Ngực giữa bị lép ?

Thảo luận trong chuyên mục 'Lưu Trữ Tài Liệu Thể Hình' tạo bởi Nam Hoài Trần, ngày 12/5/13.

1. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Em đã tập thể hình được gần 2 năm. Tập luyện chăm chỉ và đẩy đủ. Hầu hết các nhóm cơ cứ tập là lên, thậm chí là lên nhanh là khác. Nhưng riêng cơ ngực thì chỉ lên vùng bên ngoài phần ngực trong bị lép :(. Dù em có thay đổi các loại bài tập và hiện nay cũng đang tập khá nặng cho bài tập ngực trong hiện h đang tập chủ yếu 2 bài là nằm ghế ngang đẩy thanh dóng cho tay sát vào trong với tạ max là 70kg. Cũng tập với ghế ngang đẩy tạ đơn 30kg. Nhưng thấy vẫn không có hiệu quả. Hầu hết các cơ khác em đã được độ to mong muốn nên tập ở dạng duy trì. Mỗi ngực trong thì tập rất lâu rồi mà không ăn thua ... em thấy cũng nhiều người bị lép phần ngực trong này giống em nhưng mà không biết ai có cách nào khắc phục được không. Chứ cứ tập mãi mà không đem lại hiệu quả cũng nản ...

P/s: Tiện thể em muốn hỏi luôn các bác là có bài nào tập bụng dưới và cơ bụng V hiệu quả thì chỉ giáo cho em với. 6 múi thì em có lâu lắm rồi nên đang muốn lên 8 múi. Hiện h em đang tập cơ bụng dưới và cơ bụng V rồi. Cơ bụng dưới lúc nằm thì cũng thấy nhưng đứng lên là mất hút. Cơ bụng V tập mà chưa thấy tăm hơi đâu ...

Thank các bác trước :D.

Tập tin đính kèm:

rocket_boyBin Applez ưa thích bài này.
  2. Tuananh@

Tuananh@
    Bình Luận:
    1,372
    Ưa thích:
    996
    Vụ ngực trong lép mình ko biết gì để khuyên chỉ ngồi đây hóng thôi
    Nhưng Bác người nhỏ quá. Ko bulk to lên đi Bác .
    Người Hà Nội ưa thích bài này
  3. Người Hà Nội Trial Mod Ban Quản Trị

Người Hà Nội
    Bình Luận:
    6,064
    Ưa thích:
    6,471
    (y)
    Móa anh cũng bị như chú đây, sao thằng nào ngực vuông anh cũng thấy rơi vào trường hợp này là sao?>
    tonighloze, rocket_boyTuananh@ ưa thích bài này
  4. Bin Applez

Bin Applez
    Bình Luận:
    234
    Ưa thích:
    92
    Em củng đang gặp phai vụ này giống anh ........chắc phải tập nặng hơn nữa thử xem !!!!!
  5. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Form người mình bé ... cao tầm 1m7 hiện h đang nặng 55kg ... nên hiện tại là các cơ đang rất phù hợp với form người ... nếu tập to lên nữa trông nó thành thô :|.
  6. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Phải chăng đây là vấn đề chung của người có khuôn ngực vuông ?
    J4ckje ưa thích bài này
  7. crysilent76

crysilent76
    Bình Luận:
    77
    Ưa thích:
    37
    mình củng cùng ý kiến như bạn
    J4ckjeNam Hoài Trần ưa thích bài này.
  8. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Tập mãi rồi ... có hiệu quả đâu cơ chứ =.=" ... tôi nghĩ là nên đổi bài thử xem sao ...
  9. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    nói thẳng là bạn đang gầy nhé. cứ tập cơ dầy lên là ngực giữa sẽ đầy thêm. lên 60 Kg đi lúc đây bạn sẽ hiểu thế nào là tự tin khi cởi trần :v
    p.s ăn nhiều bữa và ăn nhiều vào =)). cân nặng đấy thì tập 3 tháng ai chả 6 múi ^^
    thanhtu195 ưa thích bài này
  10. Phạm Thiên Ân

Phạm Thiên Ân
    Bình Luận:
    636
    Ưa thích:
    468
    1m70 55kg mà tập 2 năm rồi á ? 2 năm đáng lẽ giờ này body phải ngon lắm rồi chứ nhỉ .... nhìn bạn như là 6 or 9 tháng ấy
    Hôi Nách ưa thích bài này
  11. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    TanSieuNhan: Tại cũng không muốn to lên nữa =)) ...
    Phạm Thiên Ân: Cái ngực nó bị khiếm khuyết ... chứ các cơ khác nhìn chung là hài lòng rồi :D.
  12. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    nếu mình nhìn không nhầm thì bạn bị vẹo xương cột sống,55 KG mà đẩy mỗi bên 30 Kg là khá khủng rồi, cho mọi người xem lịch tập của bạn đi ^^
  13. Phạm Thiên Ân

Phạm Thiên Ân
    Bình Luận:
    636
    Ưa thích:
    468
    1m70 mà nếu đúng chuẩn "người mẫu" ko to lớn cơ bắp quá cũng ko nhỏ nhắn như mấy anh hàn xẻng thì ít nhất cũng phải 62kg với 13 or 15% body fat.

Mình nhìn hình bạn mình thấy khiếm khuyết hết, cơ bản là bạn ốm quá, cơ bắp cũng chẳng dày mấy ( mình ko nói riêng ngực đâu ) ... xin lỗi nếu bạn có hơi buồn :D nhưng mà thường thì mấy bạn post hình trên này cũng cỡ bạn thì 6 -> 9 tháng là được rồi, có khi còn ngon hơn bạn ấy...

P/s : bạn vào mục Ảnh Clip thể hình dưới 1 năm tham khảo thử vài topic :D mình vừa dạo qua thấy 6 or 9 tháng bác nào cũng khủng hơn bạn.
    Bạn nên ăn uống nhiều hơn và đổi lịch tập đi cho cơ bắp nó phát triển tốt hơn
    thanhtu195Thế Hệ Mới ưa thích bài này.
  14. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    không muốn to lên nữa mà lại muốn cơ dầy lên bạn muốn lấy cơ chỗ nào để bù vào chỗ đấy =))))
  15. crysilent76

crysilent76
    Bình Luận:
    77
    Ưa thích:
    37
    mình tập ngực củng hơi dày 1 chút rồi nhưng ngực trong vẫn lép với hình như ngực mình bị khuyết hay sao đó mọi người xem zùm
  16. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    TanSieuNhan: Vẹo thật :( ... cái này là bẩm sinh ... không phải vẹo cột sống ... chỉ vẹo lồng ngực thôi ... nhưng đi khám thì bác sĩ bảo không ảnh hưởng gì đến sức khỏe cả ... cái xô lớn có lệnh nhưng mà có thể sửa được @.@.
    Lịch tập của em là:
    Thứ 2: Xô, Vai, Bụng trên, Lưng
    Thứ 3: Ngực, Tay trước, Bụng dưới
    Thứ 4: Chân, Tay sau, Bụng trên
    Thứ 5: Ngực, Tay trước, Bụng dưới
    Thứ 6: Xô, Vai, Bụng trên, Lưng
    Thứ 7: Ngực, Tay trước, Bụng dưới
    CN nghỉ

Phạm Thiên Ân: Okay cám ơn a đã góp ý :D.
  17. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    bạn cho mình xin 1 cái ảnh để 2 tay buông bình thường đi, ảnh như ava nhìn ngực giữa không rõ lắm ^^
  18. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Em không cần phải xôi thịt chỉ cần người nó dày dày trông khỏe khoắn là được rồi :D ... chỉ mỗi ngực là hết sức bất mãn ... còn các cơ khác thế là okay rồi :D.
  19. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    khỏe khoắn cứ tăng cân đi. bạn cứ giữ quan niệm này không muốn tăng cân và hài lòng với những gì mình đang có thì mình chịu rôi ^^. P.s 2 buổi ngực 1 tuần thôi nhé ^^
  20. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Cách nhau 48h mỗi bài ngực không ổn à anh ?
  21. Bin Applez

Bin Applez
    Bình Luận:
    234
    Ưa thích:
    92
    Anh tập 2 buổi ngực 1 tuần luôn hả ......
  22. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Mặc áo vào trông cũng CHUẨN SƠN phết đấy chứ ...
    mrbeesgBin Applez ưa thích bài này.
  23. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    ổn thì vẫn ổn nếu bạn muốn giữ không cho cơ tăng lên nhiều. có lẽ lịch tập của bạn hợp lí với chỉ tiêu giữ cân của bạn
    p.s đố bạn tìm được ai cân nặng chiều cao như bạn mà ngực giữa như bạn đấy ^^ ( nói nghiêm túc là ngực giữa củ bạn không bị lép đâu mà lo =)) chỉ vì bạn gầy nên thế thôi )
    Nam Hoài Trần ưa thích bài này
  24. Bin Applez

Bin Applez
    Bình Luận:
    234
    Ưa thích:
    92
    Củng chuẩn dzồi như cần bulk thêm nữa mới đẹp !
  25. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Cám ơn a. E sẽ nghiên cứu và thay đổi sao cho hợp lý :D.
  26. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    1 tuần 2 buổi ngực vào thứ 2 và thứ 5 thôi bạn ^^
  27. Bin Applez

Bin Applez
    Bình Luận:
    234
    Ưa thích:
    92
    Anh tập theo giáo án j vậy ...????
  28. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    mình mới tập 1 năm thôi, giáo án tự chế thôi, cảm thấy phù hợp với cơ thể và thời gian ^^
  29. Phạm Thiên Ân

Phạm Thiên Ân
    Bình Luận:
    636
    Ưa thích:
    468
    Thứ 2: Xô, Vai, Bụng trên, Lưng
    Thứ 3: Ngực, Tay trước, Bụng dưới
    Thứ 4: Chân, Tay sau, Bụng trên
    Thứ 5: Ngực, Tay trước, Bụng dưới
    Thứ 6: Xô, Vai, Bụng trên, Lưng
    Thứ 7: Ngực, Tay trước, Bụng dưới
    CN nghỉ

Lịch tập ntn thì ko lên là phải rồi, mình xin dự đoán là bạn cũng bị chai cơ luôn rồi đấy. Nghỉ 1 tháng xả cơ rồi đi tập lại. Tập theo giáo án đàng hoàng nhé

Lịch tập of bạn nhìn thiếu khoa học + linh tinh lộn xộn lắm, sang box Giáo Án Thể Hình tìm 1 cái thấy thích rồi theo nhé bạn
    Thế Hệ Mới ưa thích bài này
  30. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Phạm Thiên Ân: Hồi mới đầu em cũng tập theo giáo án cho người từ 0->1 năm 1 tuần 6 buổi ý ... nhưng sau thấy nó không phù hợp với bản thân nên thay đổi dần thôi ... từ đầu nó đã không lên rồi chứ có phải chai cơ gì đâu :( ... Do ngực em tập trung chủ yếu nên tập nhiều hơn và em nghĩ nghỉ 48h cho cơ ngực là được rồi ... còn các nhóm cơ còn lại đều đang duy trì thôi nó chẳng to lên cũng chẳng bé đi ...
  31. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    bạn ấy hài lòng với cơ thể của mình rồi mà ^^ chỉ muốn lên 1 chút ngực giữa thôi, lịch tập thế này là đúng với người muốn giữ mà ban ^^
  32. mrbeesg

mrbeesg
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    6
    ngực vuông!
    nice!
  33. Bin Applez

Bin Applez
    Bình Luận:
    234
    Ưa thích:
    92
    Em tập theo giáo án 6 buổi / 1 tuần của diễn đàn dc không anh ????
    mrbeesg ưa thích bài này
  34. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Vuông cơ mà lép xẹp thì giải quyết được gì đâu a ơi :((.
  35. Phạm Thiên Ân

Phạm Thiên Ân
    Bình Luận:
    636
    Ưa thích:
    468
    Ngực nên tập tuần 1 buổi được rồi, nhiều lắm là 2 buổi thôi, nói thật nếu tập tuần 1 buổi mà đủ độ áp phê thì về nhà nó nhức 2 3 ngày mới hết ...
    Lịch tập of mình, bạn tham khảo thử :

Thứ 2 :
    => Ngực ghế ngang + dốc lên = tạ đơn + tạ đòn, khởi động 1 hiệp 40% sức x15 reps. 2 hiệp 60% sức 9 or 10 reps + 2 hiệp 80% sức 6 or 8 reps.
    Thêm 1 option bổ sung cho phần ngực phía trong ( cái này chịu khó youtube, 2 3 tháng đổi 1 bài cho đỡ nhàm ).

Thứ 3 :
    => Chân : Squat, leg press, nhún bắp chuối ... khởi động 1 hiệp 40% sức x15 reps. 2 hiệp 60% sức 9 or 10 reps + 2 hiệp 80% sức 6 or 8 reps.
    => Bụng : Gập bụng các bài đủ 2 phần trên + dưới và toàn vùng bụng ... gập đến khi nào ko nổi nữa thì nghỉ ( mình tập 4 bài )

Thứ 4 : off

Thứ 5 :
    Xô : kéo xô phía trước rộng tay + hẹp tay ... với thêm 1 bài kéo trước mặt với cái V-Bar ấy ... khởi động 1 hiệp 40% sức x15 reps. 2 hiệp 60% sức 9 or 10 reps + 2 hiệp 80% sức 6 or 8 reps.

Cầu vai : Barbell Upright Rows ... khởi động 1 hiệp 40% sức x15 reps. 2 hiệp 60% sức 9 or 10 reps + 2 hiệp 80% sức 6 or 8 reps.

Thứ 6 :

Vai : Overhead press + dumbbell press + bài đưa tạ đơn trước mặt :
    khởi động 1 hiệp 40% sức x15 reps. 2 hiệp 60% sức 9 or 10 reps + 2 hiệp 80% sức 6 or 8 reps.

Tay trước : 2 bài cuốn tạ đơn + 1 bài cuốn tạ đòn ....
    khởi động 1 hiệp 40% sức x15 reps. 2 hiệp 60% sức 9 or 10 reps + 2 hiệp 80% sức 6 or 8 reps.

Thứ 7 + CN : Off
  36. Phạm Thiên Ân

Phạm Thiên Ân
    Bình Luận:
    636
    Ưa thích:
    468
    tập theo lịch ấy là đang tự hủy hoại cơ bắp, cơ bắp sẽ chai và ngày càng nhỏ lại chứ ko to lên được nữa
    Bin Applez ưa thích bài này
  37. Bin Applez

Bin Applez
    Bình Luận:
    234
    Ưa thích:
    92
    Tổng quát: - Buổi 1: Ngực toàn tập
    - Buổi 2: Chân toàn tập
    - Buổi 3: Vai toàn tập
    - Buổi 4: Lưng - xô toàn tập
    - Buổi 5: Chân - vai toàn tập 2 trong 1
    - Buổi 6: Tay toàn tập (Trước - Sau 2 trong 1) Nghỉ hoàn toàn vào ngày cuối cùng (thường là Chủ nhật)
    Lich tập này có vẽ ngực hơi nhàn mấy anh nhĩ ....???
  38. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Em tập thế lâu lắm rồi ... nhưng nó cũng không bé đi đâu ...
    Bin Applez ưa thích bài này
  39. Phạm Thiên Ân

Phạm Thiên Ân
    Bình Luận:
    636
    Ưa thích:
    468
    ko nhàn đâu bạn, nếu bạn tập đúng thì ngực sẽ nhức trong vòng 2 -> 3 ngày ... mỗi 2 tuần sẽ tăng mức tạ 1 lần ( 4 -> 5kg ) .... mình đã theo thử 2 tháng nhưng bh thì thời gian ko cho phép nữa nên phải tự mix giáo án
    thanhtu195Bin Applez ưa thích bài này.
  40. Phạm Thiên Ân

Phạm Thiên Ân
    Bình Luận:
    636
    Ưa thích:
    468
    chưa tới lúc nó bé thôi :). Hiện tại nó đang trong giai đoạn đứng yên ko nhích lên nữa đấy, càng tập nó nhiều ko cho nó nghỉ nó sẽ càng săn lại và nhìn vào sẽ thấy bé đi :)
  41. Bin Applez

Bin Applez
    Bình Luận:
    234
    Ưa thích:
    92
    Tks anh Em hiểu rồi ^^!!
  42. Nam Hoài Trần

Nam Hoài Trần
    Bình Luận:
    26
    Ưa thích:
    8
    Okay a. Để em nghiên cứu lại xem sao ... mà em vừa nghiên cứu thêm thì hình như thằng nào ngực vuông thì phần ngực trong đều không phát triển được ...
  43. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    nhầm to ^^ 2 trường hợp mà bạn thấy là thứ nhất ngực mỏng,người gầy nên ngực giữa không có
    thứ 2 người béo,to,nhiều mỡ phần mỡ toàn tập trung phía dưới nên cảm giác thiếu ngực trên và giữa ^^( thực ra cơ cũng mỏng)
    cũng có 1 vài người do cơ địa thật nhưng không nhiều đâu. ^^
  44. Phạm Thiên Ân

Phạm Thiên Ân
    Bình Luận:
    636
    Ưa thích:
    468
    hãy cứ tưởng tượng ngực chia ra 1 phần : trong và ngoài, tập thì bên ngoài sẽ dày trước ( vì nhiều cơ hơn ) ... bên ngoài dày rồi mới đến bên trong dày theo ... sau này bên ngoài quá dày rồi ( tầm 6 => 9 tháng nếu đúng tiến độ ) thì bắt đầu ép ngực vào rồi cắt nét ngực dưới => ngực hoản hảo vào giai đoạn 1 năm.

Lý thuyết là thế thôi tùy người có người nhanh người chậm .. do ăn uống + sinh hoạt nữa, trung bình mình thấy 6 -> 9 tháng là có thể tự tin cởi trần rồi ... còn chậm thì 12 -> 18 tháng
  45. quangtronghuy

quangtronghuy
    Bình Luận:
    50
    Ưa thích:
    15
    tập 2 năm rồi mà con không biết được 6 múi hay 8 múi là tùy theo cơ địa của mỗi người nữa à , có thằng tập như trâu như bò mà có 4 múi thì nó cũng chịu thôi ! , 6 múi rồi đòi lên 8 múi =)))) , nếu vậy lazar angelov hay những thằng chuyên nghiệp khác cũng lên 8 múi từ lâu cmnr
  46. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    đừng phũ quá thế chứ =)), 2 năm rồi chắc suốt ngày chỉ tập, không để ý đến các thông tin bên ngoài, ^^
  47. quangtronghuy

quangtronghuy
    Bình Luận:
    50
    Ưa thích:
    15
    mà nhìn hình thật ko dám tin là tập 2 năm @@ ! tưởng mấy tháng ! mấy mà thông tin trên bảo ngoài ngực ra các cơ khác lên rất nhanh là đằng khác ! mình thì chẳng thấy gì
  48. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    bạn ý hài lòng với cơ thể của mình rồi, chỉ muốn lên ngực giữa thôi. không muốn tăng cân nữa bạn có cách nào góp ý đi ^^
  49. quangtronghuy

quangtronghuy
    Bình Luận:
    50
    Ưa thích:
    15
    theo mình nghĩ tập nhiều chăm chỉ không phải là cách tốt nhất đê lên cân , đôi khi nó lai phản tác dụng , cung cấp dinh dưỡng phù hợp với lượng calo đốt cháy trong 1 ngày là quan trong nhất , cung cấp thiếu thì đó giảm cân , ban ở trên thì mình nghĩ là do ngủ trể , dinh dưỡng chỉ đủ để đốt cháy chứ không đủ để nuôi cơ thể phát triển , + hạn chế quay tay @@ ! ngực vuông thì theo như mình biết nó giống như ngục lép vậy , đê ý thì ngực tròn ngực xệ lên nhanh lắm , to nữa , còn ngực vuông ( ko phải tất cả nha ) đa số đều chỉ lớn đến 1 kích cỡ nào đó phù hop với cơ thể thôi ! và lên khá chậm , nhưng mà lên được thì lai là ngực đẹp nhất ! với ban này thì càng phải dinh dưỡng thật nhiều ngủ nghĩ hợp lí , khuyen ban có dieu kiện nên dùng true mass
  50. TanSieuNhan

TanSieuNhan
    Bình Luận:
    670
    Ưa thích:
    901
    bạn ý không muốn tăng cân mà, hài lòng với cơ thể rồi,chỉ cần lên ngực giữa thôi quangtronghuy a ^^