sản phẩm hỗ trợ dành cho người gầy .

Thảo luận trong chuyên mục 'Tài Liệu Dinh Dưỡng Nâng Cao' tạo bởi hell967452, ngày 1/4/10.

1. hell967452 Global Smod

hell967452
    Bình Luận:
    2,246
    Ưa thích:
    122
    Một trong những câu hỏi phổ biến nhất trong web là : làm thế nào để tăng cân cho người gầy ? phải bổ sung những loại thực phẩm chức năng nào ?

bổ sung các loại thực phẩm chức năng rát quan trọng đối với tạng ectomorph - gầy tự nhiên - dạng người được mệnh danh là : "vô dùng khó tăng cân" .
    họ khó tăng cân do cấu trúc di truyền của họ được thiết kế để đốt toàn bộ thức ăn được ăn vào , hệ chuyển hóa của họ quá nhanh nên nó đốt tất cả mọi thứ , dẫn theo đó là một cơ thể gầy gò , yếu đuối từ nhỏ do không được cung cấp đủ dưỡng chất . tất cả đã bị đốt rồi .

những loại thực phẩm chức năng được khuyến cáo dùng cho người gầy thường mang một lượng lớn carbonhydrat - lớn hơn rất nhiều so với những loại được khuyến cáo cho tạng mesomorph hay endomorph , bởi lượng carbonhydrat này sẽ đóng vai trò chất bị đốt - trong khi đó lượng protein sẽ được hấp thu và xây dựng cơ bắp mà không bị đốt cháy mất .

sau đây là 5 dạng thực phẩm bổ sung được liệt kê dành riêng cho người gầy .

1 . bột tăng cân

bột tăng cân là loại thực phẩm bổ sung quan trọng nhất cho người gầy . cấu trúc cơ thể của người gầy được tạo ra để đốt cháy rất nhiều calorie , chính vì thế họ luôn cần có một lượng thặng dư calorie rất lớn trong cơ thể để các chất dinh dưỡng không bị đốt cháy trước khi xây dựng cơ bắp . chính vì thế những sản phẩm bột tăng cân là sự lựa chọn tốt nhất vì nó cung cấp một lượng lớn calorie đồng thời cung cấp protein để xây dựng cơ bắp .

những loại bột tăng cân khuyên dùng

[​IMG]Không thể tải ảnh lên.

2 . creatine

được biết đến như một nguồn cung cấp năng lượng ATP cho cơ thể , vì nó cung cấp năng lượng cho cơ thể trong những giai đoạn ngắn , nên nó rất thích hợp cho tạng người gầy , do nó sẽ thay thế lượng calorie dư thừa trong cơ thể để bị đốt , dẫn theo đó là cơ thể sẽ dư nhiều calorie hơn và sẽ không đốt mất chất dinh dưỡng cần thiết .

ngoài ra creatien còn được biết đến như một loại thực phẩm hỗ trợ giúp tăng cường sức mạnh do đặc tính tạo ra một lượng lớn ATP của nó

các loại creatine khuyên dùng cho người gầy

hoặc bất kì loại creatine mono nào mà bạn có thể tìm thấy .

3 . casein protein

thông thường , chính metabolism - tốc độ chuyển hóa của người gầy lại chính là rào cản lớn nhất để phát triển cơ . một tốc độ chuyển hóa quá nhanh sẽ hấp thu và đốt sạch mọi loại chất dinh dưỡng được cung cấp . trong trường hợp này thì casein là một lựa chọn tốt .
    do đặc tính của casein là hấp thu rất lâu - thời gian hấp thu hết có thể lên đến 7~8 tiếng sau khi uống . nó sẽ kéo dài thời gian cung cấp năng lượng cho cơ thể bạn và bạn sẽ mất ít cơ bắp hơn khi sử dụng loại sản phẩm này này trước những lúc nghỉ ngơi (ngủ)

loại casein khuyên dùng

4 . detroxe / complex carb

nói một cách đơn giản thì đây là những loại tinh bột hoặc đường đã qua tinh chế , rất dễ hấp thu , bạn có thể lấy những loại này từ cơm , bún , phở .... hoặc thậm chí là từ đường .

không khuyên dùng thực phẩm chức năng cho loại này , vì loại thực phẩm chức năng này đắt hơn so với dùng đồ tự nhiên (do nước ta chuyên về nông nghiệp nên có thể dễ dàng kiếm được loại này trong tự nhiên)

5 . EFAs

nói cho dễ hiểu đây là một loại chất béo tốt cho cơ thể , và đồng thời cũng tốt cho xây dựng cơ bắp , ví dụ như omega-3-6-9 . chất béo không những đóng vai trò làm năng lượng mà nó còn giúp hệ tim mạch của bạn trở nên mạnh mẽ , và làm trung tính bớt môi trường của cơ thể bạn . nên nhớ , môi trường cơ thể càng có tính axit thì bạn càng khó xây dựng cơ bắp .

không khuyên dùng thực phẩm chức năng cho loại này , bạn có thể cung cấp thông qua các sản phẩm dùng hàng ngày như dầu dừa , nước cốt dừa , dầu olive (1 ngày 3-4 thìa chan lên món rau trộn là đủ) .
    mikie, Mr Romance, littlemz6 các thành viên khác ưa thích bài này.
  2. hell967452 Global Smod

hell967452
    Bình Luận:
    2,246
    Ưa thích:
    122
    2 pic được close . sẽ có một 2pic tổng hợp chung 2 dạng thực phẩm chức năng cho người gầy và mập .
  3. hell967452 Global Smod

hell967452
    Bình Luận:
    2,246
    Ưa thích:
    122
    chẳng có thời gian dịch bài cho người mập
    thôi thì mở khóa lại luôn , ai post tiếp thì post :lol:
  4. sk8terb0y

sk8terb0y
    Bình Luận:
    4
    Ưa thích:
    0
    anh hell cho e hỏi nếu dùng kết hợp các loại sp thì có đc k hả a?

e hiện h 18 tuổi, cao 1m82 mà chỉ có khoàng 60kg thôi a ạ. Gầy dã man >"<
  5. sk8terb0y

sk8terb0y
    Bình Luận:
    4
    Ưa thích:
    0
    tiện thể e vẫn chưa phân biệt đc tác dụng giữa creatine với amino acid. A có thể giải thích thêm giúp e đc k?

E cám ơn.
  6. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    268
    Chỉ cần dùng 1 trong các loại sản phẩm chính_sản phẩm tăng cân
    Các sản phẩm phụ :
    Creatine_Tăng sức mạnh cơ, kích cỡ cơ bắp.v..v.
    Amino_Tăng hấp thu thức ăn, khả năng phục hồi cơ bắp sau tập..v..
    Có đk thì có thể xài cả sản phẩm chính lẫn phụ, không thì chỉ cần xài sản phẩm chính :
    massive,complex, serriuous mass .v.v..v.v
  7. caytre

caytre
    Bình Luận:
    3
    Ưa thích:
    0
    tiện thể có thể cho em hỏi em 21t cao 1m68 cân nặng 48kg muốn dùng serious mass + amino 2222 có thể hd sử dụng cho 2 sp này kô ??? liệu ít ăn có tăng cân được kô ??
  8. kasnguyen

kasnguyen
    Bình Luận:
    60
    Ưa thích:
    0
    bạn hell post tiếp bài cho người mập giảm cân ít ăn, cấn uống thêm thực phẩm dinh dưỡng để bổ sung thêm lúc luyện tập thể hình vs :D
  9. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    268
    Chẳng cần, cứ LC là đủ !
    muốn khỏe thì xài thêm creatine để tăng sức mạnh, fat burner để đốt mỡ.
  10. sk8terb0y

sk8terb0y
    Bình Luận:
    4
    Ưa thích:
    0
    e cám ơn a Z.

A Z cho e hỏi thêm e dùng sp hỗ trợ mà chỉ tập nhẹ ở nhà có đc k? VD như chống đẩy, gập bụng với các động tác đơn giản khác để hạn chế mỡ trong quá trình tăng cân đc k a? Vì thực sự bh e chưa có tí j trên ng để tập gym cả >"< Phải nói là rất gầy >"<
  11. kasnguyen

kasnguyen
    Bình Luận:
    60
    Ưa thích:
    0
    vậy ko cần uống thêm amino giúp chuyển hóa thức ăn huh bạn :D, bạn có thể tư vấn cho mình loại creatine nào uống hợp cho tuổi 19-25 với :LOL:, nhiều loại creatine quá không biết chọn cái nào
    mà hình như là lúc LC thì tập thể hình như ko lên cơ bắp phải không bạn ? vậy phải LC cho ốm bớt rồi mới tập lại thể hình sau đúng hok ? :oops:
  12. hoasuu88

hoasuu88
    Bình Luận:
    22
    Ưa thích:
    0
    bác Z người lên nhanh nhỉ
    mà ngực bác chữ V nhìn ko tròn lắm sao bác o ép vào :D
  13. One_Two_Three

One_Two_Three
    Bình Luận:
    46
    Ưa thích:
    4
    rồi cuối cùng là nên xài loại nào
  14. kasnguyen

kasnguyen
    Bình Luận:
    60
    Ưa thích:
    0
    nếu người bình thường thì nên xài loại creatine nào thế bạn ?
  15. WhoAmI

WhoAmI
    Bình Luận:
    297
    Ưa thích:
    29
    pure 99% hoặc low in carb
  16. kasnguyen

kasnguyen
    Bình Luận:
    60
    Ưa thích:
    0
    ý bạn là gì ?:confused:
  17. Nguyen.Rapper

Nguyen.Rapper
    Bình Luận:
    32
    Ưa thích:
    1
    Mình cũng đang cần câu trả lời.Ai biết xin chỉ giúp mình với.
  18. VợChuộtChít

VợChuộtChít
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Anh ơi chồng em cao 1m72 nặng 45kg Siêu gầy . :(( . Không cách nào tăng cân được .

Thế nên dùng loại nào thì hiệu quả cao và nhanh ạ .

Mong các anh tư vấn hộ cám ơn nhiều ạ .
  19. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    268
    serrious mass/massive gainer,true mass..vv. tùy bạn lựa chọn dùng loại nào cũng được..nếu có chơi thể thao thì nên xài thêm creatine.
  20. VợChuộtChít

VợChuộtChít
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    có biết loại nào như nào đâu mà lựa chọn anh ơi, anh xem thấy cái nào hiệu quả cao nhất thì bảo em với anh nhé !!!
  21. zHDz_zDHz

zHDz_zDHz
    Bình Luận:
    3,007
    Ưa thích:
    268
    Tùy vào túi tiền.
    Bạn lấy tên các loại sản phẩm đó, tìm trên google, xem loại nào phù hợp túi tiền của bạn thì bạn dùng..Có thể tạm kết luận là càng đắt càng tốt (trong trường hợp các sản phẩm đã được giới thiệu ở page 1)
  22. kasnguyen

kasnguyen
    Bình Luận:
    60
    Ưa thích:
    0
    bác Z tư vấn về creatine đi , mình thấy cái đó của nhiều hãng quá mà không biết loại nào phù hợp cho người có thân hình vừa phải , ko mập ko ốm :p
  23. muscle_man

muscle_man
    Bình Luận:
    28
    Ưa thích:
    7
    sao ko thấy loại Gain fast 3100 vậy mấy bạn,mình thì dùng loại đó ko biết tốt ko
  24. boyneverlove

boyneverlove
    Bình Luận:
    140
    Ưa thích:
    7
    bài này cũng hay, nhưng toàn đồ đắt tiền...sinh viên thì kiếm tiền đâu mà uống lâu dài?
  25. LochNess

LochNess
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    mấy bác cho em hỏi cách uống TopMass đc ko ạ
    thấy trong hướng dẫn ghi là uống cách xa bữa chính , ngày uống 2-4 lần
    Là sao mí bác...ăn xong 1 tiếng sau uống có hợp lý ko ...
    Nói chung là mí bác cao thủ hướng dẫn em cái lịch uóng với ( khi nào ...lúc nào )
    P/s : lúc trc em xài MWG 1100 , dùng đc 2 hũ lên đc 2kg , xong ngưng vì hết tiền mua , thế là lại tụt xuống 2kg..hix....giờ tài chính eo hẹp quá nên mua Topmass thui :(
  26. phamthai2503

phamthai2503
    Bình Luận:
    59
    Ưa thích:
    1
    dùng thực phẩm tăng kg và ăn uống sao điều độ, tăng kg rùi ngưng xài mà ăn ít lại thì xuống cân thôi! phải tập ăn thật nhiều và chơi thể thao mới hấp thụ thức ăn được :)
  27. ltvthang

ltvthang
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    Các bác cho em hỏi em cao 1m69 mà chỉ năng có 45Kg đang tính dùng Serious mass để phấn đâu tăng cân lên 50-55KG
    Công việc của em khá bận rôn nên chỉ thỉnh thoảng đi bơi chứ không tập thể dục thường xuyên thì dùng Serious mass có hiệu quả không vậy các bác.?
    Uống cái này vào có giúp ăn nhiều hơn và ngon miệng hơn đẻ tăng ký không?Khi có tập thì uống như thế nào?khi không tập thể dục thì sử dụng như thế nào cho hiệu quả?
    Xin các bác chỉ giáo giúp,Thanks các bác
  28. hnam2c

hnam2c
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    1
    em cao 1m65 cân nặng 54kg, em đang định dùng Serious Mass để tăng cân, vậy em tăng khoảng bao nhiêu ký thì cơ thể cân đối, cách dùng SM ra sao ạ
    à sẵn tiện cho em hỏi thêm: em mới tậu về một lọ AMINO 2222 DNI, không biết cách uống ra sao ạ, em mở ra thấy viên nó màu trắng có đúng ko ạ ( hic em chưa uống cái này bao giờ nên gà lắm):confused:
    mong ae giúp đỡ ạ
    Sport Food ưa thích bài này
  29. galang_tangxon

galang_tangxon
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    e cao 1m8 nặng 60kg e muốn tăng cân thì dùng sản phẩm nào zậy???
    và dùng bao nhiêu lâu thì có kết quả?
    mua ở đâu? va cách dùng như thế nào???
    thak các pác. jup e nha'
  30. cunchubin

cunchubin
    Bình Luận:
    74
    Ưa thích:
    8
    Bạn dùng Serious mass đi. Mình cũng đang dùng. Serious dùng ngày 3 lần sau bữa ăn, mỗi lần pha với 500ml sữa Vinamilk. Mình cũng đc 1 bạn mách cho cách dùng này, hiệu quả lắm đấy. Nếu chịu khó uống trong vòng 1 tháng sẽ tăng được khoảng 4-5 kg, tùy vào mỗi người. Bạn mua địa chỉ ở chỗ mình hay mua đây nè: 0934068386 của công ty đó. Người ta giao hàng cho, mà hàng chuẩn.
    Sport Food ưa thích bài này
  31. vn154846

vn154846
    Bình Luận:
    7
    Ưa thích:
    1
    Em cũng thuộc loại siêu gầy (18t 1m70 nặng 45 kg !) muốn tăng cân, không biết sản phẩm này (Serious Mass và massive weight gain 1100) khi uống có tác dụng phụ gì không và sau khi thôi không uống nữa thì có bị tụt cân trở lại không a. ? Em định mua để uống thử mà bố mẹ không tin tưởng lắm, nên cứ khuyến khích "người gầy "một tí" cũng được" và không cho mua. Mong các bác giúp em ạ :(
  32. ôi! cái này phải hỏi anh đây.
    anh đang dùng massive whey,hết tháng này là tròn 1 tháng, tăng được hơn 3kg rồi. SM cũng thấy nhiều người xài lắm (mắc tiền hơn mà, hehe)
    thấy em bên công ty cam đoan chắc chắn sẽ tăng cân, tui ko có tin lắm, nhưng giờ ko công nhận ko được, xài thấy người bình thường, vẫn tập thể thao hoài mà ko sút gì cả.
  33. cunchubin

cunchubin
    Bình Luận:
    74
    Ưa thích:
    8
    Chiều cao và cân nặng của bạn như vậy là quá gây đấy. Sữa Serious Mass cũng giống như các loại sữa thông thường khác thôi, nhưng mà hàm lượng protein cao hơn thì sẽ tăng cân thôi bạn ạ. Vì vậy uống an toàn lắm. Mình cũng đã phải tìm hiểu nhiều trước khi dùng rồi, lúc đầu tiên cũng sợ nó tích nước nhưng không phải thế đâu. Nếu có điều kiện thì bạn nên dùng kết hợp với chế độ tập luyện sẽ tốt và lên cân đẹp ngay.
  34. cunchubin

cunchubin
    Bình Luận:
    74
    Ưa thích:
    8
    Chiều cao và cân nặng của bạn như vậy là quá gây đấy. Sữa Serious Mass cũng giống như các loại sữa thông thường khác thôi, nhưng mà hàm lượng protein cao hơn thì sẽ tăng cân thôi bạn ạ. Vì vậy uống an toàn lắm. Mình cũng đã phải tìm hiểu nhiều trước khi dùng rồi, lúc đầu tiên cũng sợ nó tích nước nhưng không phải thế đâu. Nếu có điều kiện thì bạn nên dùng kết hợp với chế độ tập luyện sẽ tốt và lên cân đẹp ngay.
  35. vn154846

vn154846
    Bình Luận:
    7
    Ưa thích:
    1
    Cho em hỏi cái bảng Supplement Fact của Serious Mass là 1250 Calories, 50g Protein v.v.. đấy là hàm lượng trong 2 thìa (334 g) phải không ạ ? Còn cái dòng Serving per Container 16 nghĩa là gì ạ ? Em có dịch rồi mà chưa hiểu lắm :(
  36. Xìke_1

Xìke_1
    Bình Luận:
    24
    Ưa thích:
    2
    - Cho mình hỏi là. Hiện h mình rất ốm cao 1m75 mà chỉ nặng 50kg. Mình mún tăng cân nhan thì nên dùng loại sản fẩm nào để có thể tăng cân nhanh chóng vậy.

- Đang rất mún lên cân đây :cry:

thanksss
  37. nhoc_be92

nhoc_be92
    Bình Luận:
    1,030
    Ưa thích:
    134
    Serious Mass đi bạn...hàng tốt !...
  38. babyb0y

babyb0y
    Bình Luận:
    15
    Ưa thích:
    0
    dùng kết hợp cho chắc lên cân nhanh,còn kết hợp cái gì với cái gì thì anh em khác cho ý kiến vậy.
  39. Xìke_1

Xìke_1
    Bình Luận:
    24
    Ưa thích:
    2
    - Cho mình hỏi là ở HCM thì ở cyửa hàng nào có bán Serious Mass zậy? Xin cho mỉnh đĩa chỉ với, hàng chính hảng nha, chứ ko fải xách tay hay j đâu? Vì đồ uống zô bụng mà, mua fải hàng nhái chắc die sớm.

thanksss
  40. nhoc_be92

nhoc_be92
    Bình Luận:
    1,030
    Ưa thích:
    134
    ai vào giúp Xike kìa....mình cũng bít..mà nếu bạn đợi dc thì minh hõi HLV mình ^.^ !!! mình sẽ tra loi cho bạn tỏng hôm nay hoac ngày mai
  41. trung.nguyen

trung.nguyen
    Bình Luận:
    58
    Ưa thích:
    4
    tui thì ko biết địa chỉ nào ở quảng minh cả. nhưng bữa trước tui có mua trên mỹ đình hà nội, hàng đảm bảo 100%, dùng thấy kết quả tăng cân tốt lắm, họ ship cho tui miễn phí đấy, khe khe!
  42. nguyenanhtu

nguyenanhtu
    Bình Luận:
    6
    Ưa thích:
    0
    cac bac oi em cao 1m67 ma nang co 53kg thoi.e muon tang can thi e lam the nao va can uong loai sua bo tro nao.e vua dang ky mua gain fast ko biet ntn ma kung ko biet dung ntn cac bac chi giup e voi
  43. conbovang

conbovang
    Bình Luận:
    458
    Ưa thích:
    56
    cứ thế mà chiến nhé
  44. boyness

boyness
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    các bác ơi e mới mua 1 hộp MWG 1kg e đc 1m7 mà có 53 kg ah, hàng ngày có đi tập thể hình, e nên uống như thế nào đây ạh ? tại vì cái muỗng kèm thtrong hộp to quá, uống 2 muỗng 1 lần k bít dùng đc bao lâu nữa T_T. mà đọc hướng dẫn thấy chẳng hiểu j cả người lớn thì uống 1,5-2 muỗng/1 lần ngày 2/3 lần, còn ng tập thể hình lại uống 2 muỗng/1 lần chẳng nói 1 ngày bao nhiêu lần cả nên e chẳng bít uống như thế nào. hiện h e uống ngày 2 lần mỗi lần 1 muỗng, sau khi tập và trc khi đi ngủ buổi tối. Bác nào có kinh nghiệm làm ơn cho em bít với
  45. kubincongtu

kubincongtu
    Bình Luận:
    28
    Ưa thích:
    3
    Ở SG thì mua Serious Mass ở đâu mấy anh. chổ 193 Xô Viết Nghệ Tĩnh bán hàng chất ko vậy, em tính mua mà phân vân ko bít chổ nào bán tốt hết
  46. trung.nguyen

trung.nguyen
    Bình Luận:
    58
    Ưa thích:
    4
    sao ko điện lại bên mua hàng mà hỏi cho rõ. Bữa tui mua, thấy hướng dẫn chung chung, tui cũng phải điện lại hỏi đấy. mà bác tăng cân ah hay tăng cơ? dạo trước tui cũng dùng true mass để tăng cân, họ tư vấn không nên tập gym, tốn nhiều năng lượng, ko lên được cân. bảo lên cân xong rùi tập gym mới tốt. Chú thử hỏi lại bên công ty chú mau coi thế nào.
  47. kubincongtu

kubincongtu
    Bình Luận:
    28
    Ưa thích:
    3
    Hỏi lại lần nửa
  48. trung.nguyen

trung.nguyen
    Bình Luận:
    58
    Ưa thích:
    4
    tui chỉ biết địa chỉ mua ở hà nội thôi, nên ko giúp bác được rồi. he!
  49. waya

waya
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Cũng đang định mua ở đây nè phân vân quá, có ai từng mua ở đây rồi vào cho ý kiến cái đi :huh:
  50. kubincongtu

kubincongtu
    Bình Luận:
    28
    Ưa thích:
    3
    ai giúp với.