Cách luyện tập thể hình hiệu quả

Thảo luận trong chuyên mục 'Lưu Trữ Tài Liệu Thể Hình' tạo bởi HuyBerserker, ngày 29/7/09.

1. HuyBerserker

HuyBerserker
    Bình Luận:
    25
    Ưa thích:
    0
    Hiện tại mình 19 tuổi (sắp sang 20 ) nhưng chỉ cao có đúng 1m 60cm ; nặng 60 kg . Mình rất kém tự tin vì hình thể của mình , theo mình biết thì khả năng cao thêm của là rất ít . Có người khuyên mình đi tập thể hình để người có cơ bắp .
    Mình đang ở VN ( Hải Phòng ) nên các phòng tập chất lượng không cao , huấn luyện viên không có , toàn người tập trước chỉ cho người sau nên mỗi người một kiểu , mình đã tập 3 tháng nhưng chưa thấy kết quả gì.

Xin mọi người chỉ cho mình cách tập hiệu quả để có kết quả tốt nhất và mình cần tập để có thân hình theo kiểu nào ; hiện giờ mình bụng rất to ( tầm 80 ) , ngực lắm mỡ như đàn bà, tay bé chỉ có chân là khá to và săn , đùi 51

Xin chân thành cám ơn

Sửa: http://webthehinh.com/forums/t2697/
  2. biyakuza

biyakuza
    Bình Luận:
    102
    Ưa thích:
    11
    Tập thể hình là bạn phải hỏi và tìm hiểu (điều bắt buộc).Xin mỗi người 1 ít kn và tìm ra những cái hay để học hỏi ,tự mình đúc kết cho bản thân.Phải trải qua 1 time dài tìm hiểu bạn mới có đc bàn đạp phát triển.Còn về thân hình bạn 1m60 nặng 60kg cũng đâu phải là mập lắm,bụng tầm 80 thì cũng ko phải là to.Bạn thử cố gắng tập thêm 1 time nữa xem kết quả ra sao ,vì thật chất 3 tháng cũng chưa nói lên điều gì.Chúc bạn thành công!
  3. HuyBerserker

HuyBerserker
    Bình Luận:
    25
    Ưa thích:
    0
    Cám ơn bạn
    Để mình tập luyện thêm
    Chưa có cái đầu đọc thẻ nên chưa thể post hình cái cơ thể của mình lên cho mọi người đánh giá được
  4. lucsidemen

lucsidemen
    Bình Luận:
    14
    Ưa thích:
    0
    ẹc...Anh cao có 1m60 mà nặng 60 kg ak`...Hix...hix...
    Anh đừng nôn nóng quá.Tập luyện là không thể nóng vội trong ngày một ngày hai được đâu.Cứ kiên trì là sẽ có thành quả anh ak`.Người anh nếu như mà tập luyện vào thì nhìn chắc đô con lắm đó.Không kém nhân vật Hìu trong film Bỗng dưng muốn khóc đâu ^^
  5. HuyBerserker

HuyBerserker
    Bình Luận:
    25
    Ưa thích:
    0
    :(( khổ quá
    Lại bị ví với anh Hìu , nhảy lầu mất
  6. HuyBerserker

HuyBerserker
    Bình Luận:
    25
    Ưa thích:
    0
    Mình tập tuần đủ 7 ngày và tập hết tất cả các bài 1 buổi (ngực , xé , tay trước , chân , bụng ..) ;mình tập rất chăm tại sao kết quả lại không được như những người mới tập khác
  7. HuyBerserker

HuyBerserker
    Bình Luận:
    25
    Ưa thích:
    0
    Ai biết giúp mình với
  8. anh426 Ex Mod

anh426
    Bình Luận:
    470
    Ưa thích:
    7
    trước hết bạn cần giảm cân trước đã = cách chạy bộ + bơi + ăn kiêng nếu muốn cao thêm thì vẫn còn cơ hội 19 vẫn còn cao vô tư mình hui 19 tuổi tập 3 tháng ( hít xà + bơi + uống sữa thay nước 3 tháng tăng đc gần 3 cm ) . khi nào thấy cơ thể đã ngót đi thì bắt đầu tập gym
  9. lethangvns

lethangvns
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    Trời.Bác tập bao lâu rồi mà la kinh quá,có vẽ bác nóng vội quá đó.Cứ bình tĩnh theo thời gian,người bạn sẽ đẹp hơn đó.Tập thể hình đừng có nóng vội,nghe chưa bạn.
  10. mrhamchoi

mrhamchoi
    Bình Luận:
    376
    Ưa thích:
    105
    theo mình lý do là ở đây...
    trong 1 buổi tập, nên tập 1-2 nhóm cơ...như vậy sẽ tác động tốt hơn (phải có time để cơ phục hồi, và phát triển)
    Ngoài ra bạn phải có pp tập luyện và chế độ ăn uống phù hợp (diet).
  11. HuyBerserker

HuyBerserker
    Bình Luận:
    25
    Ưa thích:
    0
    Cám ơn đồng bào đã góp ý , để em thử thay đổi cách tập theo lời mọi người
  12. cybersky04

cybersky04
    Bình Luận:
    4
    Ưa thích:
    2
    Mình cũng có thắc mắc như chủ topic, ngực và tay bé còn bụng và chân lại to :|. Mình cao 1.82 nặng 76, mình định đi tập thể hình để cải thiện nhưng chưa biết nên tập ntn, mọi người có kinh nghiêm giúp giùm mình, mình cám ơn ^^
  13. anh426 Ex Mod

anh426
    Bình Luận:
    470
    Ưa thích:
    7
    thì bạn cứ rới clb mà đăng kí có hlv bày cho . nếu không bót thì cứ mạnh dạn hỏi đừng ngại . ai cũng rất sẵn lòng bày cho bạn (y) mà bạn chân to rùi thì khỏi cần tập chân chỉ tập các phần còn lại thui
  14. HuyBerserker

HuyBerserker
    Bình Luận:
    25
    Ưa thích:
    0
    Cao thế :p
  15. đucaica

đucaica
    Bình Luận:
    159
    Ưa thích:
    1
    bạn ở hp ah
    ở dg nào thế
    mình cũng ở hp nè
    hôm nào off đê
  16. gaucon1 Banned

gaucon1
    Bình Luận:
    253
    Ưa thích:
    10
    người như thế bảo mập, pó tay bao giờ 90kg -100kg thì mới bảo mập chứ.
    nếu từ trước giờ chưa chơi thể thao nhìu, thì bạn phải tập tầm 1-2 năm thì mới có kết quả, dục tốc bất đạt
  17. HuyBerserker

HuyBerserker
    Bình Luận:
    25
    Ưa thích:
    0
    @đucaica: đức học ĐH HP à , tôi huy đây
  18. ma mới

ma mới
    Bình Luận:
    5
    Ưa thích:
    0
    tui thì ngực nghiêm chỉnh mà tay hơi nhỏ mấy pácchỉ giúp cách tập tay nhanh to với
  19. thai11b7

thai11b7
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Anh tập ở chỗ nào, nếu tập ở bến Bính thì anh em mình làm quen
  20. HuyBerserker

HuyBerserker
    Bình Luận:
    25
    Ưa thích:
    0
    xa quá , tớ ở gần ngã tư An Dương
  21. đucaica

đucaica
    Bình Luận:
    159
    Ưa thích:
    1
    tớ chuyển phòng tập rồi

tập ở lạch tray chỗ đó có nhiều dụng cụ hơn
  22. thai11b7

thai11b7
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    thằng bạn em nó cũng đang tập ở Lạch Tray, em cũng đang định chuyển về Lạch Tray tập cùng thằng bạn cho nó vui và cũng gần nhà hơn nữa, nhà em ở gần trường TP mà. Chắc sang tuần em chuyển, anh em mình làm quen nha
  23. hugpk

hugpk
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Hic, mình cũng 1m60 nhưng còn nặng hơn bạn nữa nè mà có sao đâu. Nhưng mình chơi gym 3 năm rùi. Theo mình nếu bạn muốn tập thể hình có kết quả thì thường ít nhất là 1 năm thì các cơ mới bắp đầu hình thành đó bạn, sau đó thì cứ tập kiên nhẫn và đều đặn thì sẽ có thân hình như ý thôi.
    Hugpk
  24. noon

noon
    Bình Luận:
    92
    Ưa thích:
    0
  25. đucaica

đucaica
    Bình Luận:
    159
    Ưa thích:
    1
    hay quá
    bạn tập buổi chiều hay buổi sáng
    mình tập sáng từ 7h30-9h00
    tớ mới 17 tuổi thôi
    :w00t::w00t::w00t::w00t::w00t::w00t::w00t::w00t:
  26. Bắp to

Bắp to
    Bình Luận:
    1,490
    Ưa thích:
    53
    a đú đây rùi ,vào mấy topic khác trả lời cho tui câu hỏi về bụng với ,cứ trốn bịt:sneaky:
  27. jinny27

jinny27
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Tôi cao 1m72 nặng có 57kg, năm nay mới 19t làm cách nào để cao thêm nhỉ?Chỉ giùm tui với!

Làm thế nào để cao thêm 4-5 cm nữa?Tập xà với đi bơi+uống sữa nhiều có được không?
  28. đucaica

đucaica
    Bình Luận:
    159
    Ưa thích:
    1
    cái này còn tùy thuộc cơ địa
    bạn nên ăn uống chăm chỉ
    quan tâm đến thức ăn nhiều sắt, sữa và tập các môn như xà
    bơi chạy bật cao
  29. peterjordan

peterjordan
    Bình Luận:
    1,145
    Ưa thích:
    17
    bạn tham khảo trong box lowcarb nếu muốn giảm cân theo lowcarb diet method.còn nếu ko thích bạn có thể giảm cân theo cách truyền thống + HIIT hoặc chạy bộ,bơi còn giúp cải thiện 1 phần nào đó chiều cao của bạn.1m60 mà bụng 80 phải nói là to và lắm mỡ rồi.xin lỗi mình nói thẳng.còn tập thể hình 3 tháng mà bạn ko ăn kiêng thì cũng vẫn vậy vì bạn tập là tập cho nhóm cơ dưới lớp mỡ.để cơ hình thành thì bạn phải loại bỏ lớp mỡ che phủ lên lớp cơ đó.bạn hiểu ý mình rồi chứ
    sau khi bạn giảm mỡ xong.bạn có thể tham khảo trong box tài liệu tập thể hình có đầy đủ mọi bài tập cho bạn hoặc tham khảo thêm ý kiến của từng cá nhân trong 4rum mình
    Good luck!
  30. hungcic

hungcic
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    mốn bosss bai làm nh­ư thê nao vay

mốn bosss bai làm nh­ư thê nao vay tôi tâp n©u rôi nh­­ư ko thây hiêu qua
  31. Arch_Borat

Arch_Borat
    Bình Luận:
    62
    Ưa thích:
    0
    Post linh tinh cái gì vậy ?? :huh:
  32. petervn9

petervn9
    Bình Luận:
    34
    Ưa thích:
    3
    Em tập 3 tháng liền với cường độ 7 ngày 1 tuần mà chưa thấy kết quả gì thì cần xem lại chế độ luyện tập nhé. 1 điều quan trọng là trong các buổi tập em phải tập nghiêm túc.

1 - Em nên nâng mức tạ nặng nhất có thể. VD như động tác nằm đẩy ngực em đang tập 12 nhịp/4 hiệp thì em thử tăng dần khối lượng lên max luôn. sao cho đến nhịp thứ 12 của mỗi hiệp là em đã sử dụng hết sức mình (ko thể cố thêm nhịp thứ 13 được nữa)
    2 - Thời gian nghỉ giữa các hiệp và các bài ko nên kéo dài (đừng có 8 là đc rồi)
    3 - Hạn chế ăn các món dầu mỡ, đồ ăn ngọt... (tham khảo thêm chế độ ăn kiêng LC trên diễn đàn nhé)

Sơ sơ là như thế (em tham khảo thêm các bài viết trên diễn đàn về phương pháp tập, động tác tập, chế độ dinh dưỡng, nghỉ ngơi... Trên diễn đàn có hết rồi đấy). Chúc em sớm thành công
    PS: em dành nhiều time tập như thế thì lấy đâu time cho con gái nó cua em (em cũng phải tạo điều kiện cho con gái nó cua mình nữa chứ:lol:)
  33. boyvt1993

boyvt1993
    Bình Luận:
    44
    Ưa thích:
    0
    hai phong we huong tuj(y)(y) cao minh vinh bao hp xa we 7 nam rui:huh::huh:
  34. le tuan du

le tuan du
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    tôi thấy người bạn kũng đươc đấy, có thể cho tui biết bạn tập được bao niêu lâu rui, nguyên tắc tập luyện của bạn ko?
    bac' nào biết có thể truyên cho em môt chút kinh nghiệm co' được không, em tap được một năm rồi nhưng cơ thể không có nhiều thay đổi lắm
  35. cahophalong

cahophalong
    Bình Luận:
    133
    Ưa thích:
    11
    Ở HP mình thấy phòng tập ở đường Cát Cụt thiết bị khá mới, tốt, nhiều, phòng rộng, thấy bảo có HLV nhiệt tình (mình tập ở đấy nhưng không hỏi HLV nên ko biết). Giá: 120k/tháng, tập cả tháng.
    Ở Lạch Tray (trong Việt Tiệp) phòng nhỏ, thiết bị cũ, HLV ít chỉ bảo nhưng anh em tập cũng khá thân thiện, hỏi gì cũng dễ. Giá: 100k/tháng, nghỉ chủ nhật.
  36. hjeu90_dk

hjeu90_dk
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    có ai ở bình thạnh ko ?
  37. MrHung

MrHung
    Bình Luận:
    15
    Ưa thích:
    1
    bạn ở chỗ nào hải phòng,mình khuyên bạn nên đến phòng tập ở chỗ cát cụt tập ở đó rộng,thoáng mat,có hẳn 2-3 HLV thể hình hẳn hoi,mình vẫn đang tập ở đấy mà.tập thể hình bik đâu lại cao lên mình cao có 1m68 ,học ĐH năm thứ nhất nên cũng cố lên tầm 1m7 hay hơn càng tốt :D.Cứ cố gắng lên bạn.chúng ta chỉ thất bại nếu ta từ bỏ mọi cố gắng của mình đó
  38. MrHung

MrHung
    Bình Luận:
    15
    Ưa thích:
    1
    lên 150k/tháng rùi bạn
  39. 5ngan

5ngan
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    nè bạn !!! chỉ cho nè ...:d bạn đừng tập 1 lúc nhìu bài tập ...VD : ngày hôm đó tập tay thỳ bạn nên tập những động tác tay chứ đừg tập tùm lum...tập cứ đẩy hết sức đến mức không thể đẩy đc nữa thỳ nó mới mau lên, chứ đẩy síu chưa mệt đã bỏ thỳ cũng = âm
  40. Hóa Bách

Hóa Bách
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Các anh cho e hỏi là>> e cao 1m60 nặng 60kg nhưng do ăn nhậu nhiều nên bụng hơi phệ...bây giờ e phải luyện tập như thế nào để giảm mỡ bụng được ạ...tks các anh nhiều
  41. Tônthấtbảoanh

Tônthấtbảoanh
    Bình Luận:
    3,073
    Ưa thích:
    1,071
    giãm mỡ trứoc, tập sau
  42. Hóa Bách

Hóa Bách
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    nhưng giảm mỡ bằng cách nào là hiệu quả ha a?
  43. Tônthấtbảoanh

Tônthấtbảoanh
    Bình Luận:
    3,073
    Ưa thích:
    1,071
    chế độ ăn giãm carb + hiit thêm
  44. Thế Hệ Mới

Thế Hệ Mới
    Bình Luận:
    189
    Ưa thích:
    110
    Bạn vào diễn đàn này trước khi hỏi có vào các box khác nghiên cứu không vậy? Ngay bản thân đã không thực sự cố gắng, chịu tìm tòi học hỏi thì bạn không bao giờ cải thiện được vóc dáng đâu!
    Thứ 2 đừng đổ lỗi cho dụng cụ tập, tôi cũng ở Hải Phòng và tôi thấy đồ cũng không đến nỗi quá tệ!