Thực đơn cung cấp ~4000calo/ngày?

Thảo luận trong chuyên mục 'Tăng Cân' tạo bởi zunbin, ngày 28/11/11.

1. zunbin

zunbin
    Bình Luận:
    22
    Ưa thích:
    2
    E đang cần tăng cân và tính toán sơ sơ một ngày cần khoảng 4000calo thì một tuần sẽ lên được ~2 cân. Nhưng quan trọng là thực đơn ra sao để cung cấp bằng đấy calo? Ví dụ như là một quả trứng cung cấp bn calo chẳng hạn hay một cốc sữa.......... để biết là ăn bao nhiêu là đủ tăng cân và có thể tự điều chỉnh theo ý muốn, ví dụ hôm nào không có cái j thì có thể ăn thay cái khác....
    Tập tành thì e vận động nhẹ thôi, người hơi ốm một tẹo nên sắp tới dự định sẽ đi tập và tăng cân. Mong các bro chỉ giúp với :D
  2. MaxRouge Tư vấn giảm cân

MaxRouge
    Bình Luận:
    1,005
    Ưa thích:
    307
    tập tành nhẹ mà ngốn 1 ngày 4000 kcal???? Amen ....
  3. zunbin

zunbin
    Bình Luận:
    22
    Ưa thích:
    2
    thì đó e đang ốm nên muốn tăng cân, ngốn vậy thì mới tâng cân được chứ ạh, mà 4000calo là nhiều lắm hả anh?
  4. DevilKuT3_lk

DevilKuT3_lk
    Bình Luận:
    77
    Ưa thích:
    12
    wa' nhju ấy chứ
  5. noproblem

noproblem
    Bình Luận:
    14
    Ưa thích:
    13
    tăng cân hay không còn tùy vào khả năng hấp thụ nữa, ăn nhiều mà hấp thụ kém thì cũng vậy thôi
  6. zunbin

zunbin
    Bình Luận:
    22
    Ưa thích:
    2
    có một dạo e ăn vặt nhiều nhiều lên chút, thì sau 1,2 tuần thấy tăng 1,2 cân ấy chứ ah nên e nghĩ e hấp thụ k kém lắm. Mà trên một chai sữa nó ghi thành phần năng lượng trong 100ml sữa là 70 kcal??? E k hiểu kcal ở đây có phải calo ở trên không, chắc chắn k phải vì nếu đúng thì 70 kcal = 70.000 cal thì có mà chết @@
    Vừa tự tìm hiểu xong thì hoá ra nói 70kcal tức là 70calo thôi, nói vậy tức là nếu cần 4000calo chính xác phải là 4000kcal
  7. MaxRouge Tư vấn giảm cân

MaxRouge
    Bình Luận:
    1,005
    Ưa thích:
    307
    ko ai nói là 1000 calo cả . Đơn vị tính thức ăn nạp vào là kcal . Ăn cho to lên mà tập nhẹ nhàng thì 1 ngày tầm 2000kcal là ổn rồi . Ăn các thứ nhiều tinh bột nhưng dễ tiêu hóa chẳng hạn như chuối .
  8. zunbin

zunbin
    Bình Luận:
    22
    Ưa thích:
    2
    e tính sơ sơ một hộp sữa tầm 70kcal thì một ngày uống tầm 10 hộp (kiểu uống thay nước) là đã đc 700kcal vào người rồi.
  9. MaxRouge Tư vấn giảm cân

MaxRouge
    Bình Luận:
    1,005
    Ưa thích:
    307
    ??? uống thế cho chết ah` . Trong sữa nó có các acid khác , nạp nhiều wa ko tốt cho cơ thể , chưa kể trong 1 vài loại sữa có ẩn chứa metaline uống ngộ độc chết người.... Cứ thịt cá , trái cây mà làm tới thôi . Mấy cái tinh bột gì khó tiêu thì ăn ít thôi như : cơm , bánh mì .... 1 ngày tập tạ quốc thử 1 nải chuối xem , khác biệt ngay :ROFLMAO:
    Bỏ ngay cái ý nghĩ uống loại nước khác thay nước lọc đi nhé . Phải uống nước lọc nhiều vào để nó điều tiết cho cơ thể cân đối .
    buomvangk4zunbin ưa thích bài này.
  10. MaxRouge Tư vấn giảm cân

MaxRouge
    Bình Luận:
    1,005
    Ưa thích:
    307
    zunbin ưa thích bài này
  11. emsomeo

emsomeo
    Bình Luận:
    22
    Ưa thích:
    2
    lên cân nhanh để làm gì chứ bạn , lên nhanh thế toàn vào bụng thôi , bạn đừng sốt ruột làm gì , tăng đều 1 tuần 1 cân là may mắn lắm rồi , chứ tăng tuần này , tuần sau lại ko tăng gì thì chán lắm . Bạn ko ăn được nhiều thì chia ra ngày 5 6 bữa cho mình , 3 bữa chính và 2-3 bữa phụ , nói là bữa phụ nhưng cũng phải ăn nhiều 1 chút .
    Để tính lượng calo 1 ngày ăn thì vào đây http://nutritiondata.self.com/tools/calories-burned
    Như mình 1m7 57kg thì 1 ngày cần tối thiểu 1k9
  12. cuongfcc

cuongfcc
    Bình Luận:
    1,517
    Ưa thích:
    713
    1 kg than cám Mạo Khê loại 4a MK có 6100 Kcal
    muốn nạp 4000 kcal chỉ cần 650 gram là đủ ;)
    msonx6, thientoan318, Mr Ốm1 thành viên khác ưa thích bài này.
  13. D4rksol07

D4rksol07
    Bình Luận:
    4
    Ưa thích:
    1
    bạn cứ ăn cơm nhiều vô, sáng ăn trưa ăn chiều ăn, 1 ngày 3 bửa chính thôi ko cần 5,6 bửa đâu,vừa ăn vừa uống nước càng tốt,hay mún lên nhanh nữa thì khuya 22h,23h trước khi đi ngủ quất 1 tô cơm bự, ngủ từ 8--->9 tiếng/ngày bảo đảm sẽ lên cân vùn vụt (ban đầu lên chủ yếu là cái bụng,sau đó bạn chơi tạ hay chạy bộ nó sẽ từ từ lan đều ra toàn thân:D )Good luck(y)
  14. zunbin

zunbin
    Bình Luận:
    22
    Ưa thích:
    2
    cảm ơn a đây là cái e cần này tìm mãi mà k thấy! e nói là nói thế thôi chứ một ngày làm 4-5 hộp thôi
    Mình cũng tính toán rồi mà, với cân năng chiều cao tuổi của mình thì là hơi gầy, và nếu muốn 1 tuần tăng 1 cân thì phải cần 3300kcal, chưa kể từ h m sẽ tập xà nên cần đến 4000 là đúng r :D
    Tức là không nên ăn nhiều cơm bánh mì hả a? những thức ăn khó tiêu là nên tránh đúng k ạh?

Mọi ng coi có đc k, từ h e tập lăng xà sáng 8h 1 tiếng và chiều 5h 1 tiếng vừa kết hợp cao lên vừa tập để nạp đủ tầm 3000-4000kcal :D
    Còn nạp thế nào thì để coi đã nào
  15. dep_zai_khoai_to

dep_zai_khoai_to
    Bình Luận:
    741
    Ưa thích:
    164
    bác ở quảng ninh sao???:eek:
  16. cuongfcc

cuongfcc
    Bình Luận:
    1,517
    Ưa thích:
    713
    Tớ ở sg. nhưng cũng hay than lắm :D
  17. zunbin

zunbin
    Bình Luận:
    22
    Ưa thích:
    2
    mọi ng coi chủ thớt này chắc một ngày ngốn đến mấy nghìn calo ấy chứ, vậy mới tăng cân đc @@

http://webthehinh.com/community/threads/10384/

ctudungcigahachoangtu ưa thích bài này.
  18. Joe Jonas

Joe Jonas
    Bình Luận:
    5
    Ưa thích:
    0
    đâu phải ai cũng có điều kiện ăn như bạn đâu :) chúc mừng bạn nha, mình đang rất muốn tăng cân mà chưa thể tìm đc 1 phương pháp nào thích hợp, vì mình đi làm văn phòng 1 ngày 8 tiếng
  19. zunbin

zunbin
    Bình Luận:
    22
    Ưa thích:
    2
    hehe thực hiện 2/3 cái thực đơn trên kia sau 1 tuần tăng hơn kí rồi ;))))))))
  20. khukho

khukho
    Bình Luận:
    429
    Ưa thích:
    125
    Nhìn cái thực đơn của bạn xichumboy thật vãi ko khác gì ăn rồi lại nằm.1 ngày cứ quanh quẩn hết ăn lại nằm.mà có đoạn ăn cháo lòng về uống sữa mình nghi dễ tào tháo lắm.Mà cho mình hỏi với món bánh canh là món gì,có phải là canh bóng bì lợn ko? mình miền bắc ko hiểu các bạn chỉ dùm
  21. FascistKid Trial Admin Ban Quản Trị

FascistKid
    Bình Luận:
    4,255
    Ưa thích:
    3,671
    Bánh canh thì nó giống như bún, làm bằng bột gạo(ko chắc :sick: hay bột lọc nhỉ) , cọng to hơn

Slim91 ưa thích bài này
  22. khukho

khukho
    Bình Luận:
    429
    Ưa thích:
    125
    Thanks hiểu rồi hóa ra là bún chân giò.
  23. kaibazero

kaibazero
    Bình Luận:
    456
    Ưa thích:
    158
    Đây này chủ thớt , topic chuyên tăng cân theo Kcal: http://webthehinh.com/community/threads/36282/

Thông thường cái thành phần dinh dưỡng ... nó thường để là trong 100ml hay 1l thôi
    VD Hộp sữa bạn đề cập là 70Kcal-100ml .. Tổng cộng có 180ml !

4000Kcal mỗi ngày thực sự tui ko biết bạn có ăn nổi cỡ đó ko nữa .. Nhưng tôi chỉ bạn thế này:

Cơm x10 = 2420Kcal
    Nước uống tăng lực,... x2 (x3) = 1200 (1600)
    Đồ ăn trong bữa .. (Có thể là 3 Gọi . 100g = 260) x5 = 800Kcal

Tính tổng lại đã hơn 4000 ... chưa tính cái món ăn vặt khác!
  24. JieKei97

JieKei97
    Bình Luận:
    50
    Ưa thích:
    18
    Bánh canh có nhiều loại,bánh canh bột gạo,bột lọc,bánh canh gạo đỏ,nhưng mà chủ yếu chỉ có chả bò xắt sợi hoặc xương heo nhiều nạc;hoặc bánh canh cá lóc,bánh canh cua...ăn kèm quẩy.Sợi bánh canh có to nhưng ko đến nỗi to như này =.= với cả e chưa bao h ăn bánh canh mà có giá đỗ =.= Anh kia lại còn phán hóa ra là bún chân giò...e chịu =.=

Bánh canh cua original
  25. khukho

khukho
    Bình Luận:
    429
    Ưa thích:
    125
    Thế cuối cùng nó là hình nào đây,còn như hình trên thì ở HN mình ăn cái này ở những quán bún chân giò,giò heo hay bún bò giò heo.trong đó hoặc bún sợi nhỏ,hoặc to tùy ng sẽ gọi khi ăn + 1 miếng tiết + 1 móng giò (trước) + vài miếng thịt bò ăn kèm hoa chuối,giá đỗ,húng chó,rau cải giá mỗi bát giao động trong phạm vi 25k-40k tùy quán
  26. JieKei97

JieKei97
    Bình Luận:
    50
    Ưa thích:
    18
    Món đấy là món gì thì em không biết,nhưng mà bánh canh thì tuyệt đối không có thịt bò với hoa chuối,giá đỗ,húng chó,rau cải gì gì đấy đâu :oops: Em người Đà Nẵng,bánh canh ăn quanh năm suốt tháng sao lại ko biết được :LOL: Nhưng cũng có thể ở ngoài Bắc ăn bánh canh như thế,nếu vậy thì là biến thể của bánh canh chứ k phải bánh canh chính gốc đâu :D

bánh canh bột lọc,xương chả đúng chuẩn đây này anh :D
    khukho ưa thích bài này
  27. laurenKid

laurenKid
    Bình Luận:
    111
    Ưa thích:
    18
    bữa h em ăn vặt quá chả có chất gì hết:cry:
  28. khukho

khukho
    Bình Luận:
    429
    Ưa thích:
    125
    Thanks đc biết thêm sự phong phú ẩm thực của VN ta
  29. cubin

cubin
    Bình Luận:
    48
    Ưa thích:
    18
    mình ăn đủ 3 bữa , thêm 3 gói ko đường , 1 tháng 7kg ^.^!
  30. o0WTF0o

o0WTF0o
    Bình Luận:
    783
    Ưa thích:
    221
    bạn 1 ngày ăn nhìu thịt vào khoảng 300g đến 500g mỗi ngày ăn chủ yếu là thịt nửa nạc nửa mỡ ăn mỗi bữa 4 bát cơm gạo trắng với 1 hộp sữa 1 lít
    Có gì ăn cả bữa vào buổi đêm nữa mình chắc chắn lên cân lun :D mình cao 1m88 nặng 90 cân nè
  31. romanista

romanista
    Bình Luận:
    3,012
    Ưa thích:
    967
    chi mà nhiều cơm thế....ăn cơm vừa thôi....ko những lên mỡ nhiều khi còn tiểu đường....ăn thêm nhiều hoa quả rau xanh...thịt cá xen kẽ....mỗi ngày phối hợp thịt cá trứng.v.v......
  32. Chikato

Chikato
    Bình Luận:
    79
    Ưa thích:
    5
    cho e hỏi : em 1m71 50kg em chỉ có thời gian ăn 3 bữa chính và nhà cógìăn đó, chủ yếu cơm, và e có tập thể hình đc 1 tháng lên3kg nhưng bây giờ sao không thấy lên nửa mà đứng lại ở 50kg rồi
  33. style.1st

style.1st
    Bình Luận:
    366
    Ưa thích:
    115
    Muốn tăng tiếp thì ăn nhiều lên, thêm uống sữa, ăn trái cây. Đi học luộc trứng mang đi ăn :D. ( Hồi trước em đi học toàn thế, bh thấy tạm ổn rồi nên ăn ít lại :D, k ăn bữa phụ nữa)
  34. cuongchien

cuongchien
    Bình Luận:
    8
    Ưa thích:
    1
    tap the hinh thi trung binh phai cung cap 200-300g protein va khoang 2000calo/ngày thj moi du
  35. Thị Bư

Thị Bư
    Bình Luận:
    369
    Ưa thích:
    252
    Có đợt mình phải ăn tầm 6000calo/ngày, no tới mức đau bụng quá phải ói hết ra để dạ dày lấy chỗ trống ăn tiếp!:(
  36. romanista

romanista
    Bình Luận:
    3,012
    Ưa thích:
    967
    lâu chưa e? :cautious:
  37. Thị Bư

Thị Bư
    Bình Luận:
    369
    Ưa thích:
    252
    mới tuần trước ạ...:censored:
  38. romanista

romanista
    Bình Luận:
    3,012
    Ưa thích:
    967
    thấy a hay ko...gài 1 hồi là lòi ra sự thật hết.....:cautious:
    Thị Bư ưa thích bài này
  39. Thị Bư

Thị Bư
    Bình Luận:
    369
    Ưa thích:
    252
    :p
  40. romanista

romanista
    Bình Luận:
    3,012
    Ưa thích:
    967
    ra kia xử tội
  41. dangquang_k46

dangquang_k46
    Bình Luận:
    28
    Ưa thích:
    15
    bác ăn nhiều lên cân nhanh thì sau ảnh hưởng đến da đấy, thằng bạn e nó cũng lên cân nhanh thế là bị nứt da, nhìn ác lắm
  42. dragonbeo

dragonbeo
    Bình Luận:
    124
    Ưa thích:
    7
    bác lên 1 tuần 0,5-1kg cho lành , lên nhiều quá hok khẻo dính mỡ lại khổ
  43. phiphi92

phiphi92
    Bình Luận:
    1,166
    Ưa thích:
    895
    sai rồi em trai,số gr protein dựa trên số cân nặng(lbs) của em,để cung cấp 200-300gr pro 1 ngày thì e cũng fai 90- 100kg đấy,còn mức 2000calo/ngày thì chỉ dành cho người nặng tam 65-70kg và là mức giữ cân chứ k fai giúp tăng cân,2 cái số e ghi nó nghịch nhau hết roài,1 cái quá cao,1 cái quá thấp :)
  44. everybody2003 Moderator Ban Quản Trị

everybody2003
    Bình Luận:
    1,563
    Ưa thích:
    1,841
    cũng có thể em nó đang theo Max-OT
    theo Max-OT thì tỉ lệ là 53-37-10
    với một người nặng 60kg thì cần 2060calo, 265gr protein/ngày
    với một người nặng 65kg thì cần 2230calo, 286gr protein/ngày
    đúng là phải có đk lắm mới theo nổi pp này
    theo anh thachsanh thì 65kg~2600calo
    mà sao ko thấy chủ thớt ghi cân nặng bao nhiêu hết nhỉ
  45. buomvangk4

buomvangk4
    Bình Luận:
    2,978
    Ưa thích:
    747
    nhìn mà thèm dỏ dãi !
    ực ực ! :D
  46. An.

An.
    Bình Luận:
    2,719
    Ưa thích:
    1,086
    bh mềnh cần 3k calo 1 ngày mà ăn phẹt cũng chỉ đủ từng ấy :(, nên mãi ko lên đc :cry: đời sinh viên thực khổ mà :cry:
  47. Slim91

Slim91
    Bình Luận:
    73
    Ưa thích:
    43
    Ngon!:jimlad::jimlad:
  48. hai123

hai123
    Bình Luận:
    68
    Ưa thích:
    19
    Chào các bác, em mới mua túi 5.44 kg serious mass
    em hỏi các bác xem thực đơn ăn như này có được ko ạ
    Sáng
    6h30 ăn sáng ( phở hoặc bánh cuốn+ 1 trứng vịt lộn
    8h uống sữa mass + 2 sữa nước + 2 phô mai bò cười
    Trưa
    11h30 ăn trưa 3 bát cơm
    12h ngủ trưa
    1h uống 1 cốc nước to
    Chiều
    3h uống sữa mass + 2 sữa nước
    Tối
    7h30 ăn tối 3 bát cơm + sữa ông thọ x 2 milô
    9h30 2 lạng thịt + sữa mass + 2 sữa nước + 2 phô mai bò cười
    và lượng klo em tính là
    1 hộp sữa nước = 70 klo =6 x 70 = 420 klo
    1 bát cơm 250 klo = 6 x 250 = 1500 klo
    Phô mai bò 70 klo = 4 x 70 = 280 klo
    Sữa ông thọ + milô 200 klo = 200 klo
    Sữa mass x 3 = 3750 klo
    tức là khoảng 5.500 đến 6000 klo 1 ngày

như vậy được ko ạ:cautious:
  49. Be_Me

Be_Me
    Bình Luận:
    32
    Ưa thích:
    12
    4000 cal chắc chỉ dành cho vận động viên =.="
  50. FascistKid Trial Admin Ban Quản Trị

FascistKid
    Bình Luận:
    4,255
    Ưa thích:
    3,671
    Tai sao bạn phải ăn 5500 - 6000 kcal 1 ngày ?