Làm sao tránh đau 1 bên bụng khi chạy hay vận động mạnh cơ bụng

Thảo luận trong chuyên mục 'Thể Dục, Thể Thao' tạo bởi cinderella, ngày 5/3/10.

1. cinderella

cinderella
    Bình Luận:
    192
    Ưa thích:
    1
    Mọi người có kinh nghiệm tập luyện giúp e với, e thường hay đi bộ nhanh hoặc chạy với máy nhưng rất hay bị đau 1 bên bụng sau khi tập đc 5mns. Mà e luôn tập sau khi ăn ít nhất là 1h30 - 2h. Đôi lúc bên trái đôi lúc bên phải nhưng cảm giác đau rất khó chịu và ko thể tập tiếp đc, khi dừng ko tập nữa thì cũng hết đau. Nhưng e thử cố tập lại thì lại đau nên rất nản vì tập chút xíu lại phải dừng.
    E thấy dừng nghỉ 40mns ko uống nc ko ăn gì, thì khi tập lại sẽ đỡ hơn, nên e nghĩ có thể e phải thật đói thì tập mới ko bị đau. Nhưng cũng thử tập sáng sớm dậy bụng rỗng rồi mà vẫn bị đau lại phải thôi. Mà việc tập rồi dừng như thế rất mất thời gian và làm e dễ bị bỏ tập.
    Mọi người có kinh nghiệm tập luyện cho e hỏi có ai cũng bị như em ko ạ? Và bị như thế là sao ạ? Quan trọng nhất là làm sao để ko bị đau như vậy nữa ạ? Mà ko phải do e ít vận động đâu ạ, e vẫn thg tập nhẹ nhàng hoặc đi bộ hàng ngày. đi bộ binhg thường ở công viên thì lại ko bị đau, mà chạy máy ở nhà vận động mạnh cơ bụng hơn mới đau ạ. Hồi trc đi học ở trg mà có học thể dục phải chạy e cũng thường bị như vậy.
  2. giavan01

giavan01
    Bình Luận:
    435
    Ưa thích:
    112
    Cái này giống mình rồi , mấy hôm trước nhảy dây sáng sớm mà nhảy riết quá nên cũng đau 1 bên :((
  3. hell967452 Global Smod

hell967452
    Bình Luận:
    2,246
    Ưa thích:
    116
    cin giống hell rồi
    bữa nào chạy cũng đau bên hông trái
    từ nhỏ đến giờ chưa bao giờ chạy mà không bị đau
    kể cả học thể dục có thầy giáo đàng hoàng , khởi động kĩ càng , nhưng đụng chạy một cái là đau ngút ngàn .

cin đừng chạy nữa , chuyển qua xe đạp đi . chạy 1 giờ chỉ tiêu tốn khoảng 450 calorie , trong khi xe đạp tận 650 calorie .
    đạp xe đạp vừa đỡ hại khớp gối , vừa không bị đau hông ,mà còn tiêu tốn nhiều calorie hơn thì ngại gì mà không tập :lol:
  4. Nhon_Hai

Nhon_Hai
    Bình Luận:
    218
    Ưa thích:
    7
    lúc bị đau có bị tê tê tay chân hay ở phía sau lưng không.
  5. oj_cuoc_s0ng

oj_cuoc_s0ng
    Bình Luận:
    217
    Ưa thích:
    2
    cái này thấy bình thường thui mừ.đợt trước tập chậy mình cũng bị đau giống vậy chả hỉu sao cả.chạy mãi ròi bây giờ thấy hết luôn,tầm nữa tháng là thấy hết đau thui.cố gắng tập chăm chỉ là được
  6. aikikai567

aikikai567
    Bình Luận:
    788
    Ưa thích:
    7
    UH mình cũng bi đau ... khi đau mình dừng đi bộ nhanh 1 quãng rùi chạy tiếp sẽ thấy hết ^^ ..... chắc lúc mới chạy cơ chưa giãn và nóng nguoi nen có hiện tượng co thắt gây đau đó mà
  7. xigay1989

xigay1989
    Bình Luận:
    109
    Ưa thích:
    3
    mình đang chơi thể thao chuyên nghiệp nên biết nah:love::love:

Cái đó theo thể thao gọi là bị "" xốc hông""......có 2 nguyên nhân:
    1- Là bạn ăn no trước khi bạn chạy bộ hay tập thể thao mà cần hoạt động thể lực........tránh cái này thì bạn nên ăn trước khi chơi thể thao 1 tiếng

2-Khởi động ko kĩ, trước khi chạy bộ,bạn hãy tập các bài căng cơ chân,xong rồi sau đó xoay hông thật kĩ,khi bạn xoay hông kĩ thì sẽ hết àh,xoay hông rất quang trọng,cái này mình đi tập lâu lâu làm biếng,xoay hông ko kĩ,chạy 1 chút là bị ""xốc hông"" àh

Tốt nhất trước khi tập hãy khởi động kĩ,đừng làm biếng khởi động....tại đây là web thể hình nên đa số các bác toàn là chơi thể hình,ít có ai chơi các môn thể thao khác........Kinh nghiệm từ a của mình,chơi võ mà ko khởi động kĩ,thế là đứt dây chằng gối,phải tốn hơn 20tr mổ gối....eo` eo`:(:(:(:(
    elven235 ưa thích bài này
  8. giavan01

giavan01
    Bình Luận:
    435
    Ưa thích:
    112
    Nhảy dây còn hơn cả chạy bộ nữa ! 10 phút nhảy dây = 30 phút chạy chậm
  9. cinderella

cinderella
    Bình Luận:
    192
    Ưa thích:
    1
    hôm nay vào xem lại, mới thấy mọi ng trả lời góp ý cho em. Cảm ơn cả nhà nhiều. E cũng biết cái này là bt ko phải bệnh tật gì nhưng muốn làm sao cho khỏi bị nữa để còn tập cho đều. E vốn đã chả chăm chỉ gì cho cam rồi, hihi.
    E đoán là do vận động ko kĩ, nên trc khi chạy có uốn éo tí nhưng sốt cả ruột chắc đc gần 5mns là chạy :)), đúng bệnh bạn gì bắt cho e rồi, lần sau e sẽ thử xoay hông kĩ hơn. Còn vụ ăn uống e thường để cách bữa ăn 2h cơ.
    E nghĩ nếu ko khởi động phần hông kĩ thì nửa tháng cũng ko hết đau đc, vì trc e tập aerobic 2 năm vẫn đau nếu có bài giật bụng, hông mạnh mà lại ở đầu buổi tập.

sao em cứ cảm giác đạp xe ko tiêu hao đc bằng chạy ý anh ạ. e thấy chạy mệt hơn mà bụng cũng vặn vẹo nhiều hơn hehe
  10. hell967452 Global Smod

hell967452
    Bình Luận:
    2,246
    Ưa thích:
    116
    mệt hơn không có nghĩa là tiêu hao nhiêu năng lượng hơn
    ví dụ như tập tạ với tập aerobic ấy
    tập tạ đuối hơn nhiều , loạng quạng là hết thấy đường về nhà luôn vì bị tạ đè
    nhưng tập aerobic lại đốt năng lượng nhiều hơn mặc dù khỏe hơn tập tạ đó thôi .

a
    hiểu rồi
    ra là muốn làm to bụng + nổi 8 múi như lực sỹ chứ gì :lol:
  11. cinderella

cinderella
    Bình Luận:
    192
    Ưa thích:
    1
    aerobic đg nhiên tốn kCal hơn tập tạ rồi anh, vận động liên tục cả cơ thể cơ mà, còn tập tạ thì chậm hơn, ko vận động nhanh và liên tục nên ko đốt kCal bằng đc, còn chạy e thấy cũng vận động liên tục và cả tay chân bụng nhiều hơn là ngồi đạp xe ý, với cả đạp xe còn có chân nọ trợ lực cho chân kia đạp nữa, 1 bên xg thì 1 bên lên ý ạ, e đoán thế.
    Mấy hn e nghỉ hết cả 2 vụ đấy, đi bộ ngày 1h, hôm nay đi đc có 30mns tại bạn e bận về nên e về theo, hihi. Đi bộ đỡ mệt mà ra ngoài ko khí trong lành cũng thấy khỏe hơn, có điều vẫn phải nghiên cứu phg pháp chạy ko đau bụng còn tập những ngày mưa gió hay ko có ai đi cùng.
    Dạo này gầy rồi a Hell ơi, người chuận rồi a Hell ơi, hehe
  12. phihanhanh

phihanhanh
    Bình Luận:
    6
    Ưa thích:
    0
    Hồi xưa đá banh thỉnh thaỏang cũng bị đau 1 bên bụng như vậy lắm, mỗi lần đau mình thường lấy 1 cái lá cây áp vào bên bị đau, dùng lưng quần giữ lại, thấy hiệu quả lắm. Đôi lúc muốn hết nhanh, lấy nguyên cả cành cây nhét vào quần, cứ thế chạy nhông nhông trên sân, mắc cười không thể tả...
  13. Mị Nương

Mị Nương
    Bình Luận:
    657
    Ưa thích:
    50
    hồi đó tập thể dục cứ bị đau ông thầy cứ bắt xoay hông cho nhìu vào chạy tự nhiên hết đau :D
  14. ndk13

ndk13
    Bình Luận:
    16
    Ưa thích:
    0
    Cái này mình đã từng bị nhiều và rút ra kinh nghiệm từ bản thân nhé ^^
    1 - Khi bạn chạy, có thể do bạn chạy quá nhanh hoặc tương đối nhanh, khi đó các cơ quan nội tạng trong cơ thể bạn chưa thể quen đc với trạng thái mới của bạn, nên khi bạn chạy làm sóc các cơ quan nội tạng bên trong cơ thể khiến bạn đau, và đau bên trái hoặc phải là do đó là 2 vùng nhiều máu, ít cơ, nội tạng ko kín với thịt ^^
    2 - Theo mình thì trước khi chạy, bạn nên đi bộ khoảng 100m, sau đó đi bộ nhanh tiếp 100m, rồi dần chạy nhanh dần, đảm bảo sau 3 ngày sẽ hết đau ^^
    3 - À, còn nữa, trước khi chạy ko nên ăn uống j` nhé, khi chạy nếu khát uống 1 ngụm nước thui ^^, ko sóc bụng dịch dạ dày bị xáo trộn là mệt đấy ^^
    4 - À 1 lần nữa, nếu bạn đau, lấy tay bên hông bị đau, duỗi thẳng bàn tay, như các anh học võ chặt gạch ý, bạn dùng đầu các ngón tay ấn mạnh vào hông, cái vùng dưới xương sườn ý, và tiếp tục chạy tiếp để cố định nội tạng, ko nên dừng nhưng có thể chạy chậm lại hoặc đi bộ ^^
  15. HieuMaiTrung

HieuMaiTrung
    Bình Luận:
    166
    Ưa thích:
    5
    CHiêu này hay ghê ta )))
  16. Cung Le

Cung Le
    Bình Luận:
    15
    Ưa thích:
    0
    cái này gần như ai chả bị, mình cũng vậy, mãi đến khi tâm sự với thằng bạn mới biết là thở ko đúng...XD

Khi bạn chạy bạn phải hít bằng mũi và thở ra bằng miệng... có thế thôi

đảm bảo sẽ có hiệu quả(y)
  17. khoichampion

khoichampion
    Bình Luận:
    22
    Ưa thích:
    0
    Cái này thuộc hít thở, hít thở đều theo kiểu hít bằng miệng thở ra bằng mũi, các bác thử đi, e quất chiêu này rất ok, hiếm lắm mới đau, chắc do mất tập trung, đang chạy gặp em nào...
  18. H_Trung14

H_Trung14
    Bình Luận:
    44
    Ưa thích:
    3
    Ngày trước tui chạy cũng bị đau quặn bụng 1 bên. Cũng không rõ nguyên nhân. Nhưng chắc là do không khởi động kĩ thật. Dạo này cũng chạy được bình thường rồi. Nhưng theo ae thì buổi sáng nên chạy bao nhiêu Km là hợp lí nhỉ. Chạy bao lâu. Ae tư vấn nhé. Thanks
  19. phihanhanh

phihanhanh
    Bình Luận:
    6
    Ưa thích:
    0
    2 ý kiến trên trái ngược nhau nè :confused:
  20. vumanhha

vumanhha
    Bình Luận:
    27
    Ưa thích:
    12
    Hít bằng mũi thở ra bằng miệng,bác cứ thử tập dần theo cách này sẽ hạn chế đau bụng trái ngay
  21. notobo

notobo
    Bình Luận:
    73
    Ưa thích:
    2
    Thi thoảng cũng bị đau bên phải, bụng dưới xương sườn. Cả ngày hum đó ko làm ăn đc gì. Nhưng ngày hum sau lại hết.
    Nếu bạn bị liên tục thì HIIT đê, chạy cật lực đến khi đau quá ko chạy nổi thì dừng lại , đi bộ, thấy đỡ lại chạy cật lực tiếp....:))
  22. anhdamls

anhdamls
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    minh cung chay kha nhieu nen cung co chut kinh nghiem
    khi chay bi dau bung do thi hau nhu ai cung bi
    minh thuong hay goi no la dau bong mo
    khi ban bi dau thi ban nen giam toc do lai toi muc cham nhat
    vi khi do ban se rat dau
    nhung ban ko nen dung viec chay lai
    ban chay nhu the khoang 10p la lai het dau
    lan sau se it bi
  23. tokyo1989

tokyo1989
    Bình Luận:
    7
    Ưa thích:
    0
    chạy bị đau xóc 1 bên hông là do khi chạy sẽ làm giãn cơ hông và cơ bụng đột ngột gây đau.
    cách khắc phục.
    1 ngày dành 15 phút gập bụng và gập 2 bên hông.
    sau 1 tuần chạy nhảy hay đá bóng sẽ ko bị nữa. chạy đến khi nào mệt thì thôi.

trước mình cũng đã từng bị. nhưng giờ tập gym và đá bóng nên hết rùi.
  24. warmboy1990

warmboy1990
    Bình Luận:
    13
    Ưa thích:
    1
    đau 1 bên hông trước ông thầy giáo dạy thể dục của mình bày cho là duỗi thẳng bàn tay, khép các ngón tay lại rồi lấy đầu ngón tay ấn vào chỗ đau 1 lúc( đầu của mấy ngón tay khép lại với nhau ấy chứ ko phải đầu 1 ngón đâu). cách này thấy hiệu quả phết
  25. hieu_body

hieu_body
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    bạn nên khởi động kĩ trước khi chạy, nó sẽ giúp bạn chạy tốt hơn đấy :D chú ý hít thở đều nhé.sau khi chạy không nên uống nhiều nc' ^^
  26. so3ngo172

so3ngo172
    Bình Luận:
    527
    Ưa thích:
    120
    hít mà bằng mồm thì chạy vài phút ông khô cổ chạy ko nổi nữa rồi,
  27. Luna86

Luna86
    Bình Luận:
    94
    Ưa thích:
    9
    Đối với những người mới tập chuyện đau cơ bụng là rất bình thường, đối với ngay cả các VĐV bị chấn thương lâu ko tập, tập lại còn đau nữa là, cái này cứ tập quen 1 thời gian tự nhiên hết thôi, tất nhiên bạn cần khởi động trước khi tập nhé, còn chuyện hít thở nên hít thở bình thường ko cần hít vào mũi thở ra bằng miệng, đối với những người tập ko chuyên, chạy mồm mũi tranh nhau thở còn chả kịp, hơi đâu thở kiểu đấy...
  28. so3ngo172

so3ngo172
    Bình Luận:
    527
    Ưa thích:
    120
    đến lúc mệt rồi thì ko hít thở bt đc nữa phải hít thở mạnh hơn để cung cấp oxy
  29. bùi xuân hải

bùi xuân hải
    Bình Luận:
    184
    Ưa thích:
    45
    mình cũng đau mà đau chỗ xương quai xanh bên trái ấy,k phải đau xương mà đau ở trong ấy,cảm giác khó tả lắm,chả hiểu làm sao nữa,mà đúng là chỉ chạy thôi mới bị,các bạn giúp với :D
  30. Luna86

Luna86
    Bình Luận:
    94
    Ưa thích:
    9
    Cứ chạy đều 1 tuần khắc hết, bạn cần khởi động kỹ nhé, lúc chạy đau quá, lấy tay bóp vào thả ra, cái chính là phải tập đều liên tục sẽ tự hết thôi
  31. elven235

elven235
    Bình Luận:
    1,092
    Ưa thích:
    332
    Tôi cũng hay bị kiểu này nhưng lâu rồi không bị. Như tôi được biết thì dân học võ có cái đai buộc bụng là để giúp cố định bụng, nội tạng lúc chạy. Nếu bạn không ngại thì thử xem. Chúc may mắn và nếu không được thì đừng chém tôi kinh quá nhé
  32. louisnguyen27

louisnguyen27
    Bình Luận:
    78
    Ưa thích:
    14
    Cũng hợp lý.
  33. Luna86

Luna86
    Bình Luận:
    94
    Ưa thích:
    9
    Có vẻ không ổn đâu các bác ơi, vì lúc chạy cần nhiều oxi, mà các bác lại thặt vào bụng như thế, sẽ tốn sức hít vào thở ra đó,
  34. ledinhcuong248

ledinhcuong248
    Bình Luận:
    38
    Ưa thích:
    3
    mình nghĩ là do uống nhiều nước và khởi động ko kỹ, thỉnh thoảng mình cũng bị
  35. orumachi

orumachi
    Bình Luận:
    2,724
    Ưa thích:
    1,450
    :biggrin:có thể em bị giun sán:lol:về sỗ giun thử xem(y)ko hết thì đi bệnh viện khám tổng quát khoang bụng:LOL: