Hiểm họa của hút thuốc lá

Thảo luận trong chuyên mục 'Lưu Trữ Chung' tạo bởi thachsanh, ngày 27/4/12.

1. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,216
    Thuốc lá là nguyên nhân gây tử vong lớn nhất có thể phòng chống được trên thế giới. Thuốc lá thường dẫn tới các bệnh tật chủ yếu như tim, phổi và ung thư.

Thuốc lá ở các nước kém phát triển thưởng có lượng tar (hạt đọng trong khói thuốc) cao hơn và do đó có hiểm họa cao hơn. Thuốc lá có bao gồm nicotine, một chất gây nghiện. Sử dụng thuốc lá là nhân tố quan trọng dẫn tới xảy thai. Nó gây nhiều ảnh hưởng tới sức khỏe phôi thai như sinh sớm, cân nặng em bé thấp. Khả năng liệt dương ở người hút thuốc tăng khoảng 85% so với người không hút thuốc.

Ảnh hưởng về sức khỏe

Ảnh hưởng sức khỏe liên quan tỉ lệ với thời gian hút thuốc và số lượng thuốc hút. Tuy nhiên, nếu một người ngưng hút thuốc thì những nguy hiểm này giảm dần vì những tổn thương tới cơ thể dần dần được phục hồi. Khoảng 1 năm sau khi bỏ thuốc, nguy hiểm tim mạch giảm khoảng 1 nửa so với người tiếp tục hút. Ảnh hưởng tới sức khỏe còn tùy từng người và lượng thuốc hút. Tuy nhiên, hút thuốc nhẹ vẫn tạo nguy hiểm đáng kể tới sức khỏe, giống như hút thuốc bằng tẩu hay hút cigar. Hút thuốc "nhẹ" không giảm nguy hiểm.

Hút thuốc thường dẫn tới các nguy hiểm tim mạch và thường ảnh hưởng tới các bộ phận như tay và và chân với các dấu hiệu như tê cóng. Hút thuốc là một nguyên tố nguy hiểm chính cho bệnh tim, COPD, khí thủng, ung thư, đặc biệt là ung thử phổi, ung thư miệng, thanh quản và ung thư tụy.

Tuổi thọ trung bình của người hút thuốc thường xuyên giảm so với người không hút thuốc khoảng 10 tới 17.9 năm. Khoảng 1 nửa số người hút thuốc chết vì các bệnh liên quan tới hút thuốc. Bệnh liên quan tới ung thư phổi là nặng nhất. Người hút thuốc ở một điểm nào đó có nguy cơ có bệnh ung thư phổi là 1/10 ở một thời điểm trong đời sống. Nếu ở người hút thuốc thường xuyên thì hiểm họa này tăng lên là 1 trong 6 người.

Lịch sử mà nói thì trước thế chiến thứ nhất, bệnh ung thư phổi là một bệnh hiếm hoi và thường thì hầu hết bác sĩ ít gặp trong suốt thời gian khám bệnh của họ. Sau thế chiến, hút thuốc trở lên phổ biến và ung thư phổi cũng tăng.

Tử vong

Người hút thuốc nam và nữ mất trung bình khoảng 13.2 đến 14.5 năm tuổi thọ.

Theo kết quả nghiên cứu của 34,486 bác sĩ Anh trong 50 năm, thì ít nhất một nửa số người hút thuốc cả đời chết sớm do hút thuốc.

Người hút thuốc có hiểm họa chết vào giữa tuổi 60-70 gấp 3 lần so với người không hút thuốc.

Ở Mỹ, hút thuốc và tiếp xúc với thuốc lá chiếm 1/5 tổng số tử vong.

thachsanh (webthehinh.com)​
    Theo Wikipedia​
    Lần sửa cuối: 4/5/12
  2. watergirl

watergirl
    Bình Luận:
    109
    Ưa thích:
    31
    :D
    Tớ hk có hút thuốc lá. Nhưng mà tớ bán thuốc lá. :ROFLMAO:
    orumachi ưa thích bài này
  3. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,216
    Không cần thuốc tiên, chỉ cần ngưng hút thuốc đã giúp tăng tuổi thọ trung bình lên 13 năm.
    Phong ESLorumachi ưa thích bài này.
  4. ohmyghost

ohmyghost
    Bình Luận:
    119
    Ưa thích:
    14
    em năm nay 21t em đã hút dc 5 năm rồi . 1 ngày em hút 1.5 gói h giảm dc 1 gói JET là hết mức rồi . nghỉ 15 phút là thèm ko chịu nổi a ak . nhất là đi nhậu , nhậu 2h em chơi 2 gói . có cách nào bỏ dc thuốc mak vẫn phê ko a ,
    kenbmr, Thuc_Nganorumachi ưa thích bài này
  5. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,216
    Nếu mà dễ bỏ thì anh đâu có vẫn đang hút. Anh một phần để mình nhìn thấy khiếp mà bỏ. Thế nhưng không phải không bỏ được. Anh còn hút sớm hơn em. Nhưng có dạo anh bỏ gần 4 năm không động tới một điếu thuốc.

Không có cách nào bỏ hút thuốc mà vẫn phê cả.
  6. mr_thanh

mr_thanh
    Bình Luận:
    72
    Ưa thích:
    19
    Em bỏ thuốc được 2 tháng sau 1 đợt ốm, sốt nặng vì viêm họng.
    Chạy bộ được 1.5 tháng.
    Bắt đầu GYM được 2 tuần.
    ===> Bây giờ thấy cơ thể vô cùng khỏe mạnh và sung sức :)
    ** Quan trọng nhất sau khi bỏ thuốc là CHỐNG TÁI NGHIỆN các bác ạ !!
    Thuc_Ngan, orumachibbee ưa thích bài này
  7. hungcon

hungcon
    Bình Luận:
    124
    Ưa thích:
    27
    ngày em hút 10 điếu trung bình.nếu đi nhậu thì phải 2 bao :oops:
    có đợt bỏ đc 1 tháng xong lại thèm
    Thuc_Ngan ưa thích bài này
  8. bbee

bbee
    Bình Luận:
    326
    Ưa thích:
    104
    mình cũng bỏ nhiều lần lắm rồi mà vẫn hút lại :unsure:
    thấy dạo này ng` ta bán thuốc điện tử nhiều lắm mà ko biết có đỡ hại hơn thuốc thường ko nữa
  9. binh bem Moderator Ban Quản Trị

binh bem
    Bình Luận:
    10,052
    Ưa thích:
    5,476
    :D hên mà ko chơi thứ này
    dù ai nói ngã nói nghiêng
    lòng ta vẫn vững như kiềng 3 chân
    :ROFLMAO:
  10. congthuy_ftu

congthuy_ftu
    Bình Luận:
    300
    Ưa thích:
    97
    Hôm trước có mấy thằng trông như xì ke vào phòng tập, đã thế còn mang thuốc lá đến để hút, trông phi thể thao, nhìn ức chế.
    trung1 ưa thích bài này
  11. byonls

byonls
    Bình Luận:
    988
    Ưa thích:
    589
    có a, mình chuyển qua chích đi =) phê hơn thuốc =))
  12. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,684
    Ưa thích:
    4,216
    Dính cái này là đi luôn, nó còn khó khống chế hơn thuốc nhiều. Thuốc thì trung bình mất 13 năm tuổi thọ. Chính chắc trung bình mất 40-50 năm tuổi thọ.
  13. Nang45kg

Nang45kg
    Bình Luận:
    477
    Ưa thích:
    188
    Mua thuốc lá điện tử mà xài. Loại đó ko độc hại, nó là nicotin đã thanh lọc. Giá chỉ từ 500k > 3tr tuỳ loai
  14. Well_bred

Well_bred
    Bình Luận:
    117
    Ưa thích:
    45
    Tôi đã bỏ thuốc lá được khoảng 6 năm rồi!
    Trước đây mỗi ngày trung bình khoảng từ 1 - 1.5 bao. Hôm nào làm đêm thì hút đến khi chẳng có cảm giác gì vẫn hút. Bạn tôi hút được một điếu thì cũng thời gian đó tôi hút 2 điếu. Tôi đã thử các kiểu: như ăn kẹo cao su, ngậm kẹo bạc hà... đến lúc nghiện kẹo và cả sâu răng nữa (giờ phải hàn thép mấy cái răng hàm vì tội ngậm kẹo khi đi ngủ) còn thuốc lá thì vẫn theo. Cho đến một lần tôi bị ốm rất nặng khoảng 1 tuần và trong thời gian đó tôi bỏ thuốc. Sau khi khỏi ốm vẫn bỏ thuốc những mà thấy khả năng làm việc tốt hơn rất nhiều. Nên quyết tâm bỏ! Và bỏ được thật!
    Nhưng nói thật cảm giác thèm thuốc thì không bao giờ hết ,nhất là những lúc buồn hoặc căng thẳng thì rất thèm.
    Chốt lại thuốc lá bỏ còn thèm thì ông nghiện cai lại hút cũng là chuyên rất đương nhiên!
    thachsanh ưa thích bài này
  15. nptruong

nptruong
    Bình Luận:
    7
    Ưa thích:
    3
    Mình bỏ được gần 1 năm rồi, thình thoảng vẫn thấy nhớ nhớ nhưng quyết tâm không động đến nữa. :)
  16. java1985

java1985
    Bình Luận:
    332
    Ưa thích:
    95
    Bỏ bao lần mà ko được . Càng chán lại càng hút .
  17. Congtt

Congtt
    Bình Luận:
    158
    Ưa thích:
    51
    Cụ nhà mình đợt này đốt thuốc ác quá, làm mình thấy rất lo lắng. Khuyên thế nào cũng ko chịu bỏ, còn bảo là: "mày lớn lên trong khói thuốc của tao đấy". Thật chả biết làm thế nào!

Mình cũng hút đc khoảng 6 năm nhưng giờ bỏ hẳn rồi. Kinh nghiệm từ bản thân chỉ ra rằng: "Muốn bỏ thuốc nên hạn chế bia rượu, nhậu nhẹt"
    pro_mechatroni ưa thích bài này
  18. cts5

cts5
    Bình Luận:
    174
    Ưa thích:
    30
    hồi đó cũng nghiện lắm . hút 1 ngày hơn 2 gói zet lựng . sau đi lính về bỏ hẳn lun . bỏ thuốc thấy giảm đi 1 số bệnh liền . răng bớt vàng , mình bio viêm xoang nên giờ cung ko còn thở khò khè nua . nói chung mọi ng nên có gắng , ng nào hut thj nen bỏ hoặc giảm bớt , ng nào ko hút thì cố gắng làm gưong tốt cho mọi ng tránh xa thuốc lá
  19. Lãnh Khí

Lãnh Khí
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    em coi hút thuốc là thú vui nhân sinh ,nên ngày nào cũng chỉ hút 1 điếu,liệu có ảnh hưởng đến sk không
  20. KKnewbie

KKnewbie
    Bình Luận:
    14
    Ưa thích:
    1
    ngày 1 điếu ko sao đâu bác ơi
    tui cũng hút lâu rồi, giờ bỏ dc nửa năm rồi, lâu lâu đi cf thấy mí thằng bạn hút cũng thèm lắm nhưng quyết tâm bỏ
    Như bác well_bred nói, mỗi lần bùn hay căg thẳng thèm thuốc kinh zị :(
  21. DuongVietDung

DuongVietDung
    Bình Luận:
    28
    Ưa thích:
    1
    Có lẽ em phải bỏ hút thuốc lào mới được
  22. orumachi

orumachi
    Bình Luận:
    2,724
    Ưa thích:
    1,453
    :D1 ngày 1 gói scott , 20 phút buồn chán xì péo dc 5 điếu:cry: khô họng hút vào chã cóa cảm giác cũng hút, giờ đang chán đời:cry: nên chã cóa cái động lực gì để mà bỏ thuốc lá cả:D
  23. Đặng Hoài Nam

Đặng Hoài Nam
    Bình Luận:
    458
    Ưa thích:
    70
    năm 13 tuổi e về quê thế là đến với thuốc lá 2 tháng hút chưa dc 1 gói :)) bây giờ 15 tuổi bỏ lun và k bao giờ hút nữa :)) hồi đó trẻ trâu nên lỡ dại :))
  24. bigstars123410

bigstars123410
    Bình Luận:
    9
    Ưa thích:
    3
    tui thì lúc nào đi nhậu hay đi chơi bập vài điếu gọi là thôi, chứ ko ghiền.
  25. ĐầuGốiCủLạc

ĐầuGốiCủLạc
    Bình Luận:
    236
    Ưa thích:
    101
    Hic, biết là hại SK mà ko bỏ đc, từ đợt em lấy vợ vào cũng đỡ hơn, ngày chỉ khoảng 5 - 6 điếu, khổ cái giờ nghiện thuốc lá, thuốc lào, trà đá... ngồi trà đá với anh em quen rồi, giờ ko ra ngồi với anh em tán chuyện thì ko chịu được, mà ra đó ko động đến điếu thuốc thì cũng ko chịu đc. Hic hic
  26. Hot Body

Hot Body
    Bình Luận:
    381
    Ưa thích:
    152
    tao sao mọi người lại thích hút thuốc,uống rượu đến vậy nhĩ đúng là...con người:censored:
  27. sieu rom

sieu rom
    Bình Luận:
    29
    Ưa thích:
    6
    chích đi chú:D
  28. orumachi

orumachi
    Bình Luận:
    2,724
    Ưa thích:
    1,453
    đa số ng bỏ dc thuốc lá sau khi hút quá nhiu và bj viêm họng:D hết bệnh tự nhiên ko nghiện thuốc nữa, ngày trước có lần CHI hút quá nhiu nên bj viêm họng, uống thuốc, sau đó khỏi bệnh, mấy ngày đầu hút thuốc ko ngon , mùi vị hơi lạ :D như do thói quen nên cứ mồi và crit, sau đó thì mọi thứ trở lại bình thường:D nghiện vẫn hoàn nghiện:ROFLMAO:
  29. orumachi

orumachi
    Bình Luận:
    2,724
    Ưa thích:
    1,453
    ko chik thì hít :D nhiu món ăn chơi lắm mà:ROFLMAO:
  30. mr_thanh

mr_thanh
    Bình Luận:
    72
    Ưa thích:
    19
    Mình thì hay bị viêm họng, uống lạnh hay ra gió là dễ bị . cộng thêm thuốc lá thì càng dễ, nên lần này quyết tâm lắm.
    trong 5 năm cũng cố gắng bỏ được khoảng .... 10 lần rồi mà ko thành công =))
    Lần này được hơn 3 tháng rưỡi rồi. GYM đc 2 tháng. Nói chung là lấy lại phong độ rất nhiều :D

Anh em cố gắng lên. đừng nản sớm quá :D
  31. bigstars123410

bigstars123410
    Bình Luận:
    9
    Ưa thích:
    3
    đúng rùi, khi đã quyết định vô gym tức là bản thân mình đã có ý thức chăm lo cho sức khoe của mình, nên sẽ tự động tránh xa rượu , bia, thuốc lá và cả thuốc lak^^
  32. orumachi

orumachi
    Bình Luận:
    2,724
    Ưa thích:
    1,453
    chúc mừng đồng chí :D đang vượt qua dc cơn nghiện:D
    giangle1989 ưa thích bài này
  33. luanduc88

luanduc88
    Bình Luận:
    58
    Ưa thích:
    24
    Không có hút nhưng papa hút quá trời, ngửi cũng muốn tắc mũi.
  34. flying_petals

flying_petals
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    ko hút nhưng ngồi bên cạnh người hút thì cũng vậy à
  35. ĐầuGốiCủLạc

ĐầuGốiCủLạc
    Bình Luận:
    236
    Ưa thích:
    101
    Thấy báo chí nói ngồi cạnh người hút thuốc độc hại hơn tự mình hút => Nên hút cho đỡ độc hại
  36. Lâm Bắp

Lâm Bắp
    Bình Luận:
    92
    Ưa thích:
    13
    hên qá mìh ko bik hút thuốc. chỉ bik chích vs hít thôi :p:p
  37. nhoem1342011

nhoem1342011
    Bình Luận:
    75
    Ưa thích:
    23
    Mình hút thuốc trên chục năm nhưng đầu tháng 6 vừa rồi mình phải cai và cũng đang trong thời gian mẫu thuẫn khá căng thẳng .
    Mình cũng đã cai thuốc lá rất nhiều lần và dùng rất nhiều phương pháp khác nhau nhưng hầu hết đều ko hiệu quả lâu nhất mình cai được trên 1 tháng và nhanh nhất là được 3 ngày . Khi cai đầu óc quay quay , các khớp trên cơ thể mỏi vô cùng , lúc nào cơ thể cũng muốn ngủ mà cũng không hẳn là muốn ngủ nói chung là khó tả lắm . Cứ mỗi lần mình tái nghiện thì lại là một lần cường độ hút thuốc của mình lại tăng lên mạnh hơn . Cuối tháng 5 vừa rồi một ngày khoảng 2,5 đến 3 bao luôn . dã man nhất là lúc uống bia , rượu hoặc đầu óc căng thẳng thì ko biết số lượng nữa . Lại cộng vào đó là ăn uống kém , thức đêm nhiều , chơi game nữa người gầy lắm hơi một tý là viêm họng . Bạn bè gọi là còm , sike ... . Đầu tháng 6 mình đã quyết định đánh liều 1 lần nữa cai thuốc và mình cũng đã xác định luôn lần này mà kém cỏi ko thể cai được nữa thì ko nghĩ tới chuyện cai thuốc nữa . 2 ngày đầu tiên thì mình gần như trong thể trạng vô cảm giác luôn làm việc mà mình đứng dựa vào máy đầu óc tay chân ko có cảm giác gì luôn ,( buổi trưa mình ngủ nhiều thì đc 20p ít thì được 10p mình duy trì như này đến tận bây giờ ) sau đó thì cũng dịu sự thèm nikotin đi được 2 tuần sau thì mình đăng ký tập tạ ,và đến bây giờ cảm nhận cơ thể thay đổi khá rõ và rất hưng phấn . Mình cai được 2 tháng 10 ngày rồi nhưng chân thực mà nói là vẫn chưa nói lên được điều gì hết cả vì mùi thuốc lá vẫn còn in trong não , cái cơ bản nhất là mình ko dám uống bia , rượu , cafe , ko chất kích thích khác dù chỉ là 1 chút ít cùng ko ( tuyệt đối đó ) . Nhưng khó là bạn bè xung quanh hút số lượng lớn và lại hút trong phạm vi nhỏ với lại mấy hôm nay đầu óc mình khá căng thẳng nữa nên cũng đang rất phải cố thôi .
    Anh em nên cai thuốc và đừng nên tái nghiện như mình nhé .
    Chúc ace thành công .
  38. mr_thanh

mr_thanh
    Bình Luận:
    72
    Ưa thích:
    19
    Cố lên bác,
    em được 6 tháng 4 ngày rồi :D
    thi thoảng vào đây để tự nhắc mình nhé :D
  39. tientruongit

tientruongit
    Bình Luận:
    248
    Ưa thích:
    95
    Ôi mình cứ cai đc một thời gian lại nghiện lại chán quá, bia rượu thì bỏ đc mà sao thuốc lá khó bỏ thế
  40. 70kg

70kg
    Bình Luận:
    120
    Ưa thích:
    26
    Mình thì lúc nhậu mới hút đều đều 4 năm rồi
    vấn đề là bất cứ lúc nào gặp gỡ bạn bè là tụi nó đều hút, mà nó hút thì mình ngửi, nó hút 1 điếu thì mình hút cũng nữa điếu
    thế có coi là nghiện không nhỉ
  41. nhoem1342011

nhoem1342011
    Bình Luận:
    75
    Ưa thích:
    23
    cai thuốc mà dùng bia , rượu , cafe , ( nói chung là chất kích thích ) sẽ rất khó cai thuốc nhất là giai đoạn đầu tiên 1 đến 3 tuần .
    nói thực sự mình cũng ham muốn uống bia và cafe nữa gần 3 tháng nay mình ko dám động vào dù chỉ là 1 chút đôi khi vui với bạn bè mình ko uống cùng anh em cũng ái ngại lắm nhưng cũng nên kìm chế và nói cho anh em thông cảm . với lại tập tành mới như này mà dùng chất kích thích nữa thì bằng hòa rồi .
    chúc anh em thành công .
  42. duythai

duythai
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Quyết tâm hay không là do chính bản thân ng nghiện thôi
  43. minhnsna

minhnsna
    Bình Luận:
    25
    Ưa thích:
    7
    e yêu 1 cô gái. cô ấy nói ko thích e hút thuốc. e tự châm 1 điếu thuốc vào tay để nhớ. hic. và giờ e đã bỏ đc :) mặc dù đêm nằm ngủ vẫn mơ là mình đang hút thuốc.:(e hút thuốc cũng gần 10 năm. 1 ngày e hút hơn 1 gói. hi. có phải vì động lực Tình yêu ko nhỉ? hi2
    NatRuouRugoannhan9 ưa thích bài này.
  44. mr_thanh

mr_thanh
    Bình Luận:
    72
    Ưa thích:
    19
    ha ha, bác này giống mình. có đợt dân họ đốt rơm rạ, đêm nằm ngủ hít phải khói toàn mơ hút 1 lúc 2 điếu :D
    btw, e bỏ đc 8 tháng rùi ^^
  45. Sơn85

Sơn85
    Bình Luận:
    25
    Ưa thích:
    9
    có đấy mỗi ngày làm 1 gòi thuốc Lào + mua thêm cái điếu cứ buồn mồm thì ra bắn 1 bi bảo đảm hết thèm thuốc lá ngay.dần dần chán thuốc lá rồi thì bỏ thuốc lào cũng đc mà bỏ thuốc lào dễ hơn thuốc lá 10 lần :D
  46. tontriphu

tontriphu
    Bình Luận:
    53
    Ưa thích:
    10
    Bác Hồ ngày xưa cũng hút dữ lắm mà hi
    Chắc hút thuốc mới làm việc lớn đc
  47. Tập tập tạ

Tập tập tạ
    Bình Luận:
    382
    Ưa thích:
    51
    Thà hút ít còn hơn bỏ hẳn, đó là nguyên tắc của mình :D

Mỗi lần tới cử, mình đề 1 phát nửa cây xong lấy kéo cắt đi, rồi khi cơn nghiện lại tới thì đề hết nửa cây còn lại... Làm vậy từ từ giảm, giờ mình hút 1 ngày khoảng 5 điếu thôi, hi vọng tháng sau giảm còn 4 điếu :D
  48. nhoem1342011

nhoem1342011
    Bình Luận:
    75
    Ưa thích:
    23
    Qủa thực bỏ hay hút là do bản thân . Mình hút hơn 10 năm rồi . Mình chỉ chiến thắng được dài nhất đúng 3 tháng , bây giờ nhiều lần cai nhưng lâu nhất đc 7 ngày . Buồn cho chính mình .
    Ngày mai ... !.
  49. Cris Ronaldo

Cris Ronaldo
    Bình Luận:
    283
    Ưa thích:
    175
    Thuốc lá là gì thế.Có ăn được không?:D
  50. vantien8588

vantien8588
    Bình Luận:
    5
    Ưa thích:
    0
    thuốc lá rất có hại cho sức khoẻ mà lại tốn tiền nữa nhưng mà nhiều người hút rồi có bỏ đc đâu?
    như mình năm nay 28 tuỏi rùi nhưng chưa bjo hút thuốc 1 nguyên tắc đơn giản là vui hay buồn đểu ko nghĩ tới thuốc.
    có thể đi thê thao, gặp bạn bè...