[Hỏi đáp] về HIIT, Tabata

Thảo luận trong chuyên mục 'Thể Dục, Thể Thao' tạo bởi FascistKid, ngày 4/3/09.

1. FascistKid Trial Admin Ban Quản Trị

FascistKid
    Bình Luận:
    4,255
    Ưa thích:
    3,710
    Chủ đề dành cho các anh chị em thảo luận về HIIT, Tabata. Các bài hỏi đáp về HIIT, Tabata sẽ được gộp vào bài này để tiện theo dõi và trả lời.
    Last edited by a moderator: 9/3/14
  2. michealcay

michealcay
    Bình Luận:
    23
    Ưa thích:
    0
    HIIT là gì vậy ? Nguyên tắc của HIIT là thế nào? em vào đọc cứ thấy mấy bác HIIT mà chả hiểu gì?:confused:
  3. agoldstar78

agoldstar78
    Bình Luận:
    4
    Ưa thích:
    0
  4. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    267
    Nhảy dây ko vận động nhiều = chạy HIIT hay xe đạp HIIT !
    Nhảy dây ko liên tục được 30-60p, nên mức độ liên tục của bài tập ko cao !
    ăn kiêng kết mới giảm được mỡ, kết hợp tập td sẽ giảm nhanh hơn !
    Giảm mỡ rùi tập cơ sẽ lộ !
    a little birdillidan93 ưa thích bài này.
  5. giangbody1102

giangbody1102
    Bình Luận:
    22
    Ưa thích:
    1
    nhưng mà điều kiện không cho phép ăn kiêng .... Nhà có cơm mà không ăn cơm thì ăn gì trời :(( THế mình vẫn ăn bình thường nhưng hạn chế ăn cơm .. Và không ăn đồ ngọt và tập theo phương pháp hiit thì khoảng bao lâu sẽ giảm đc mỡ bụng hả anh
  6. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    267
    Híc !Y học pó tay !
    Nó còn phụ thuộc vào chế độ ăn+cường độ tập luyện+cơ điạ của bạn !
    Nói chung là càng hạn chế mấy cái đồ ăn gây béo+cường độ tập luyện cao->thời gian giảm mỡ sẽ rút ngắn !
  7. xvarier

xvarier
    Bình Luận:
    13
    Ưa thích:
    0
    rất ư là lâu nếu vẫn ăn cơm hehe, vì có ăn cơm là sẽ cứ thấy đói, mà cảm thấy đói thì lại tập cường độ cao ko nổi.
    Tui đã thử như thế và hiệu quả chẳng bi nhiêu và khả năng trở lại nguyên trạng rất cao.
  8. T-Knight

T-Knight
    Bình Luận:
    51
    Ưa thích:
    0
    Tác dụng của nhảy dây là làm cơ chân săn chắc + cơ cổ tay bự ra. Còn về giảm mở bụng thì nhảy dây cũng giảm 1 phần lượng mỡ tụ ở bụng dưới nếu bạn nhảy trong thời gian dài nhất định.
  9. BUNGBU

BUNGBU
    Bình Luận:
    19
    Ưa thích:
    1
    Chủ Nhật này mình cũng đi mua sợi dây về cho nó BRO tí (y)
  10. quachquach

quachquach
    Bình Luận:
    31
    Ưa thích:
    0
    Mình thì nghĩ nhảy dây thích hợp với người béo vì tốn nhiều kalo. Còn lên cơ thì phải gập thôi. Sau buổi tập mình luôn nhảy dây, nên ở phòng tạ chẳng bao giờ tập chân. Thấy cũng Ok lắm (y)
  11. vobeochonggay

vobeochonggay
    Bình Luận:
    10
    Ưa thích:
    1
    nhảy dây giảm béo và giảm bụng lắm. ngày trước hồi mình giảm 1 kg / tuần vì nhảy dây và ăn ít. hồi đó mình nhảy mỗi ngày 1000 cái, chia là 10 lần ( mỗi lần nhảy 100 cái rùi đi bộ khoảng 200m rồi lại nhảy) bụng giảm nhanh lắm ( hihi mình là con gái nhé)
    Nature lover ưa thích bài này
  12. wusong

wusong
    Bình Luận:
    24
    Ưa thích:
    45
    HIIT có tác dụng đốt mỡ rất tốt so với những bài tập cardio thông thường. Tuy nhiên nhảy dây theo HIIT thì cũng hơi khó đấy bạn ạ, nếu không quen thì chỉ e là chân sẽ mỏi trước khi nhịp tim đạt đến mức cần thiết.
  13. soles

soles
    Bình Luận:
    54
    Ưa thích:
    24
    Em muốn xin 1 vài bài nhạc 20s+10s để tập tabata, link nhạc ở trên của bác "phichnuoc" die rồi. Ai có cho em xin thanks.Càng nhiều càng tốt đổi khầu vị (y):whistle:
  14. soles

soles
    Bình Luận:
    54
    Ưa thích:
    24
    ủa sao không ai giúp hết vậy chời. Buồn ghê !
  15. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    267
    chờ tý..nhạc đó Z úp mà.tẹo nữa vào là có link mới !
    Yeah !Vào lại đó down nhé !Úp lại rồi !
  16. aikikai567

aikikai567
    Bình Luận:
    788
    Ưa thích:
    7
    -Thấy bác Mapnhuheo nói rằng tuyệt đối cấm Cardio sau khi tập , nên tui mạng phép lập 1 topic này lun , không phải nói bác Mapnhuheo nói sai nhưng muốn mọi người cùng xem xét dể đưa ra cách tập đúng đắn (y)(y)
    Mọi người cùng vào cho ý kiến nha
    -Nên hay không nên Cardio (HIIT) ngay sau khi tập ??
    -Riêng tui thì thấy nếu còn sức thì có thể tập
    nightsapphir3 ưa thích bài này
  17. cuongng1987

cuongng1987
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Mình đọc Max OT thì thấy nói là chỉ được tập cardino trước hoặc sau khi tập từ 8-12 tiếng. Nhưng theo mình thì nó chỉ áp dụng với các bác pro body building, nghĩa là cơ thể chỉ còn ít mỡ thôi, tập cardino như vậy sẽ làm mất cơ bắp. Còn với bro nào mỡ nhiều thì cardino liền sau khi tập cũng chả sau.
  18. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    267
    Ngay sau khi tập TH mà có sức để HIIT thì buổi tập TH đó ko phải là buổi tập TH hiệu quả !Dành cho các mem có nhu cầu đốt mỡ > lên cơ thì áp dụng được !
    no pain no gain !
  19. pat123

pat123
    Bình Luận:
    81
    Ưa thích:
    0
    nói thía chứ hồi đầu em tập 2 tiếng hơn 2 tiếng. Về sau quen tạ rồi rút xuống còn khoảng 1 tiếng rưỡi :| tập có hôm mỏi, có hôm xung. Nhưng nói ko còn sức để tập tiếp Cardio là ko hẳn :-<
    bt thì em tập xong vẫn đấm bao cát hay nhảy dây trước khi nghỉ chẳng hạn :|
  20. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    267
    Cái đó khác,HIIT lại là khác !chứ cardio nhẹ nhàng thì chẳng seo !!!
  21. aikikai567

aikikai567
    Bình Luận:
    788
    Ưa thích:
    7
    Mình nghĩa là chắc không có vụ mất cơ bắp đâu bạn ^^ , mất mỡ thì có , theo mình nghĩ thì khi tập nhưng thứ khác xong thì nếu còn sức vẫn có thể HIIT 15p , nhưng tốt nhất nên nghĩ 1 tý rồi tập sau (y) , đối với dân thể hình theo mục tiêu như mấy ông Olympia thì mới cần chia thời gian ra tập từng phần như vậy thoi ^^
  22. mapnhuheo muôn đời ko ốm nổi

mapnhuheo
    Bình Luận:
    647
    Ưa thích:
    58
    Thì đúng là ko mất cơ nhưng nó sẽ làm cơ chậm phát triển hoặc dừng hẳn,vậy uổng công tập của bác ngày đó rồi.Em chỉ muốn mọi người tập tạ đạt hiệu quả cao nhất-mau lên cơ nhất.Chuyện mỡ mòng tính sau. Còn mấy bác tập tạ chơi cho vui,10-20 năm to cũng đc thì .....thuiiiiii............:lol:
  23. randyrko95

randyrko95
    Bình Luận:
    210
    Ưa thích:
    3
    mấy bác cho e xin chương trình tập chạy bộ hiit đi, cám ơn trc
  24. tmlegent

tmlegent
    Bình Luận:
    344
    Ưa thích:
    10
    chạy Hiit theo Mike Geary
    khởi động 5'
    1' chạy 60% sức
    1'30s đi bộ nhanh
    1' chạy 80% sức
    1'30s đi bộ nhanh
    lặp lại 4 hiệp trong 20'
    nhưng theo mình Hiit xong 20' thì nên chạy nhẹ hoặc đi bộ thêm 20=>30' nửa,vì vai trò của Hiit là release fatty acid(cơ thể đốt mỡ nguyên ngày là nhờ cái này),nên tốt nhất là Hiit xong nghỉ 5' rồi cardio nhẹ,như thế đốt mỡ sẽ hiệu quả hơn
  25. randyrko95

randyrko95
    Bình Luận:
    210
    Ưa thích:
    3
    ua mà đại ca tìm cái này ở đâu dzậy
  26. randyrko95

randyrko95
    Bình Luận:
    210
    Ưa thích:
    3
    mồi ngày mỗi tập ah
  27. tmlegent

tmlegent
    Bình Luận:
    344
    Ưa thích:
    10
    phải xác định rõ mục tiêu là đang muốn tăng cơ hay giảm mỡ,2 cái này ko thể thực hiện đồng thời
    nếu muốn tăng cơ thì chỉ nên tập 1=>2 lần/tuần để duy trì body fat,và kết hợp với tập gym nặng
    nếu muốn giảm mỡ thì 5=>7 lần/tuần,gym 3 lần/tuần và dĩ nhiên phải kết hợp cả diet nửa
  28. chocolat_bar

chocolat_bar
    Bình Luận:
    14
    Ưa thích:
    0
    bạn ơi, mình muốn tập hiit để giảm mỡ, nhưg đùi mình rất to, tập vào có sợ to ra nữa ko
  29. randyrko95

randyrko95
    Bình Luận:
    210
    Ưa thích:
    3
    ua mà to do cơ hay do mỡ
  30. Silentfate

Silentfate
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Em vừa đọc những điều cơ bản nhất về LC và pp HIIT nhưng vẫn còn 1 số thắc mắc. Mọi người giúp đỡ e nhé :wub: hihi Cảm ơn mn trước :D

Em là nữ, đang muốn giảm 6kg. E mới áp dụg Low carb nhưng muốn tập thêm cả HIIT nữa để giảm cân nhanh hơn. E ngại ra phòg tập lắm,hix với cả đag là học sinh nên k có $ :cry: . Vậy có cách nào để tập HIIT hiệu quả ở nhà hoặc tự tập mà k cần đến máy k ạh ??

Thêm 1 việc nữa là cha sinh mẹ đẻ đã k được body truẩn :cry: thế nên e mà giảm cân thì chỉ hóp ở trên thôi. phần môg, đùi, chân vẫn phì nhiêu như thế. Các bác có cách tập nào để chân thon gọn hơn k ? Chỉ cho e với :biggrin: ( E thấy nh` ngươi bảo đạp xe + bơi k bị to chân, e áp dụg có được k ??)
  31. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    267
    HIIT là 1 pp, em đọc bài đó chưa nhỉ ?
    HIIT áp dụng vào bơi, chạy, đạp xe, gì cũng được.
    Ăn Lc muốn to cũng ko to được đâu.
  32. Silentfate

Silentfate
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0

Dạ, em đọc rồi :p

khôg biết hiểu có đúg khôg nhưng nói chung thì đấy là pp nâg cao cườg độ tập luyện trog 1 thời gian ngắn (vd như 10 ~ 30s), có những quãng nghỉ giữa mỗi lần cao trào rồi lại tiếp tục như vậy :p

E còn thắc mắc nữa là tập aerobic e cũg thấy có cườg độ luyện tập khá cao và hao hao giống HIIT. Vậy nó có phải là 1 pp tập HIIT k ?
  33. policebubu

policebubu
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    Chào mọi ngươi` em là nam cao 1m6x nang 75kg .Em muốn các tiền bối chi? bảo em cách ăn uông' LC va` chế độ ăn thanks every body
  34. quachvinhphuc

quachvinhphuc
    Bình Luận:
    176
    Ưa thích:
    0
    bạn qua mục ăn kiêng Low Carb đọc đi.link nè

http://webthehinh.com/forums/f72/
  35. Dark_1987

Dark_1987
    Bình Luận:
    60
    Ưa thích:
    2
    Theo mình biết thì chạy HIIT cũng gần giống chạy nước rút, như vậy có làm to bắp chân ko hay là cơ sẽ bị co lại như mấy ông chạy việt dã :unsure:
  36. MetalShock

MetalShock
    Bình Luận:
    38
    Ưa thích:
    1
    Chắc chắn không teo lại như mấy ông việt dã đâu bạn. Yên tâm mà tập nhé.
  37. LiuQ

LiuQ
    Bình Luận:
    17
    Ưa thích:
    0
    chân to ra,và rắn chắc bạn à.
  38. JacobBlack

JacobBlack
    Bình Luận:
    406
    Ưa thích:
    72
    Nếu vừa Max ot vừa hiit thì có giảm mỡ bụng đc k vậy mấy bạn
  39. greenvn

greenvn
    Bình Luận:
    441
    Ưa thích:
    7
    CÓ.
    Và sẽ đỡ bị mất cơ. Nên tập HIIT sau khi tập nặng (theo MAX OT) khoảng 30p.
    Hoặc HIIT >8h trước khi tập nặng .
    Nhưng bạn phải giảm ăn lại chính xác hơn là giảm lượng calories nạp vào.

Có thể ăn kiêng hoặc ăn LC.

Mình thì nghĩ LC + HIIT + Tabata sẽ hiệu quả hơn trong việc giảm mỡ so với MAX OT và HIIT.
  40. Goshima

Goshima
    Bình Luận:
    48
    Ưa thích:
    28
    Theo mình biết, theo MAX OT, cardio phải cách buổi tập tạ nặng vài tiếng hay sáng chiều mà bạn? :confused:

Vậy sao tập HIIT sau khi Max Ot mới 30ph đc :unsure:
  41. JacobBlack

JacobBlack
    Bình Luận:
    406
    Ưa thích:
    72
    Mình ăn LC đc 10 ngày rồi giảm đc 2.7kg mừng quá(k triệt để 2 lần phá giới)
  42. revenger

revenger
    Bình Luận:
    6
    Ưa thích:
    0
    mọi người...nếu mà giờ không mua máy đo nhịp tim. Tập theo cơ thể (30s đầu chậm, nhanh 90s , rồi lại 30s....) quán tính cơ thể mách bảo ý, thì có chắc ăn không?
    Với lại lúc đầu em tập cứ nhanh , chậm vậy rôi lặp đựoc 3 phút em nước rut 1 lần mệt hụt xì dầu, chậm dần rồi nghỉ. Có gọi là sai nguyên tắc không à? tập không tới 20 phút, 10 phút là xìu roài.....
  43. Emomo1612

Emomo1612
    Bình Luận:
    12
    Ưa thích:
    0
    Các pác ui, em ăn LC nhưng mà mỗi ngày bơi khoảng 1 tiếng ( tầm 1000m gì đó, bơi ếch), hok tập thể dục gì khác thì có ok ko nhỉ????
  44. xuanlan1109

xuanlan1109
    Bình Luận:
    10
    Ưa thích:
    0
    a ơi, a hay tập HIIT kiểu j, cái j dễ áp dụng 1 tí ý ạ :D
    e vẫn hay tập thể dục thẩm mỹ nhưng nghe cái HIIT này cũng hay quá đi, ko biết là áp dụng vào các môn thể thao như anh nói thì làm thế nào. mà á, cái chân của e to dã man luôn í :cry: đang muốn LC vs tập theo các a chị trên này xem có ăn thua j hem :biggrin:
  45. YATN

YATN
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Chào cả nhà,

Mình là mem mới, từ lâu mình thường chạy bền và bơi theo kiểu truyền thống. Mình nghiên cứu và vừa chuyển qua HIIT. Mình không có vấn đề về cân nặng, chỉ muốn HIIT để duy trì và tránh chấn thương khi luyện tập thông thường. (mình chạy bền dễ bị chấn thương nên rất sợ)

Mình có băn khoăn là các bài HIIT thường kéo dài 30-45 phút. Trong trường hợp của mình và những người tập để duy trì cân nặng thì nên tập bao lâu là đủ. Một tuần mấy buổi và mỗi buổi thời gian HIIT bao lâu.

Rất mong nhận được tư vấn của các cao thủ. :)
  46. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    267
    Vấn đề duy trì cân nặng phụ thuộc nhiều vào dinh dưỡng chứ không phải HIIT
    Nếu dinh dưỡng phù hợp để giữ cân thì chẳng cần tập thể dục để duy trì cân nặng, chỉ cần duy trì thể dục để cơ thể , vóc dáng khỏe mạnh.
    -việc tập HIIT cường độ cao để giảm mỡ, còn để giữ cân thì bạn tập cardio_tiền thân của HIIT đó là dạng chạy bền, đạp xe tốc độ trung bình.
    -Nếu không ăn tâm về chế độ ăn của mình thì nên HIIT 3 tuần /lần _xen kẽ.
    Ps:Chú ý đến dinh dưỡng..
  47. YATN

YATN
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Thanks bác z rất nhiều vì đã trả lời em mau thế. :)

Em tàu ngầm ở webthehinh lâu lắm rồi, nghiên cứu học tập các bác được nhiều điều bổ ích lắm.

Về dinh dưỡng em cũng tương đối là tự tin vì học hỏi được nhiều từ các tiền bối, em cũng thuộc loại ong thợ chăm lắm ạ, tập từ lâu roài, nhưng dạo gần đây có một lần bị chấn thương do chạy bền.

Em vẫn muốn tập để dẻo dai chứ bác, nên mới tính chuyển qua HIIT, chỉ là không chắc cú lắm về cường độ thôi.

Em tính 20 phút/ buổi, 3 buổi/tuần có ok không hả bác. Tối qua em bơi xong 20 phút HIIT mà sờ lên bắp tay nóng rần rật. Mọi khi cả tiếng cũng không thấy sao. HIIT hay thật đấy, vừa tránh chấn thương lại đỡ tốn time.

Cảm ơn các bác ở đây thật nhiều vì mỗi lần em vào đây thấy thêm tự tin hứng khởi!!!
  48. minhtrieu309

minhtrieu309
    Bình Luận:
    9
    Ưa thích:
    0
    :lol::D:oops: tình hình la v2 em tới 94:oops: em muốn theo tập HIIT để cho giảm bớt . NHưng khi đọc bài viết về HIIT em ko hĩu lắm về cái chạy nước rút .:( Trong bài viết thì nói là chạy 30s nước rút 30s sau chạy chậm hoặc nghỉ, nhưng với cơ thể của em em có thể điều chỉnh lại là 20s nước rút 20s chạy chậm được ko /??
    Mong anh nào có kinh nghiệm chỉ giáo phát :p
  49. hieupr0

hieupr0
    Bình Luận:
    253
    Ưa thích:
    29
    Điều chỉnh theo sức của chính mình, các con số chỉ để tham khảo thôi! V2 94 thì đúng là sắp khủng khiếp rồi đó - cố gắng lên nhé!
  50. Mắt Diều Hâu::

Mắt Diều Hâu::
    Bình Luận:
    10
    Ưa thích:
    0
    Vì Lý do Vòng 2 lên đến con số rất khủng là 84cm ....... nên em dự định HIIT . Nhưng em vào 4Rum thì thấy có vài bài viết nói: HIIT rồi GYM thì Cơ sẽ không lên :rolleyes:
    Vậy cho em hỏi HIIT trước rồi GYM ... hay GYM rồi mới HIIT .. Lựa chọn nào tốt Nhất ..:huh:
    Em thường thì ( GYM + HIIT 6 buổi 1 tuần ) .... 2:00PM GYM —» 3:00PM HIIT 1 tiếng .. như thế có hại gì cho cơ không ạ . :confused:
    Cám ơn Mọi Người :LOL: .......