho sức khỏe do những đặc điểm của gạo này có lớp vỏ rất cứng , phải nhai kĩ rồi nuốt . Nhai kĩ =>tốt cho bao tử, ăn ít , no lâu , => giảm cân

Tỉ lệ muối và vừng mình đọc trong sách thì tùy độ tủy mà muối nhiều hay ít . Người trưởng thành thì khỏang 10 vừng /1 muối , người già trẻ em , bà bậu thì khỏang 12 -14 vừng/1 muối . Vừng chọn lọai còn vỏ

Theo sách nói , để chữa các lọai bệnh thì 1 người không nên ăn các lọai đồ quá "âm" (nhiều nước , đồ lạnh v.v. ) .Nếu lỡ ăn nhiều đồ âm thì phải ăn thêm đồ "dương" để cân bằng lại (muối...) . Chỉ nên ăn 1 lọai thức ăn cùng gạo lức,ăn 1 lúc quá nhiều lọai thức ăn sẽ ko tốt cho sức khỏe ...

Không nên uống quá nhiều nc , 1 lần chỉ uống 1 ngụm nhỏ rồi nuốt từ từ , vì ăn gạo lức sẽ ko ...khát nước ( mình chưa biết , đọc sách thấy nói vậy )
    Béo Béo ưa thích bài này
  16. Béo Béo Ex Mod

Béo Béo
    Bình Luận:
    4,095
    Ưa thích:
    1,831
    Thực ra thì 1 ngày 3 chén cơm trắng là 1 con số khổng lồ đó chứ.
    Vì điều kiện nhà mình nên từ nhỏ chỉ ăn vào buổi trưa. Sáng có khi 1 ly sữa đậu nành. Trưa cơm nhiều lắm thì 1 chén cơm đầy, ít thịt, có khi làm biếng kg ăn rau, tối chả ăn gì. Kg thix uống nước ngọt, kg thix ăn chè hay bánh kem, sữa toàn bộ là kg đường, đồ ăn cũng kg ăn mặn. Từ ngày biết tính calo thì mình suy nghĩ lại lúc trước tính ra calo 1 ngày khoảng có 1200calo chứ bao nhiu. 1 tháng đi chơi 2 3 lần j đó, ăn uống tính ra cũng chả vượt qua đc 2000calo. Tổng nhu cầu năng lượng mình cần khoảng 2500. Bao nhiêu đó năm mà cũng có giảm đc kí nào đâu. Lúc ở ktx bạn bè thấy ăn ít cứ nghĩ mình giảm cân, mà mình thực sự chả nghĩ tới chuyện giảm cân.
    => thực ra lý thuyết cũng chỉ là lý thuyết. Mỗi người lại mỗi khác. Nếu bạn bánh ú giảm đc thì cũng nên xem xét chứ. Đâu phải con người nào cũng áp dụng đúng chóc cái cắt giảm bao nhiu % đó thì trong bao nhiu lâu giảm đc bao nhiu kí đó :)

Thực ra đặc điểm của gạo lức chính là lớp vỏ cám. Kg phải vì cứng mà nhai kĩ rồi no lâu đâu. Gạo lức chưa bị trải qua quá trình chà xát nên kg bị mất đi lớp bột cám. Chỉ riêng lớp cám đó đã chứa đầy đủ những chất chính cần cho cơ thể (mình nói đủ nghĩa là có này có nọ, kg có ý nói tất cả, chả có loại thực phẩm nào mà có tất cả hết).
    Vì bản thân Béo cũng chưa ăn lần nào nên kg dám có ý kiến riêng là có tốt hay kg. Nhưng có lẽ 1 ngày kg xa cũng sẽ thử để xem cái cách gạo lức trị bệnh như thế nào. Máu Béo là máu phong, nghe nói loại gạo này có thể lọc đc cặn bã cơ thể. Thử tin 1 lần có chết ai đâu. Nếu có ai đọc tiểu thuyết "Quỷ Ám" của William Peter Blatty thì sẽ thấy đc ý nghĩa của "Đức Tin".
    p/s: mà vừng là mè đúng kg Mytam???
    Samheo_92, lamvanmytamTilu ưa thích bài này
  17. Roxy

Roxy
    Bình Luận:
    1,635
    Ưa thích:
    593
    Vừng là mè đấy em . :smile:
    Béo Béo ưa thích bài này
  18. lamvanmytam

lamvanmytam
    Bình Luận:
    863
    Ưa thích:
    285
    béo chọn lọan còn lớp bỏ bên ngòai nha .
    Thật ra nếu cảm thấy tâm đắc mình cứ thử thôi,có thể hợp với béo thì sao . Tính ra béo là trường hợp mình thấy lạ lắm , 1 ngày ăn 1200 trong khi nhu cầu là 2500 mà bao nhiêu năm trời ko xuống cân.. Nếu béo ko bao giờ ăn vượt quá 2000 calo thì làm sao bị tăng cân nhỉ :-? Nếu có đk béo nên đi khám tổng quá xem thế nào . Còn mình thì vẫn bt : ăn nhiều lên cân nhanh hơn ng ta , ăn ít lại xuống cân nhanh hơn ng ta :D
    Béo Béo ưa thích bài này
  19. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    @béo béo: hè năm trước trước khi giảm cân mình cao 1m59, nặng 60k
    mình nhớ là mình giảm vào đúng ngày thi cao đẳng là cỡ 17/7, cho tới lúc bắt đầu chính thức học dh là cỡ tháng 10, nói chung thời gian giảm = gạo lức là từ 2-2,5 tháng
    sau khi giảm thì mình còn 50kg, nhưng ko hiểu sao từ lúc đạt 50kg thì mình chẳng bao giờ giảm thêm dc nữa nên bây giờ đang cố gắng ăn lại, hồi đó mình có ăn thêm đồ ăn bình thg à bạn, chỉ là mỗi bữa ăn nửa chén cơm thôi, và chỉ ăn đồ luộc,hấp,nấu
    nếu bạn sợ ăn ko đũ chất thì cứ ăn theo thực đơn riêng của bạn,mà thay gạo trắng = gạo lức thôi, tại vì pp ăn này có đến 7 pp lận, mỗi pp có ăn thêm cái này cái kia tùy theo sức khỏe của bạn
    Béo Béo ưa thích bài này
  20. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    hôm nay là ngày thứ 4: xuống dc 1kg còn 50 rồi, cũng ko có vui lắm vì hồi đó cứ đến mức này thì ko giảm dc nữa, ko bik lần này thì sao, cứ cố gắng ăn thôi
    ước gì cái cửa hàng thực dưỡng nó ở gần nhà mình chút, là sáng nào cũng wa đó mua đồ ăn sáng, có quá trời loại bánh ngon mà lại chẳng sợ mập
  21. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    @béo béo: trường hợp của béo béo hồi trước bà bác sĩ có giãi thích cho mình là tại vì ăn bao nhiu đó kcal lâu nên cơ thể tự điều chỉnh lại sử dụng kcal thấp hơn bình thg
    béo béo nếu có ăn thì nói với mình nha, 2 đứa mình cùng ăn cho có quyết tâm
    Béo Béo ưa thích bài này
  22. phiphi92

phiphi92
    Bình Luận:
    1,165
    Ưa thích:
    896
    3 chén cơm trắng thì khoảng 150gr gạo hoặc hơn 1 chút thôi,túm lại thì chỉ là 500 cal 1 ngày>>nhỏ xíu chứ k có khổng lồ đâu nhé,tuy cắt giảm bnhiu % là con số tuong đối nhưng đừng quá thấp,k tốt chút nào,còn trường hợp của Béo đã cắt cả 1000 cal mà k xuống thì mình nghĩ có vấn đề....chưa thấy ai cắt >1000cal mà k xuống nếu làm đúng,có rất nhìu yếu tố ảnh hưởng..
    Béo Béo ưa thích bài này
  23. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    @lamvanmytam: bạn có đang giảm cân ko vậy? nếu có thì theo pp nào
  24. lamvanmytam

lamvanmytam
    Bình Luận:
    863
    Ưa thích:
    285
    mình giảm dc 5 kí theo lc , và 3 kí theo tt . Hiện giờ đang theo tt để giảm 3 kí nữa
  25. Béo Béo Ex Mod

Béo Béo
    Bình Luận:
    4,095
    Ưa thích:
    1,831
    Cũng có khi ăn nhiều hơn 2000calo chứ nhưng chỉ là trường hợp ít thôi. Đi ăn phở, bún j đó chả khi nào ăn hết tô, toàn xớt cho con bạn ròm (bạn mình nó ăn kinh hồn chả thấy mập). Kg thì chán chả đi ăn luôn.
    Béo cũng đi khám tổng quát rồi, đau bao tử nhưng rất nhẹ, thận ứ nước, viêm xoang nặng, ngoài ra ổn định. Trong thời gian đèn đỏ thì bị đau kinh khủng lắm (có khi ngất xĩu) nên cũng khám riết mà chả ra bệnh j.
    Lúc nhỏ Béo nhỏ người lắm. Năm lớp 1 thì bắt đầu phát bệnh. Cứ hễ chỗ nào hở thịt ra là nổi mẫn đỏ như bông sữa. Đi bác sĩ ai cũng nói bị ban, rồi thì chích thuốc, rồi thì uống thuốc làm tới khoảng 4 năm (lớn rồi mới biết là thuốc bổ). Đến khoảng lớp 5 thấy kg giảm mới chuyển qua thuốc bắc, uống thuốc bắc 2 gói/16k thì người hết hẳn, uống thêm vài thang nữa thì ngưng nên đến h da vẫn còn mẫn cảm lắm. Năm lớp 3 cao nhất lớp. Lớp 6 ngưng thuốc thì bắt đầu mập ra đến h. 5 năm gần đây thì hết cao nên cân nặng cứ chênh lệch ở 61-63.

Sáng này mình đong 1 chén gạo và đem cân đc 300gr. Cứ cho 1 chén nở thành 3 chén thì cũng đã 300gr rồi.
    Nói về cắt giảm thì trc đây mình kg có ý định cắt giảm j đâu, chỉ là thói quen ăn uống. Hiếm khi mình thấy đói lắm, nếu có đói thì cũng là tự nhiên thèm 1 món j đó trong 1 chốc lát thôi. Ghét ăn ngọt, thix ăn luộc nhất, kg ăn mặn, kg ngồi lì 1 chỗ vì nhà làm buôn bán. Chắc người tích thuốc nhiều quá h phải lấy ra xài :)
    Lc 2 tuần xuống 3kg nhưng nhìn vào thay đổi rất nhiều, ai xung quanh cũng nhận ra. Tuần thứ 3 xuống thêm 2kg nữa. Tuần thứ 4 thì đứng cân. H Béo chuyển qua ăn TT thấy cũng thoải mái vì vẫn ăn như nào h. Sẽ cố gắng đi bộ nhanh nữa xem có kết quả kg vì sợ kg giảm. Dù sao cũng cám ơn mọi người góp ý. Kg giảm đc cũng chẳng sao vì thực ra Béo rất hài lòng về bản thân rồi :) Mà người dễ hấp thu như Béo thì cũng đỡ phải lo lúc bệnh hok nạp đc j vào người :)
  26. Béo Béo Ex Mod

Béo Béo
    Bình Luận:
    4,095
    Ưa thích:
    1,831
    H mình 1m58 nặng 57kg và muốn đc khoảng 50kg giống bạn nè :)
    Mẹ mình mua gạo lức kêu mình ăn lâu rồi mà chả biết ăn sao cho đúng. Mẹ nói hay bị đau như mình thì phải lọc máu, người lớn người ta chỉ thế thì phải nghe (bao nhiêu cây cỏ, thuốc thang, mẹo này mẹo kia mà chỉ có rượu chuối chữa đc cái đau tức thời lúc đó của mình thôi). Mà bạn ăn 1 ngày 3 bữa luôn hả? Chất thì mình kg lo vì có thiếu mà ăn kg nổi cũng đâu ăn đc. Uống vitamin là ok :)

hahha...động vật nào cũng phải trải qua năm tháng khắc nghiệt rồi thích nghi để sinh tồn. Con người cũng nằm trong chuỗi sinh học đó mà. Bà bác sĩ của bạn giải thích 1 câu quá hay luôn :) Mà thiệt là mình ăn ít calo zậy chứ hok thấy đói, có khi học bài hơi hoa mắt chút thôi. Zậy h có xảy ra nạn đói thì chắc Béo sống lâu nhất =]]
    Khi nào ăn mình sẽ chạy qua đâu ghi nhật kí chung zới bạn luôn :)
  27. lamvanmytam

lamvanmytam
    Bình Luận:
    863
    Ưa thích:
    285
    nếu béo theo thực đơn số 7 của pp gạo lức chắc béo ăn ko quá nổi 1 tuần....Mình đã từng thử cách đây khỏang 2,3 tháng , trc khi bắt đầu lc nhưng thất bại sau ngày thứ 2 =)) Nếu Béo muốn theo pp này chắc phải bắt đầu bằng pp đầu tiên . Thực đơn 1 là gì mình quên rồi để lục sách coi lại , chẳng qua ám ảnh cái thực đơn số 7 khổ hạnh nên nhớ wài =))
  28. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,722
    Ưa thích:
    4,296
    Dựa theo nguyên lý chung anh có thể tạo lên 1001 phương pháp ăn kiêng giảm béo, ví dụ như ngày ăn 3 quả chuối chẳng hạn (nếu muốn có thể gọi là phương pháp giảm cân ăn chuối - thanhsanh kaka) :biggrin:. Nói chung là người ăn kiêng nên tự nghĩ ra phương pháp ăn kiêng cho mình dựa theo các kiến thức dinh dưỡng chung, cơ bản để đảm bảo tốt cho sức khoẻ và sở thích cá nhân. Còn có loại thực phẩm có lợi hơn, nhưng chúng không phải là yếu tố quyết định để giảm cân.
    Tilulamvanmytam ưa thích bài này.
  29. lamvanmytam

lamvanmytam
    Bình Luận:
    863
    Ưa thích:
    285
    theo thực đơn số 7 . ăn tòan gạo lức và muối mè thì thành phần dinh dưỡng chỉ có tinh bột là chủ yếu . Các vitamin trong lớp vỏ trấu của gạo lức thường đã bị đãi sạch sẽ để bảo quản dc lâu nên hầu như gạo lức bây giờ chẳng còn lợi ích là mấy . Nói chung ăn 3 chén gạo lức 1 ngày giảm dc cân là đúng rồi . Tuy nhiên , con người mình là đv ăn tạp mà bắt ăn đơn sơ thế thì chẳng thể chịu dc đâu...
  30. jun_de

jun_de
    Bình Luận:
    39
    Ưa thích:
    1
    ui, khâm phục bạn ny wa', tớ cũng đang theo lowcarb, mún giảm 5kg mà thấy con đường phía trước nhìu chông gai wa' bạn ạ. Tớ cao 1m60, nặng 50kg, mún giảm xuống còn 45kg. hôm nay là ngày thứ 2 ăn theo lowcarb, khó wa' vì tớ ko an được nhìu thịt, nhất là thịt mỡ, từ trước tới giờ có khi cả tháng tớ chẳng động vào miếng thịt cá nào mà cũng chẳng thấy thèm hay nhớ gì cả, cơm cũng vậy, ngày tớ chỉ ăn 1 bữa cơm thui(bữa trưa).giờ theo lowcarb cứ phải ăn thịt cá, nhìu mỡ mà luk nào tớ cũng chỉ mún ói thui ah...ngày xưa bạn ăn thế nào vậy?bao lâu thì giảm được 5kg? cho tớ động lực với, tớ sợ mình sẽ bỏ cuộc wa':cry: thank bạn nhìu lắm!
  31. ponky.9x

ponky.9x
    Bình Luận:
    1,616
    Ưa thích:
    466
    nếu cảm thấy LC k hợp thì theo tt đi ne.rồi kết hợp tập thể dục là okie:D
    mình cũng đang theo tt:D..giảm từ từ mà chắc
  32. jun_de

jun_de
    Bình Luận:
    39
    Ưa thích:
    1
    nhưng mà tớ theo pp tt ăn ít tinh bột,nhìu hoa quả thì lại bị dư axit dạ dày, đau bụng triền miên lun, khổ lắm cơ ạ! thế bạn bỏ lc rùi ah?
  33. ponky.9x

ponky.9x
    Bình Luận:
    1,616
    Ưa thích:
    466
    t bỏ LC rồi, h đang theo tt và tập thể dục giảm đc tầm 4kg rôi.đang cố gắng xuống 46-47kg:D và duy trì ở mức đấy
  34. jun_de

jun_de
    Bình Luận:
    39
    Ưa thích:
    1
    ui, chúc mừng bạn, giỏi ghê cơ, khâm phục wa'...mà bạn cao bao nhiu?bạn hiện tại bao nhiu kg?
  35. ponky.9x

ponky.9x
    Bình Luận:
    1,616
    Ưa thích:
    466
    t cao 1m62...hiện tại đang ở mức 51kg-52kg..tùy vào lúc ăn no hay k.tại t hay cân buổi chiều nên k đc chính xac.đang nghèo nên chưa có tiền mua cân
    t đang muốn giảm xuống tầm 46-47kg..tại khung xương t to.nên nhìn đô con lăm.chắc do chơi thể thao nhiều:(
  36. jun_de

jun_de
    Bình Luận:
    39
    Ưa thích:
    1
    bạn giống tớ rùi, khung xương to, khổ thế chứ, cố lên nhé bạn, tớ thì ít tập thể thao lắm tại ko có ai tập cùng nên ngại.
  37. Béo Béo Ex Mod

Béo Béo
    Bình Luận:
    4,095
    Ưa thích:
    1,831
    Mẹ nhờ người về quê mua nên cũng chẳng biết sao nữa. Còn mà gạo lức-muối mè kg có j khác thì chắc kg đc rồi, trong ngày thế nào cũng lục đục ăn j đó cho koi :)

Em có nhỏ bạn giảm cân bằng bưởi. 3 trái/ngày. Ăn 2.5 tháng hè tới khi zô học nó ốm kg còn j để nói. Chắc ít lắm cũng phải xuống 12kg @__@, khuyến mãi thêm 1 làn da màu xanh rêu =]]
  38. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    mình đã từng nhiều lần quyết tâm đến hè sẽ áp dụng pp số 7 nhưng chẳng bao giờ dc, toàn là ăn kèm trái cây,rau ko à, còn thịt thì ko ăn, mình ăn cá,tôm ít ít thôi vì mấy bà chị ăn rồi nói ăn gạo lức mà ăn kèm thịt nhìu thì ko hiệu quả lắm,kệ, lâu lâu ăn 1 lần cũng chả sao đâu
  39. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    hồi trước bà bác sĩ của mình nói là cân chính xác thì nên cân vào buổi sáng khi mình chưa ăn gì đó thì mới chính xác, còn chiều thì bao tử đầy vì ăn nhìu rồi
    mình 50kg thì chỉ buổi sáng thôi, còn chiều tối thì cỡ 50.5, có khi gần 51, mình cũng đang muốn cỡ 47 kg đây mà chẳng dc, chẳng hiểu sao cứ đến 50 là ko xuống thêm dc nữa
  40. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    sáng mình uống ngũ cốc gạo lức và 5 loại đậu và ăn kèm bánh gạo lức, bánh í cũng ngon lắm, trưa và chiều thì mỗi bữa 1 chén gạo lức, có ăn canh
    mình hay coi phim khuya nên thể nào tối cũng ăn thêm cái gì đó như trái cây thôi
  41. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    có ai tập thể dục theo đĩa của Kỳ Duyên ở trung tâm Thúy Nga chưa? cho mình ý kiến với, nhỏ bạn mình nói nó có nhìu đứa bạn cũng tập theo và thấy cũng ok lắm, đơn giản mà hiệu quả
  42. Béo Béo Ex Mod

Béo Béo
    Bình Luận:
    4,095
    Ưa thích:
    1,831
    Tình hình là sắp bước vào tháng 7 ăn chay lớn. Nhiều khi tháng 7 này lại thix hợp bắt đầu với pp gạo lức-muối mè :)
  43. lamvanmytam

lamvanmytam
    Bình Luận:
    863
    Ưa thích:
    285
    Mình cũng có bệnh giống bạn , ban đầu ăn kiêng TT từ 73 xuống 57 nên kèm theo đó là bệnh dạ dày , sau này muốn giảm nữa nhưng bị đau quá nên theo LC thử . nhờ LC mình xuống dc 5 kí , mình cũng ko ăn dc nhiều thịt vì đau răng ,chỉ ăn thịt hầm nhừ ,thịt băm ,nhưng chủ yếu là trứng . Tuy nhiên cơ thể mình ko hợp với LC nên chuyển sang TT lại . Thấy cũng ổn , chỉ cần bạn ko ăn quá ít và đừng để đói là ko đau dạ dầy
    Chúc bạn thành công
  44. Roxy

Roxy
    Bình Luận:
    1,635
    Ưa thích:
    593
    Hạn chế ăn các thứ quả có nhiều axit, chua thì sẽ tránh được bị đau dạ dày em ạ :smile:

Tập đĩa của Kỳ Duyên cũng được, nó không đòi hỏi thể lực cao mà lại đầy đủ động tác cho toàn thân, còn hợp hay không lại tuỳ người, như chị lại thấy không hiêụ quả lắm ( tất nhiên là nhanh í, chứ còn lâu dài thì biết đâu có thể :biggrin:)
    bánh ú ưa thích bài này
  45. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    mình thì chán lắm, bị to phần đùi và hông, dù đã giảm cả chục kg, phần trên ng ốm lộ xương ra nhưng phần thân dưới cứ y xì,mỗi lần đi mua quần là đau khổ, chẳng cái nào vừa
  46. taplamtyphu Tư vấn giảm cân

taplamtyphu
    Bình Luận:
    1,818
    Ưa thích:
    655
    bạn có bị nứt da phần chân đùi không ?
    ngồi xuống ghế thì nó chè ra càng to hơn ?
  47. Béo Béo Ex Mod

Béo Béo
    Bình Luận:
    4,095
    Ưa thích:
    1,831
    Bạn bánh ú giống mình rồi. Thấy ai giảm cân v3 cũng xuống mấy cm. Mình thì cứ v1 v2 làm tới, v3 chỉ đc 1cm. Mua quần đối với mình là 1 cực hình luôn, hết sức đau khổ

nứt da như phần thịt màu đỏ bị phỏng thì là do mập nhanh quá mà.
    Còn giảm cân thì da nó có những lằn răn răn màu trắng sáng hơi nổi lên.
    Đùi mập từ nhỏ tới lớn thì kg có mấy hiện tượng này đâu. Béo cũng đùi to nên biết =]
  48. jun_de

jun_de
    Bình Luận:
    39
    Ưa thích:
    1
    uhm, thank ban nhìu lắm, mình theo LC 2ngày, ko hơp vì quá sợ thịt và mỡ, chắc mình lại quay lại pp tt thui, may mà có các bạn tư vấn giùm mình, mình rất vui...
  49. jun_de

jun_de
    Bình Luận:
    39
    Ưa thích:
    1
    mình chỉ mún ốm phần trên thui, béo phần dưới chút cũng được, tại vai và bắp tay mình to wa' ah...
  50. bánh ú

bánh ú
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    9
    uh,mình bị mấy lằn trắng trắng ở đùi, ngồi thì chè ra to hơn,chán ơi là chán