Thắc mắc về tay cầm khi hít xà đơn

Thảo luận trong chuyên mục 'Thể Dục, Thể Thao' tạo bởi Huy0c, ngày 16/8/09.

1. Huy0c

Huy0c
    Bình Luận:
    14
    Ưa thích:
    0
    Khi hít xà đơn có 2 kiểu phổ biến thường thấy hay hít nhất là :
    1.quay lòng bàn tay vô trong mặt
    2.quay lòng bàn ra hướng ngoài ( mu bàn tay quay vô hướng mặt )
    Nhưng em thắc mắc không biết từng kiểu trong 2 kiểu này tác động đến những nhóm cơ nào trên người , giúp cho các cơ nào phát triễn ? :confused:
    Mong mọi người chỉ dạy :p
  2. huyhoangrus

huyhoangrus
    Bình Luận:
    16
    Ưa thích:
    1
    Khi bạn hit xà mà lòng bàn tay quay vào trong mặt thì sẽ nhẹ hơn là để mu bàn tay quay vào trong mặt. Còn ảnh hương đến nhóm cơ nào thì:
    Tùy theo độ rộng của tay bạn cầm khi hít xà, tay bạn cầm càng rộng thì phần xô hai bên sẽ to ra. Còn khi bạn cầm gần lại thì sẽ có nhiều tac dụng đến phần lưng ở giữa.
    Còn 1 điều nữa (nhưng theo kinh nghiệm của bản thân minh thôi nhé người khác mình kô biết) là khi bạn cầm theo cách mu bàn tay hướng vào mặt thi có ảnh hưởng thêm phần cơ ở cánh tay. Mỗi lần khi hít xà xong phần cơ ở cách tay của mình luôn căng cứng nhiều hơn so với cách để lòng bàn tay hương vào mặt
  3. lucyliu Banned

lucyliu
    Bình Luận:
    53
    Ưa thích:
    1
    em cũng đang chuyển sang tập môn này ;D thấy bảo nó vào xô nhiều nhất mà không hiểu sao mình kéo xô rất nặng(hơn cả trọng lựong cơ thể) nhưng sang xà đơn thì kịch kim lại chỉ kéo đc 8 cái 1 hiệp, bực mình thế ~x(
  4. đucaica

đucaica
    Bình Luận:
    159
    Ưa thích:
    1
    xà là nó kéo toàn bộ sức nặng cơ thể bạn lên
    còn kéo sô tạ kịch kim chỉ 20 kg
  5. lucyliu Banned

lucyliu
    Bình Luận:
    53
    Ưa thích:
    1
    bác bị lẫn à chồng tạ của nó là 20 cục nhưng mỗi cục của nó là 4-5kg em kéo kịch cũng phải 15 cục
  6. huyhoangrus

huyhoangrus
    Bình Luận:
    16
    Ưa thích:
    1
    Đơn giản là khi bạn kéo xô bạn có điểm tựa ở đùi hoặc lưng, còn khi kéo xà thì bạn kô có điểm tựa nào cả nên tay bạn phải làm việc hết sức là đúng thôi.....
  7. lucyliu Banned

lucyliu
    Bình Luận:
    53
    Ưa thích:
    1
    bác có vẻ pro xà đơn anh em ta lập fanclub xà đơn thôi, theo bác xô em đã to rồi em muốn vào tay và vai hôi thì nên kéo theo kiểu gì

bt thường bài tập xà đơn của bác như thế nào?
  8. anh426 Ex Mod

anh426
    Bình Luận:
    470
    Ưa thích:
    7
    8 cái là thuộc dạng trâu đấy mình 6 cái hết cỡ chỉ khi nào nghĩ hay ngày tập lại thì mới đc 12c/lần
  9. Huy0c

Huy0c
    Bình Luận:
    14
    Ưa thích:
    0
    thế mọi người hít thường hay hít kiểu nào trong 2 kiểu trên ?
  10. WorldWideWeb Banned

WorldWideWeb
    Bình Luận:
    178
    Ưa thích:
    0
    hít xà tốt nhất 2 tay dang rộng bằng vai hoặc hơn! tuy khó tập nhưng tập rùi lên xô nhanh. Còn kĩ thuật hít xà đơn thì chắc 4 rum mình ko ai biết đâu! tui nhìn thấy 1 lần mà chưa làm đc. kĩ thuật này hít xoàng cỡ trên 20 cái! pác nào sưu tập đi!
  11. † No name †

† No name †
    Bình Luận:
    46
    Ưa thích:
    1
    èo , 8 cái có gì mà trâu vậy pác anh246 . tập xà em toàn lên 10 phát , khi nào có hứng thì được 15 phát :D
  12. Randy

Randy
    Bình Luận:
    186
    Ưa thích:
    3
    20kg là hơi bị kém , bèo nhất cũng 10 miếng:(. ngồi kéo thì nó vào vai sau là chính chứ sô thì ít thôi. hít xà cũng dc nhưng mún to thật to thì hơi khó.

hít xà mà hít dc nhìu là bác nhẹ hơn người ta , 1 ông 60 kg và 1 ông 55kg nhưng cùng 1 sức thì ai hơn ?
  13. KIENCANG

KIENCANG
    Bình Luận:
    70
    Ưa thích:
    1
    Có một thực tế là hít xà đơn qua cằm là một trong những bài tập tốt nhất để phát triển cơ lưng và bắp tay. Nó cũng là cách hữu hiệu để kiểm tra sức mạnh của phần trên cơ thể và khả năng chịu đựng. Nếu như bạn không thể hít hơn một cái qua cằm, bạn nên bắt đầu với ba bài tập sau đây trong vòng 8 tuần.
    1. Đu trên xà với dây đai
    Bài tập này cho phép bạn thực hiện đúng động tác hít xà qua cằm. Thắt thòng lọng một đầu dây đai lên thanh xà đơn và kéo đầu kia cột chắc vào thanh xà cách một khoảng 70cm. Bạn nhảy lên nắm lấy thanh xà với hai tay rộng bằng vai, lòng bàn tay hướng vào trong, đặt hai đầu gối lên trên phần thõng của dây đai, treo mình với hai tay duỗi thẳng. Đó là vị trí khởi đầu. Sau đó, bạn thực hiện việc hít xà qua cằm. Để thực hiện đúng động tác, bạn chú ý khi chưa hít lên, hai tay phải thẳng, khi kéo người lên cao, ngực hướng gần về phía thanh xà, hai bả vai ép lại gần nhau. Khi cằm đã ở cao hơn thanh xà, bạn giữ yên vài giây, rồi từ từ quay về vị trí ban đầu. Thực hiện bài tập 6 lần, 2 vòng, nghỉ 60 giây trước khi vào vòng tập mới.

2. Hạ thấp thân người trên xà
    Đối với bài tập này, bạn chỉ thực hiện việc hạ thấp thân người xuống khi đang trên xà với sự trợ giúp của ghế. Đầu tiên, bạn để một cái ghế dài dưới thanh xà đơn và dùng nó để nâng bạn lên sao cho phần trên của ngực bạn ngang với thanh xà đơn. Sau đó, bạn nắm hai tay vào thanh xà đơn và bắt đầu hạ thấp thân người xuống dần dần cho đến khi hai tay duỗi thẳng. Điều kiện đặt ra là tốc độ hạ thấp thân người phải đồng đều và càng chậm càng tốt. Bạn thực hiện bài tập này 2 lần, nghỉ 60 giây giữa mỗi lần tập. Nếu như có thể hoàn thành một lần hạ thấp thân người trong vòng 30 giây, bạn có thể thực hiện được một lần hít xà đầy đủ.

3. Tập với máy Lat pulldown
    Để thực hiện bài tập này, bạn sẽ phải hoàn thành mỗi động tác thật nhanh để luyện tập nhóm cơ nhanh (fast-twich), một nhóm cơ quan trọng để xây dựng sức mạnh. Đầu tiên, bạn nắm vào thanh kéo của máy Lat Pulldown với hai tay rộng bằng vai, lòng bàn tay hướng vào trong. Sau đó, thay vì ngồi trên ghế của máy tập, bạn quỳ trước cái máy, tạo cơ thể thành một đường thẳng từ vai tới đầu gối. Hai tay của bạn phải thẳng hoàn toàn. Tiếp theo, không di chuyển thân người, kéo thanh xà của máy xuống tới phần ngực càng nhanh càng tốt, sau đó để cho cái thanh xà trở về vị trí ban đầu với tốc độ nhanh tương tự, nhưng bạn phải kiểm soát. Đó là một lần tập. Bạn chọn những dĩa tạ nặng nhất so với sức của bạn để thực hiện 4 lần tập chia làm 2 vòng, tập 10 vòng, và nghỉ giải lao 1 phút trước khi vào vòng mới. Sau mỗi tuần cố gắng giảm thời gian nghỉ giải lao còn 15 giây giữa một vòng. Sau 5 tuần, bạn có thể thực hiện mỗi vòng bao nhiêu lần tùy ý. Qua tuần thứ 6 quay trở lại với cách tập ban đầu.
  14. vudinhd@o

vudinhd@o
    Bình Luận:
    399
    Ưa thích:
    1
    15 cái mỗi hiệp x 6 hiệp/buổi cách nhật
    ai nhận xét gì không ?khửa...:sneaky:
  15. LightBringer Banned

LightBringer
    Bình Luận:
    93
    Ưa thích:
    4
    có vẻ đúng thế :D

đúng vậy bác à cái môn này trọng lượng ảnh hưởng rất lớn, hồi em 55kg sức yếu hơn nhiều nhưng có thể quất hơn chục cái dễ dàng nhưng bây h 65kg tối đa đc 8-10 cái 1 hiệp thôi

haha đúng mức em đang phấn đấu đấy mà bác tập theo động tác nào, có bài nào không vào xô mà vào tay nhiều không vì xô em to rồi =.=
  16. dinhquyet

dinhquyet
    Bình Luận:
    218
    Ưa thích:
    189
    hồi xưa cấp 3 em hít xà đơn hoài toàn 10-15 cái ! tập chán lại đu xà đơn chuyển sang tập bụng trện xà đơn ,......nghĩa là 2 chân bám vào thanh người dốc xuống như trồng chuối đã lắm!...........mà h` thì chịu 10 cái là max .......
  17. huyhoangrus

huyhoangrus
    Bình Luận:
    16
    Ưa thích:
    1
    Mình thường chia làm 3 bài hít xà :
    Thứ nhất: tay rộng hơn vai nhằm làm to xô.
    Thứ hai: tay rộng ngang vai để hổ trợ thêm vai và giữa lưng.
    Thứ ba: hai tai sát nhau để tập luôn phần cơ cổ và một ít cơ ngực...
  18. Huy0c

Huy0c
    Bình Luận:
    14
    Ưa thích:
    0
    ai hít đc. trên 7 cái trở lên là thuộc dạng Khỏe roài đấy , mình đây hít 1 lần nhìu nhất đc. 13 cái đang phấn đấu lên 15 cái cho tròn .
    Ai mún xô không to nữa thì để tay hẹp vào .
  19. † No name †

† No name †
    Bình Luận:
    46
    Ưa thích:
    1
    Các pác khỏe thật , em có 59kg mà chỉ nâng được có 12 phát / hiệp , tập trong 4 hiệp
  20. LightBringer Banned

LightBringer
    Bình Luận:
    93
    Ưa thích:
    4
    xem bọn Mỹ nó hay có 1 sân chơi lắp đủ các loại xà nhìn thích thật, 1 đám thanh niên cứ vừa chơi vừa tập suốt ngày nhìn thằng nào người cũng đẹp, em thấy bắt đầu nghiện môn này rồi :))
  21. Huy0c

Huy0c
    Bình Luận:
    14
    Ưa thích:
    0
    hít cái này thân hình ai cân đối thì hít mới dễ , ông chú mình hồi đó cũng chơi cái này rùi bỏ 1 thời gian => mập lên => bây giờ hít đc. 2 cái
  22. vudinhd@o

vudinhd@o
    Bình Luận:
    399
    Ưa thích:
    1
  23. phongprobom

phongprobom
    Bình Luận:
    1,038
    Ưa thích:
    458
    con minh thi hoi truoc hay len mu ban tay ra huong trong thi dc. tam 30 cai la` do ?
    nhung nghe may nguoi noi la` mu ban tay huong ngoai thi hieu qua? cao hon phat trien co vai thi chi? đc. do 15. 20 cai la` guc mot lat moi tiep tuc dc.
  24. konga_gakon21

konga_gakon21
    Bình Luận:
    267
    Ưa thích:
    66
    em có 50k nèk pác mà em hít có 21 kái àh :LOL::LOL::LOL:
  25. cahophalong

cahophalong
    Bình Luận:
    133
    Ưa thích:
    11
    Mình gửi một số hình ảnh tập xà đơn cho các bạn biết các cơ nào hoạt động:
    1. Kéo xà đơn ngửa tay:Cơ hoạt động gồm cả cơ xô và cơ tay trước, 2 cơ này mọi người đều tập nhiều nên khi kéo xà đơn ngửa tay ai cũng thấy nhẹ, có thể kéo nhiều lần. Động tác này để tập to cơ xô (bulk):
    2. Kéo xà đơn úp tay: Cơ hoạt động chủ yếu là cơ xô, cơ búa (ở tay). Do không dùng đến cơ tay trước nên khá nặng, kéo được ít hơn khi ngửa tay. Động tác này phát triển độ rộng (wide) của cơ xô:
    3. Ngồi kéo lat vào ngực: Cơ hoạt động chủ yếu là cơ xô, cơ búa, giúp làm to cơ xô:
    4. Ngồi kéo lat ra sau: Cơ hoạt động chủ yếu là cơ xô, cơ búa, giúp làm rộng cơ xô:

Chú ý quan trọng: Kéo lat không làm to cơ vai sau mấy tí đâu!

Nguồn của các hình ảnh: Strength Training Anatomy 2nd Edition
    Thanhnienxame ưa thích bài này
  26. 1m89

1m89
    Bình Luận:
    658
    Ưa thích:
    125
    Thấy bạn kinh nghiệm về xà đơn nên mình muốn đc tư vấn, hiện giờ mình lệch sô và cơ traps bên trái ấy, theo bạn mình có thể hít kiểu của bạn là
    tay trái đặt rộng hơn so với bên phải vậy sẽ làm cho bên trái nở hơn, nên để lòng bàn tay hướng ra ngoài hay quay dzô mặt mình, cách nào nở nhanh nhất, mình hơi rối mong bạn giải đáp giúp
  27. 1m89

1m89
    Bình Luận:
    658
    Ưa thích:
    125
    giúp tớ đi, tớ đang bối rối quá
  28. tuancandy4

tuancandy4
    Bình Luận:
    95
    Ưa thích:
    6
    Em 15t hít xà xà từ bé nè :)) xà đơn em dc gần 20c =]] qen r mấy a ạ . Có gì mấy anh pm yahoo chém gió nè :D : tuancandy_lovely
  29. ntd236

ntd236
    Bình Luận:
    62
    Ưa thích:
    9
    Mình nghĩ bạn kéo xô chưa max tạ thôi. Chứ kéo xô cũng nặng lắm chứ...
  30. bestofbest Banned

bestofbest
    Bình Luận:
    419
    Ưa thích:
    115
    Tui thì chỉ quen để lòng bàn tay hướng ra ngoài thôi . mà lạ cái là khi hít kiểu đó thì 1 phát 20 cái ( hít liên tục ) nhưng lúc đưa lòng bàn tay hướng vào thì chỉ vẻn vẹn 15 cái , rồi nghỉ tí mới hít dc :( . Phải chăng BIceps quá yếu ???
  31. vuvantuan59

vuvantuan59
    Bình Luận:
    3
    Ưa thích:
    0
    sao thàng bạn mình nó lên được 1 tay nhỉ !
  32. zmrmkz

zmrmkz
    Bình Luận:
    3
    Ưa thích:
    0
    Minh nặng 62 kg .Khi hít đưa lòng bàn tay ra ngoài mình có thể hít trên 15 cái :D
    Minh thấy mỗi lần hít xà đơn mà đưa vai rộng hình chữ U .Mà đưa đầu ra trước xà đơn và cao hơn xa đơn thì mỗi ngày tay mình càng khỏe !
  33. zmrmkz

zmrmkz
    Bình Luận:
    3
    Ưa thích:
    0
    Nếu đặt lòng bàn tay vào trong thì mình có thể hít 1 tay từ 3 đến 4 cái là cùng àh :(:(