Cách cài mật khẩu cho 1 folder tài liệu/ảnh?

Thảo luận trong chuyên mục 'Lưu Trữ Chung' tạo bởi thichthehinh, ngày 8/8/09.

1. thichthehinh

thichthehinh
    Bình Luận:
    17
    Ưa thích:
    0
    Có thể cài mật khẩu cho 1 folder tài liệu hay 1 folder ảnh không? Ai biết chỉ giúp mình cách làm, cảm ơn nhiều.:confused:
    Last edited by a moderator: 19/3/14
  2. Kanari

Kanari
    Bình Luận:
    18
    Ưa thích:
    2
    Nén file đó lại và đặt pass bằng winrar vừa dễ dàng lại vừa tiện lợi hoặc làm cách này:

chọn folder -> chuột phải-> send to -> compressed(zipped)folder. có một bảng xuất hiện chọn yes. nó sẽ sinh ra một file mới giống file nén.
    sau đó bạn file mới đó -> chuột phải -> chọn Open With -> chọn compressed(zipped)folder.
    một bảng hiện ra. Bạn chọn File trên menu -> Add a password... -> có một cái bảng tên là Add password hiện ra, bạn nhập password của mình vào 2 cái ô đó (giống nhau nhé) -> OK.
    sau này muốn mở ra thì chuột phải, chọn compressed(zipped) rồi nó yêu cầu nhập password thì nhập cái pass mà bạn đã đặt rồi ok. kể cả giải nén nó cũng phải có pass đấy.
    thế là an toàn rồi nhé, không cần phần mền gì cả, nhưng nếu ai muốn xóa nó khỏi máy thì không giữ đc, nó chỉ giống như 1 file nén có pass mà thôi.

Nếu muốn bảo mật cao hơn thì dùng phần mềm Password folder. Đây là chương trình khoá thư mục rất nhanh và gọn gàng. Không giống với những chương trình khác hay khoá bằng cách giấu thư mục hoặc phải làm qua nhiều thao tác, PF chỉ cần 2 cú nhấp chuột là... hết mở.

Thư mục sao khi bị khoá bằng PF vẫn hiện diện nhưng thật ra nó đã bị “đóng”, chỉ khi nào nhập đúng mật khẩu mới mở ra được (công việc này cũng chỉ cần 2 cú nhắp chuột nữa mà thôi).

Chương trình miễn phí, tải tại:
    http://www.brothersoft.com/password-folder-download-58297.html

Khi cài đặt xong, PF sẽ tự động tích hợp vào menu ngữ cảnh với một mục là Lock.

Để khoá thư mục, bạn chỉ cần mở Windows Explorer, bấm chuột phải vào thư mục cần khoá và chọn Lock là xong. Nếu muốn mở lại thư mục đó, bạn cũng làm tương tự nhưng chọn mục là Unlock.

Mật khẩu mặc định để mở khoá là admin. Để an toàn, sau khi cài đặt xong PF, bạn đổi mật khẩu khác bằng cách mở tuỳ chọn của PF từ menu Start-Programs-Password Folder-Change Password, nhập mật khẩu cũ (admin) vào hộp Old Password, mật khẩu mới vào hai hộp New Password và Confirm Password rồi OK là xong.
    rocket_boykimlomg ưa thích bài này.
  3. Kanari

Kanari
    Bình Luận:
    18
    Ưa thích:
    2
    Hi bạn thichthehinh, mình nhận được PM của bạn nhưng vì chưa post đủ 15 bài nên k reply được, mình trả lời bạn ở đây:

Ảnh của bạn k hiển thị nên mình k hiểu lắm.
    Ngay sau khi bạn Open with/ compressed ( zipped) folder sẽ xuất hiện cửa sổ mang tên file đó, trên thanh bar bạn ấn vào File sẽ có 2 lựa chọn Extract file và Add a Password, bạn chọn add a password rồi nhập mật khẩu 2 lần là xong. Bạn thử lại nhé :smile:

Mình làm ví dụ với file Viettel-CV

B1: chuột phải-> send to -> compressed(zipped)folder

B2: Chọn Yes

nó sẽ tạo ra 1 file nén thế này:

B3: chuột phải trên file nén -> chọn Open With -> chọn compressed(zipped)folder

B4:
    sẽ ra 1 cửa sổ thế này và ấn vào File như trong ảnh, chọn add a password

B5: Nhập mật khẩu 2 lần
  4. ikariam Ex Mod

ikariam
    Bình Luận:
    781
    Ưa thích:
    138
    làm sao bảo mật thông tin trong USB
  5. Kanari

Kanari
    Bình Luận:
    18
    Ưa thích:
    2
    Bạn xài phần mềm LOCK AUTO-PROTECT nhé
  6. ikariam Ex Mod

ikariam
    Bình Luận:
    781
    Ưa thích:
    138
    cho đường link down soft luôn đi bạn
  7. Kanari

Kanari
    Bình Luận:
    18
    Ưa thích:
    2
  8. thichthehinh

thichthehinh
    Bình Luận:
    17
    Ưa thích:
    0
    cho mình hỏi

chương trình đang chạy trên máy mình là win vista 2007.
    khi nhấp chuột phải vào file nén --> open with thì ko có compressed như bạn mô tả, mà chỉ có cửa sổ để chọn chương trình mở file thôi.
    nếu bạn biết xin chỉ giúp. cảm ơn.:confused:
  9. Kanari

Kanari
    Bình Luận:
    18
    Ưa thích:
    2
    Vậy thì bạn sử dụng phần mềm đi, load Folder Lock về ( vì hình như Password Folder k xài được cho vista)
  10. thichthehinh

thichthehinh
    Bình Luận:
    17
    Ưa thích:
    0
    mình tải Folder Lock về rồi nhưng ko tìm được nó đang ở đâu để mở?
    bạn có sử dụng chương trình này không chỉ mình với. Cảm ơn.
  11. Kanari

Kanari
    Bình Luận:
    18
    Ưa thích:
    2
    Mình k hiểu í bạn nói lắm, bạn down về nhưng k nhớ là save ở thư mục nào hay là bạn k biết cách cài, hay là cài rồi mà k biết cách sử dụng
  12. thichthehinh

thichthehinh
    Bình Luận:
    17
    Ưa thích:
    0
    mình save về rồi nhưng ko nhớ save trong ổ đĩa nào?
    mình có search nhưng ko biết tên chính xác của phần mềm này nên tìm ko được.
  13. kinohell

kinohell
    Bình Luận:
    24
    Ưa thích:
    4
    bạn save bằng cái gì? nếu là FF thì nó nằm trong
    My Document\ Download\ Compressed(nếu là file nén)
    My Document\ Download\ Program(nếu là file .exe)
    bạn ko cần nhớ tên, chỉ nhớ phần nào của tên nó cũng tìm đc mà!
  14. hungdtvt_tkd

hungdtvt_tkd
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    :(
    không được bạn ơi,mh cài win 7,nhưng không cài pass được,còn cái phần mềm kia thì mình chẳng thấy nút tải đâu cả,không tải đk
  15. hungdtvt_tkd

hungdtvt_tkd
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    cái phần mềm cài pass cho usb kia muốn gỡ ra thì làm kiểu nào vậy bạn,mh tìm trong cantrol panner không thấy
  16. kimlomg

kimlomg
    Bình Luận:
    251
    Ưa thích:
    52
    cái này rất bổ ích nè.
  17. jensi

jensi
    Bình Luận:
    233
    Ưa thích:
    29
    với bạn cho hỏi thêm mình xài win7 nhưng k send to vào documents được vì mất lun chữ documents rồi h phải làm sao thanks
  18. giangle1989 Tư Vấn Thể Hình Ban Quản Trị

giangle1989
    Bình Luận:
    542
    Ưa thích:
    1,690
    Giang thấy Topic này cũng khá lâu, chắc giờ bạn jensi đã khắc phục xong rồi, có lẽ sẽ không cần bài viết này nữa. Nhưng Giang viết cho chắc ăn nhé. :)

CHẨN ĐOÁN VÀ KHẮC PHỤC SỰ CỐ MẤT MỘT VÀI TÙY CHỌN TRONG CHỨC NĂNG SENDTO CỦA WINDOWS 7
    (Áp dụng cho việc mất tùy chọn Documents trong chức năng sendto)​
    Theo Giang biết thì có thể lỗi trên do windows 7 của bạn mất file Documents.mydocs (MyDocs Drop Target (.mydocs)) vì một lý do nào đó. Bạn làm như sau:

Bước 1: Hiện file ẩn, đuôi file mở rộng:

Mở Windows Explorer (phím Windows + E) -> Tool -> Folder Option -> Tab View -> Check bỏ các tùy chọn sau:

- Show hidden file, folders, and drives.
    - Hide empty drives in the Computer folder.
    - Hide extensions for known file types.
    - Hide protected operating system files (Recommended)

=> Nhấn OK để xác nhận.

Trong trường hợp máy bạn nhiễm virus, bạn cần quét virus theo khuyến cáo của Microsoft và các chuyên viên CNTT đó là:
    - Cài 1 và chỉ 1 phần mềm diệt virus duy nhất. Việc này tránh xung đột phần mềm, gây các lỗi win và nghiêm trọng hơn là để tránh lỗi "Màn hình xanh chết chóc" (BSOD - Blue Screen of Death).

- Tắt chế độ Autoplay trong registry và Group Policy (Tắt chức năng này để chống virus lợi dụng file autorun.inf để kích hoạt các file virus lây nhiễm vào máy nạn nhân từ thiết bị gắn ngoài như USB). Bạn có thể nghiên cứu thêm trên internet nhé.

- Update Windows 7 automatic (trong trường hợp windows 7 có bản quyền).

- Trong trường hợp máy tính của bạn trong mạng LAN, cần tắt chế độ shared Full trong Windows 7 để tránh nhiễm virus chéo giữa các máy.

- Sử dụng phần mềm diệt virus tiêu chuẩn (phần mềm có bản quyền, Database virus update mới nhất, có hỗ trợ từ các chuyên gia bảo mật).

- Nếu bạn chưa có chi phí để mua phần mềm diệt virus, bạn có thể sử dụng Microsoft Sercurity Essentials. (các KS CNTT và Giang - BV Đa khoa tỉnh Khánh Hòa khuyên dùng).

- Giải pháp cài lại windows, phục hồi windows từ file GHO là giải pháp sau cùng. Trong bộ môn PC phần mềm đã đề cập qua.

Bước 2: Truy cập vào đường dẫn của SendTo:
    Truy cập vào đường dẫn C:\User\{Tên tài khoản của bạn}\AppData\Roaming\Microsoft\Windows\SendTo\

Bước 3: Tạo fle *.mydocs:
    Click phải chọn New-> Text Document -> Rename thành Documents -> Đổi đuôi file thành .mydocs -> Enter.

Sau đó, Enter. Khi hiện bảng Rename, nhấn Yes.​
    Kết quả, bạn có file Documents.mydocs như hình.​

Bước 4: Kết quả - Mở rộng chức năng bổ sung:

Kết quả có chức năng Sendto Documents như hình.​
    Bạn có thể tạo shortcut của thư mục chèn vào thư mục Sendto để có thể sao chép nhanh cũng được, tính năng này tiện lợi khi bạn sử dụng sao chép vào thư mục chỉ định một cách thường xuyên. Bạn có thể xem thêm tại phần tài liệu hỗ trợ Nguồn tài liệu hỗ trợ kỹ thuật Tin học nhé.​

Bước 5: Hỗ trợ CNTT 24/7:

Trong trường hợp bạn có các câu hỏi khác về CNTT, bạn có thể đặt câu hỏi trên Diễn đàn Công Nghệ Thông Tin - Bảo Mật: http://www.diendancntt.vn hoặc Trung tâm đào tạo Bác sĩ máy tính Thực hành: http://bacsimaytinh.edu.vn/forum/diendan.php và các trang web chuyên ngành tin học khác nhé. :)

Các bạn trên đây sẽ giúp bạn tận tình về CNTT luôn. Nick member trên 2 diễn đàn trên của Giang là Giang.

Chúc bạn tìm ra giải pháp nhé.

Nguồn tài liệu hỗ trợ kỹ thuật Tin học:
    Tạo "Sendto" tới bất cứ thư mục nào bạn muốn trong Win7 của bạn xomnui tại:
    http://www.vn-zoom.com/f228/tao-sendto-toi-bat-cu-thu-muc-nao-ban-muon-trong-win7-789519.html
    Công tác tin học thực tế của các KS CNTT và Giang từ BV Đa khoa tỉnh Khánh Hòa.