Mình chia tay nhau rồi, anh có buồn không?

Thảo luận trong chuyên mục 'Tâm Sự, Chia Sẻ' tạo bởi Miss_Smile, ngày 9/3/14.

1. Miss_Smile

Miss_Smile
    Bình Luận:
    95
    Ưa thích:
    47
    Hà Nội, ngày 8/3/2014

Hôm nay đi trên phố. Mưa và lạnh. Nhìn dòng người đông đúc trên đường và những bó hoa tươi đủ màu sắc bên vỉa hè khiến e càng thêm nhớ a. Lúc này đây e ước có a ở ngay đây, đi bên e, mình cùng nắm tay nhau. Chỉ cần a thôi, e chẳng cần món quà nào nũa, e chỉ cần a thôi...

...

Ngày hôm ấy, tim e như thắt lại khi a nói: “Anh muốn mình dừng lại để chúng ta bước tiếp con đường riêng” A nhắn tin cho e, nhanh và gọn. E ko thể ngờ rằng lời chia tay anh có thể nói ra dễ dàng đến thế. Mình bên nhau cho tới nay là gần 4 năm, trải qua cùng nhau bao khó khăn vui buồn. Có những lần tưởng như đã xa nhau mãi, mà cuối cùng chúng ta vẫn tìm về bên nhau. Và điều ấy làm e tin tình ta là mãi mãi. Vậy nhưng không, tất cả sẽ chẳng còn gì nếu anh ra đi...

E muốn khi gặp chuyện gì khó khăn hay khúc mắc, a nói ra để cả 2 cùng hiểu nhau và cùng tháo gỡ, không ít thì nhiều, không cách này thì cách khác, e tin nhất định sẽ có 1 lối thoát. Nhưng không, a lại chọn sự im lặng cho riêng mình. A nói a thấy có lỗi với e nên a ko thể nói ra. Tình yêu đâu có lỗi gì đâu anh. Nếu có, chắc e là kẻ tội đồ vì đã yêu anh quá nhiều. Mình yêu nhau, vậy mà a ko nói cho e nghe chuyện quan trọng như vậy. A giữ cho riêng mình, rồi nói với e rằng a muốn dừng lại. Vậy e là gì với a? E có ý nghĩa gì với a không? Điều làm e thấy tổn thương nhất đó là nhận ra dường như a không hề yêu e nhiều như e vẫn tưởng. Bởi nếu thế, a sẽ không như thế này, a sẽ cùng e, mình sẽ cùng nhau tìm ra 1 cách giải quyết tốt nhất cho cả 2.

Con đường của e chính là a, và e chỉ có mình a. Vậy mà a lại chọn cho mình một lối đi riêng. E buồn và chạnh lòng ghê gớm. Tai e như ù đi. Mắt nhòe đi vì nước mắt...E không hiểu, cũng không muốn hiểu. Thực sự thì chuyện gì đang xảy ra giữa 2 chúng ta? Do tình yêu chưa đủ lớn hay niềm tin chưa thật nhiều? Hay do a đổi thay? Còn e, e vẫn vậy, vẫn là e của ngày nào, luôn yêu thương và hướng về a. Nhưng dường như, chỉ tình yêu thôi là chưa đủ phải không anh, dù cho e có yêu a, dù cho e có luôn nhớ và mong chờ a, thì cuối cùng a vẫn ra đi...

Những lời yêu của e dành cho a, những lời hứa của a về tương lai, tuy không nhiều nhưng khiến e tin vào 1 cái kết đẹp. E cố gắng phấn đấu cũng bởi vì anh. Chỉ trong vòng tay a, e mới có cảm giác yêu thương thực sự. Những lúc ấy, e chỉ ước rằng chúng ta sẽ được bên nhau mãi mãi như vậy...Mãi mãi...

Vậy mà...

E lại vẽ trong trí nhớ khuôn mặt a, nhớ khi a nhìn e, nhớ những lúc chúng ta bên nhau ngày xưa ấy. Và e chợt cười thầm 1 mình khi có cảm giác như mình đang rất gần nhau thôi, nhưng không giống như những lần trước, lần này theo sau nụ cười là những giọt nước mắt mặn đắng. Nước mắt đắng & cay chảy tràn vào khóe môi e, e cô đơn trong căn phòng không a, chỉ có e và nước mắt.

Anh ơi, phải làm sao đây khi mà e vẫn còn rất yêu a. E ko bao giờ dám nghĩ mình sẽ xa nhau, dù là trong tưởng tượng thôi. Vậy mà điều đó dường như đang trở thành sự thật, nó tiến đến gần và chạm vào da thịt e lạnh buốt tê tái. Bàn tay ấm áp của a đâu sao không thấy, hãy nắm lấy tay e đi và kéo e ra khỏi giấc mơ tồi tệ này. E thấy bế tắc quá, cảm giác như được nâng nhẹ nhàng lên mây cao rồi đáp thẳng xuống biển sâu không thương tiếc, cơ thể & trái tim e bầm dập vì đau đớn quá. Có lúc e cảm giác như mình không thể thở được khi nghĩ đến a. A thật nhẫn tâm!

Chỉ còn 5 ngày nữa là Sinh nhật a, e định sẽ gửi tặng a 1 món quà bất ngờ, và e mong điều ấy sẽ khiến a cảm động và bớt cô đơn vì mình không thể ở gần nhau. Dù ở xa nhau, e vẫn muốn ngày đó có thể nói chuyện điện thoại với a, chúc a Sinh nhật vui vẻ và cảm ơn ông trời đã để e và a gặp được nhau. E cứ nghĩ những ngày tháng hạnh phúc ấy sẽ không bao giờ dứt. Chỉ cần a yêu e. Nhưng hôm nay, a nói muốn mình dừng lại. E còn biết nói chi đây... Tình yêu của chúng ta, kết thúc vậy sao anh?

E chỉ còn biết giấu nỗi buồn đằng sau những nụ cười... Dường như tình yêu của e thôi là chưa đủ, trong khi tay e thì cứ nắm lấy, nhưng bàn tay a thì muốn buông...E bỗng thấy lạnh quá. E muốn ở bên anh lúc này, vai a thật ấm. Bờ vai ấy đã từng là của e. Vậy mà...

Rồi a sẽ hạnh phúc chứ? E không phải người cao thượng như a nghĩ đâu, e sẽ chẳng thể nói lời chúc phúc đâu a. Tại sao e phải chúc phúc cho người đàn ông mình yêu với 1 người khác trong khi e vẫn còn rất yêu a. E muốn mình cùng nắm tay nhau, cùng nhìn về một hướng, nhưng a nói mình dừng lại đây thôi. E biết trách ai đây? Dường như tình mình chưa đủ đậm sâu để níu chân a?

Mình chia tay nhau rồi, anh có buồn không?

Mình đang rất buồn lòng và rối bời khi người mình rất yêu thương (và a ấy cũng yêu mình) nói muốn 2 đứa dừng lại vì bố mẹ a ấy bắt a ấy lấy vợ (a ấy sn 86), và trớ trêu thay là trong lúc 2 người đang yêu nhau nhất. Những ngày qua, từ khi a ấy nói lời chia tay cũng mới vài ba ngày thôi, nhưng mình ko dám tin đó là sự thật. Lắm lúc tự an ủi rằng đây chỉ là 1 cơn ác mộng thôi, và ước có 1 ai đó kéo mình ra khỏi giấc mơ tồi tệ này. Nhưng chính mình cũng hiểu rằng: Đây không là mơ. Vì những nỗi đau & sự nghẹn ngào ấy quá thật cho 1 giấc mơ. Mình không hiểu nổi a ấy nữa. Ty của 2 đứa đã đủ lớn để hứa với nhau về 1 tương lai không xa, và dù yêu xa (mình đang học ĐH ở HN, a ấy đi làm ở HP) nhưng mình luôn có niềm tin vào a ấy, và a ấy cũng vậy.

Những ngày Lễ Tết, Valentine, Sinh nhật, 20/10 hay 8/3 như hôm nay, thấy người ta có đôi có cặp bên nhau, mình buồn chứ, chạnh lòng chứ, cũng muốn đc như người ta, gặp người mình y và bên người ấy thật lâu. Nhưng tất cả những gì minh có thể làm chỉ là nói chuyện qua điện thoại với người đó. Nhiều khi thèm một cái ôm, nhớ 1 nụ hôn, nhưng mình hiểu là không thể vì bọn mình ở xa nhau. Những lúc ấy được nghe giọng a là niềm hạnh phúc duy nhất của mình. Tâm sự với a ấy đủ điều và nhận những lời chúc từ a ấy, mình thấy lòng ấm áp lạ. Và những cuộc điện thoại như thế nuôi lớn ty của 2 đứa mình trong những ngày tháng xa nhau. Tết vừa rồi bọn mình gặp nhau, và mình nhận thấy tình cảm dành cho nhau ngày càng nhiều. Điều ấy khiến mình rất hạnh phúc.

Vậy mà chỉ 1 thời gian ngắn sau thôi, a ấy nói bố mẹ nhiều tuổi rồi, bm bắt a lấy vơ, a muốn lấy vợ cho bố mẹ vui. Liệu bố mẹ a ấy có vui khi a ấy lấy 1 người ko yêu về làm vợ ko? Và mình nghĩ thời đại này rồi, chắc ít có bố mẹ nào lại ép con trai lấy vợ, nếu là con gái 28t thì chuyện đó còn có thể hiểu đc. Đằng này a ấy là con trai trong 1 gia đình 3 ae trai, biết là muộn nhưng dù có muộn thêm tí nữa mà lấy đc người thật sự yêu thương ko phải tốt hơn sao? Nên mình hơi hoài nghi. Liệu có phải a ấy có lý do gì khác khó nói, hay do a ấy có người khác nên lấy cớ này để chia tay mình hay ko? Nhưng mình cũng rất hiểu a ấy, a ấy là người đàn ông rất thẳng thắn trung thực. Là người mà nếu có đem lòng yêu người khác sẽ nói thẳng cho mình biết vì a ấy ko thể chịu đc cảm giác lừa dối mình. Mình nghĩ mình hiểu a ấy vừa đủ để biết a ấy ko lừa dối mình.

Vậy thì vì chuyện gì mà khi 2 đứa đang y nhau rất sâu đậm (bọn mình xác định 2 năm nữa mình học xong có công việc ổn định sẽ cưới, tuy nhiên a ấy hay tự ti vì hoàn cảnh gia đình ko xứng nhưng mình ko quan tâm điều đó) thì a ấy lại như vậy. Thật tàn nhẫn! mấy hôm nay rồi mình vẫn nhắn tin cho a ấy nhưng a ấy ko nhắn lại 1 tin nào, gọi điện cũng ko đc, a ấy lại im lặng.

Mình thực sự đang rất hụt hẫng và chán nản. Nếu đây là sự thật mình biết làm sao đây? Khi mình đã quen với việc có a ấy bên cạnh dù là trong suy nghĩ thôi, mình đã quá tin & yêu 1 người (chưa người con trai nào cho mình cảm giác yêu mãnh liệt như vậy), khi a ấy là bao ký ức, tương lai và hạnh phúc của mình, là người mình dựa vào giúp mình đứng dậy sau bao khó khăn tưởng như vấp ngã, là niềm vui niềm hạnh phúc nhất cho đến giờ của mình (cuộc sống gia đình mình ko đc êm ấm cho lắm, mình luôn buồn bã cho tới ngày gặp a ấy), thì a ấy lại cất bước đi. A ấy cứ im lặng. Mình ko biết làm sao để a ấy hiểu chuyện 2 đứa bây giờ còn cách giải quyết khác, và để a ấy quay về bên mình. Hay là mình nên chấp nhận nó như 1 sự thật phũ phàng...và buông tay...

Mọi người có thể dành ít phút để cho mình lời khuyên đc không, mình rối trí quá không biết nên làm gì lúc này nữa? Cảm ơn tất cả mọi người!
    Lần sửa cuối: 9/3/14
    binhcobappnameless0611 ưa thích bài này.
  2. everybody2003 Moderator Ban Quản Trị

everybody2003
    Bình Luận:
    1,685
    Ưa thích:
    1,977
    quên quách nó đi, kiếm thằng khác
    hết yêu rồi nên lý do lý trấu, còn yêu thì chả thằng nào muốn chia tay đâu
    sr, tôi là người thực tế, ko thích sến súa, nên khuyên như vậy
  3. nameless0611

nameless0611
    Bình Luận:
    262
    Ưa thích:
    220
    Bác everybody thẳng tính thật, tuy nhiên đôi khi phụ nữ người ta thích ngọt bác ạ! :p Thẳng quá cũng bất lợi

Gửi Smile,
    A đã đọc hết lời tâm sự của e và có lẽ cũng thấu hiểu phần nào!
    Trước khi nói tiếp a muốn e hiểu một điều rằng "Dù người đàn ông có yêu người phụ nữ của mình đến đâu đi chăng nữa, anh ta sẽ không bao giờ nói hết ra những suy nghĩ trong lòng mình".
    Qua lời e kể thì dường như 2 người yêu nhau rất sâu nặng. 4 năm là quãng đường ko quá dài mà cũng ko hề ngắn chút nào, nó (như e nói đấy) đủ lớn để chứng tỏ một tình yêu chân thành giữa 2 người. Mà lại là yêu (hơi) xa nên càng chứng minh được điều đó. Vậy điều gì ở giữa mà có thể chia tách được 2 người?
    Từ góc nhìn cá nhân a cho rằng có 3 yếu tố có thể:
    - Lòng tự trọng của người đàn ông chân chính: E biết đấy cái tư tưởng này nó hơi cũ những vẫn rất phổ biến trong xã hội VN hiện tại, người đàn ông nằm trọng trách gánh vác vài xây dựng tổ ấm,...bla bla. Qua lời kể của e thì chuyện "môn đăng hậu đối" rõ ràng đã gây tác động đến anh ấy. Có vẻ như người yêu em rõ ràng đã suy nghĩ nghiêm túc về việc tiến tới hôn nhân, nhưng anh ta ko vượt qua được cái tôi của chính mình và chịu khuất phục trước nó (tin a đi, điều này hoàn toàn có thật bởi a chính là vd điển hình). Kết quả là 1 lời chia tay trong đau khổ của cả 2 người. Người có khả năng lớn nhất để có thể giúp a ấy vượt qua được chính là e, lúc này e cần trưởng thành hơn anh ấy. Một cuộc gặp mặt chia sẻ thẳng thắn sẽ là giải pháp, tuy nhiên thành bại nằm ở sự khéo léo của e. Anh ta cũng có tể tự giải thoát cho mình bằng cách suy nghĩ vượt lên 1 chút, cái này rõ ràng ít người làm được.
    - Anh ko muốn nói về điều này nhưng nó cũng có khả năng xảy ra như 1 phần của cuộc sống vậy. Đó là vấn đề sức khỏe, anh hỏi thật e có bao giờ quan tâm một cách nghiêm túc đến vấn đề sức khỏe của người yêu mình chưa? Tất nhiên mấy câu như "anh khỏe không?" "anh bị ho có nặng lắm không?" ko được tính bởi nó chẳng có khả năng gây ra vấn đề ta cần nói. Một khi chịu sự bất hạnh, người ta ko hề muốn người mình yêu thương phải chịu đựng nó với mình, thà chấp nhận nó một mình trong cơn đau thể xác còn hơn chia sẻ nó để chịu đựng nỗi đau tinh thần.
    - Những điều cuối cùng anh muốn "liệt kê" ra thì đúng hơn: Đó là về sự chung thủy, sự nhu nhược - a chả biết dùng từ có chính xác ko, ý a muốn nói đến việc người đàn ông chịu sự sắp đặt của cha mẹ trong chuyện tình duyên. Cái này a ko thể nói gì nhiều được bởi chỉ có thể là người trong cuộc mới hiểu được thôi.

Nói dài dòng thế nhưng cuối cùng cũng chỉ nằm trong 1 nút thắt duy nhất: "A nói a thấy có lỗi với e nên a ko thể nói ra" - e hãy cố gắng gỡ rối nó và a cũng rất mong là như vậy. Đừng để sống đến hết cuộc đời mà vẫn không hiểu được mình để tuột mất hạnh phúc là vì đâu!!!
    P/S: A chả phải chuyên gia tâm lý gì đâu và cũng chả biết gì về lĩnh vực tư vấn tình cảm cả! Những lời trên của a chỉ đơn giản là rút ra từ câu chuyện của chính mình và cái a đánh giá được qua cách mà a quan sát cuộc sống. Vậy nó chỉ nên được xem như là một lời tham khảo! Dù kết quả ra sao đi chăng nữa a vẫn mong e sẽ tìm (lại) được hạnh phúc. Hãy như là cái tên của e vậy: Smile :)
    binhcobappMiss_Smile ưa thích bài này.
  4. minhhoa2011

minhhoa2011
    Bình Luận:
    726
    Ưa thích:
    431
    chỉ có 1 lý do duy nhất khi 1 thg đàn ông nói lời chia tay là nó đã chán bạn rồi! xin lỗi, đời ko như film
  5. Miss_Smile

Miss_Smile
    Bình Luận:
    95
    Ưa thích:
    47
    @nameless0611 : E đọc những lời khuyên của a, thấm từng chữ. E cảm ơn a vì đã bỏ thời gian đọc và hiểu cho hoàn cảnh của e hiện giờ.

E ngẫm thấy a nói rất đúng. A ấy là người nói vừa phải (ko muốn nói là nói ít), y nhau mà nhiều điều cụ thể về chuyện gia đình hay công việc a ấy cũng ko hay kể cho e nghe, dường như a ấy luôn tự hành động chứ ít khi chia sẻ dù có khó khăn. Và cách a thể hiện tình cảm cũng có phần khô khan và thẳng thắn, ko được mềm mại tình cảm như người khác. A ấy bảo đó là điểm yếu của mình, nhưng e lại yêu a ấy ngay từ những ngày đầu vì tính cách đó. Giữa 1 cái xã hội bon chen, đầy rẫy giả dối lừa lọc nhau như thế này, sự chân thật rất đáng quý. Dù không thể phủ nhận, đôi khi thật quá thành "thô", nghe không được lọt tai cho lắm. Nhưng e yêu con người a ấy, yêu cả những khuyết điểm ấy nữa.

E cũng nghĩ đến lý do đầu tiên a liệt kê ở trên. E cũng lờ mờ đoán a ấy có suy nghĩ tự ti khi chúng e y nhau. Hồi còn học cấp 3 hay lên ĐH có vài người con trai cũng thích và tán tỉnh e này nọ, a ấy biết nhưng ko nói gì nhiều. Chỉ là nhiều lúc a ấy hỏi e: "Sao e lại chọn a? A có gì tốt đâu, ko tài giỏi, gia đình cũng ko giàu có gì, theo a e sẽ khổ đấy. Còn bao người cũng đem lòng y e, họ tốt hơn a gấp trăm lần, tại sao e lại chọn a? " Những lúc như thế e chỉ cười và bảo :"E yêu tính cách chân thật và y con người a, và cứ y thôi, chẳng hiểu sao lại y nữa, ngốc ạ!" Nhiều lúc gặp nhau, bọn e nói chuyện về tương lai, e thì háo hức mong chờ 1 lời hứa hẹn, biết dù chỉ là lời hứa thôi, nhưng đc nghe những câu đó từ chính a ấy nói ra thì e sẽ thêm hi vọng vào ty này, vậy mà a ấy hầu như ít khi nói đến chuyện đám cưới hay sau này. E có hỏi a ấy chỉ bảo a là người thích làm hơn nói, khi nào a làm đc e sẽ tự hiểu, nói ra rồi ko thực hiện đc a thấy mình có lỗi. Giờ e biết a ấy cũng có những tâm trạng như e vậy, cũng đau buồn, nhớ thương, nhưng giờ e không dám chắc a ấy có y e sâu đậm như tc của e dành cho a ấy ko nữa. Cũng bởi vì cái cách thể hiện tình cảm của a ấy hơi khô khan và ít nói (a ấy ít khi nhắn tin cho e 1 tin nào đó dài dài tình cảm hoặc khi nói chuyện điện thoại hàng tiếng đồng hồ toàn e nói về cuộc sống trên HN là chủ yếu) nên giờ e có cảm giác như a ấy ko đau buồn như e.

Chính cái cách a ấy nhắn tin nói chuyện bố mẹ bắt lấy vợ và chia tay cũng vậy, chỉ qua vài dòng tin nhắn ngắn gọn là kết thúc 1 tình yêu. E ko biết a ấy ko yêu e nhiều như e tưởng hay do a ấy là con trai yêu thương để trong lòng ko tỏ ra ngoài. Thật là xấu hổ khi bên nhau ngần ấy năm mà điều này đến giờ lại làm e bối rối. Trước khi chuyện này xảy ra, dù a ấy ít nói những câu tình cảm hay ít quan tâm thường xuyên (cũng do bọn e xa nhau) nhưng e luôn cảm nhận đc ty của a. Chứ không như lúc này...Chính vì thế, e sợ có khi a ấy chán ngán e rồi cũng nên, nên nói chia tay thôi, chứ chẳng phải vì bố mẹ bắt lấy vợ hay j j khác. Nếu vậy thì e nên để cho a ấy ra đi thôi a nhỉ? Có khi nào người ta chia tay vì hết y mình rồi, mà mình thì vì quá y lại cứ nghĩ có chuyện khó khăn, cứ nghĩ ngta cũng đau khổ như mình nên vẫn tiếp tục liên lạc, quan tâm khiến ngta thấy phiền, thấy mệt mỏi không a? E sợ chuyện đó đang xảy ra giữa chúng e. Nhưng đó chỉ là suy nghĩ của e thôi, e mong điều ấy ko là sự thật...

E cũng muốn gặp mặt a ấy nói chuyện rõ ràng 1 lần, dù có chia tay cũng ko thể qua vài dòng tin nhắn như thế được. Nhưng từ hôm a ấy nhắn tin như thế đến giờ, đc 5 ngày thôi, e vẫn nhắn vài ba tin giải thích cho a ấy hiểu rằng còn cách giải quyết khác đuợc lòng cả bm anh mà bọn e ko phải xa nhau, nhắn tin cho a ấy hiểu rằng e cần a ấy như thế nào (vì e có gọi nhưng a ấy ko nghe nên e chỉ biết nt), nhưng a ấy cứ im lặng, ko nhắn tin cũng ko gọi điện lại. Giờ e muốn 1 cuộc hẹn gặp mặt để nói chuyện cũng khó. Mấy lần trước bọn e hiểu lầm, a ấy cũng cứ im lặng như thế hoài. E đáng ra phải là người giận, nhưng thấy ko liên lạc đc nên từ giận thành lo, sốt sắng nhắn tin, gọi điện ,đợi a ấy hồi âm mà chẳng thấy, rồi bẵng đi 1 thời gian khá lâu. E ko muốn lần này lại lặp lại như vậy nữa. E sợ cảm giác ấy quá rồi, e sợ lần này a ấy lại im lặng chắc chúng e cứ thế xa nhau luôn quá. Bao suy nghĩ, hờn trách rồi mệt mỏi buồn bã cứ quẩn quanh trong đầu em mấy hôm nay. A là con trai, chắc a cũng hiểu ít nhiều, a có thể cho e xin lời khuyên được ko? E nên làm gì đây, khi mà a ấy cứ im lặng như thế???
  6. nameless0611

nameless0611
    Bình Luận:
    262
    Ưa thích:
    220
    Thành thật mà nói chuyện của e và a có những nét tương đồng đến kỳ lạ. Như a đã viết ở trên, một cuộc nói chuyện thẳng thắn sẽ giúp e cởi bỏ được nút thắt này, chỉ có điều sau đó là đoạn kết của sợi dây hay là 1 rẽ nhánh khác lại hoàn toàn phụ thuộc vào anh ấy cũng như sự khéo léo của e. Nói thì như vậy, còn việc e có sắp xếp được 1 cuộc nói chuyện với người ấy ko lại là một chuyện khác. Hiện tại người ta đã cố ý tránh mặt, e đành chấp nhận là người chủ động một lần nữa vậy. Chủ động ở đây có lẽ là e cần sắp xếp 1 chuyến về HP rồi, tuy nhiên a khuyên e nên XEM XÉT THẬT KỸ các yếu tố như gia đình a ấy có biết e ko, e có quen ai ở HP ko, e có biết chút gì về giao thông ở HP ko,...Tóm lại e cần 1 kế hoạch nghiêm túc cho chuyến đi nếu đã đưa ra QUYẾT ĐỊNH, từ thời gian, xe cộ, thời tiết, chi phí,...cho đến những điều e cần nói với a ấy, và hơn hết là chuẩn bị tâm lý cho mọi trường hợp có thể xảy ra.

Người ta nói phụ nữ khi yêu thường hay mù quáng, anh chỉ khuyên e nên mạnh mẽ nhìn nhận vấn đề cẩn thận để đưa ra quyết định. Điều a sợ nhất trong hoàn cảnh này chính là sự ngộ nhận, e hãy liệt kê ra các chi tiết nhỏ rồi phân tích nó sẽ giúp e sáng suốt hơn. Hãy cứ khóc nếu e thấy nhẹ nhàng hơn, tuy nhiên đừng quá muội phiền bởi nó ko giúp gì cho em được đâu!

E biết đấy, tất cả những lời a viết đều xuất phát từ góc nhìn của e, vậy nên tính khách quan là ko đủ. A ko thể chắc chắn, vì vậy e nên cân nhắc. Tuy nhiên, a có thể khẳng định với e 1 điều là nếu còn tình cảm, người ta ko cảm thấy bị làm phiền khi nhận được tin nhắn của em đâu mà thay vào đó là sự đau khổ đến dằn vặt.
    Lần sửa cuối: 9/3/14
    Miss_Smile ưa thích bài này
  7. Miss_Smile

Miss_Smile
    Bình Luận:
    95
    Ưa thích:
    47
    @nameless0611 : E cảm ơn a ạ! Đây đúng là câu trả lời e cần trong lúc đầu óc rối trí ko suy nghĩ được gì. Có lẽ e sẽ sắp xếp 1 chuyến cuối tuần sau về HP để gặp a ấy, cũng ko có gì khó khăn xa lạ cả vì HP cũng là quê em, bọn e gặp và y nhau ở HP (cụ thể là ở Đồ Sơn, không liên quan nhưng khi nào a có dịp về tắm biển có thể ới e 1 câu nếu thích, mẹ e chuyên bán hải sản tươi sống ngon lắm ạ, e sẽ chiêu đãi a 1 bữa ra trò để cảm ơn a đã gỡ rối giúp e ạ ^_^ ), rồi e lên HN học ĐH, a ấy vẫn đi làm ở Đồ Sơn nên thành ra y xa. Có điều a nói e mới nhớ, bm a ấy ko biết e, dù gần 4 năm quen nhau, nhưng bọn e ít có thời gian dành cho nhau (1 năm gặp đc đôi ba lần dù ở cùng Đồ Sơn) do e ôn thi ĐH và cũng do bố mẹ e cấm ko cho y ai lúc đang đi học, cho nên những lần gặp nhau thời gian quá ít ỏi rồi, e chỉ muốn ở bên a ấy thôi, có vài lần a ấy nói qua nhà chơi gặp bố mẹ a, nhưng e ngại nên cứ nói để sau. Có lẽ vì vậy nên bm a ấy ko biết 2 đứa đang quen nhau, nên mới bắt a ấy lấy vợ vì dù gì a ấy cũng 28t rồi, vì công việc cứ đi Hòa Bình rồi Bình Phước suốt, chắc bm muốn a lấy vợ để ổn định làm ăn. Chứ e nghĩ nếu trước kia e đến nhà chơi và a ấy giới thiệu e với bm thì chắc bm sẽ ko ép a ấy lấy vợ khi đang y em.
    Chỉ có 1 chuyến đi lúc này mới giúp e giải đáp đc bao nhiêu câu hỏi trong đầu lúc này, phải đc nghe những lời từ a ấy nói ra, dù là gì đi nữa, e mới thấy yên lòng đc. E thích nhất câu này của a: "Đừng để sống đến hết cuộc đời mà vẫn không hiểu được mình để tuột mất hạnh phúc là vì đâu!" E từng tin vào cái gọi là Duyên phận cho e gặp và quen a ấy, nhưng ko thể ngồi 1 chỗ chờ đợi mãi vậy đc, e phải tự đi tìm duyên phận cho mình thôi. Dù kết quả có ra sao, e nghĩ mình sẽ ko hối tiếc vì e đã cố gắng hết sức mình. Cảm ơn a, 1 lần nữa e thực sự cảm ơn a nhiều lắm vì đã lắng nghe và chia sẻ với 1 người trên diễn đàn a chưa từng gặp. Ko biết a có xem ko, nhưng trong bộ phim kinh điển Nấc thang lên thiên đường, nv nam chính lúc đau khổ sau cái chết của người yêu có nói 1 câu: Nếu yêu nhau sẽ quay trở về. E mong câu nói này sẽ đúng với chuyện của e.
    P/s: Nét tương đồng giữa chuyện của a và của e, và chính việc a vào chia sẻ với e trong topic này đã là 1 cái duyên rồi a ạ. Cũng như trong cs có biết bao nhiêu người, nhưng tại sao ta lại chỉ gặp và dành trọn t/cảm cho 1 người, đó cũng là duyên. Hẳn a là người sống tình cảm, e có cảm giác như vậy, cô gái nào đc a yêu quả thật may mắn và hạnh phúc :p Chúc cho mọi điều tốt đẹp may mắn sẽ đến với a trong cả sự nghiệp và tình yêu nữa.
    nameless0611 ưa thích bài này
  8. hoahongxanh88

hoahongxanh88
    Bình Luận:
    2,813
    Ưa thích:
    2,034
    Thích bạn này nè :) chính xác là nếu chia tay rồi thì mong quay lại làm gì, giống như mãnh gương vỡ có dán thế nào cũng ko như cũ
    everybody2003 ưa thích bài này
  9. Miss_Smile

Miss_Smile
    Bình Luận:
    95
    Ưa thích:
    47
    E cảm ơn vì c đã ghé qua và góp ý. Nhưng chuyện bọn e hơi phức tạp, nên e nghĩ chắc a ấy phải có nỗi khổ tâm riêng nên mới như thế. E chỉ muốn tìm về gặp a ấy 1 lần để nói rõ hết mọi chuyện. Mọi khúc mắc, mọi nghi ngờ, mọi yêu thương, hờn trách đau khổ, e sẽ nói ra hết, và mong nhận đc câu trả lời cho bao câu hỏi trong đầu e lúc này. Nếu sau đó bọn e có thực sự chia tay đi nữa thì e nghĩ mình sẽ thanh thản để a ấy đi, trong suy nghĩ e sẽ ko còn những hoài nghi & mất mát như bây giờ nữa. Bởi vì e đã cố gắng làm mọi điều có thể rồi, e sẽ ko hối hận nữa. Còn bây giờ, dù a ấy nói ct, nhưng mọi chuyện thật ko rõ ràng & thỏa đáng, e ko đành lòng chấm dứt 1 ty như thế, nếu e cũng buông xuôi và hờ hững, rồi 1 lúc nào đó sau này nghĩ lại có khi nào e sẽ tiếc và nói rằng "giá như ngày ấy mình...thì bây giờ đâu đến nỗi này" E chỉ muốn gặp a ấy để nói chuyện rõ rằng 1 cách trực tiếp, để sau này dù có chuyện j xảy ra e sẽ ko phải tiếc nuối khi nhớ lại. Chị có nghĩ quyết định của e là đúng ko?
    P/S: E đọc topic Tâm sự, cảm nhận của c, rất khâm phục ý chí & sự lạc quan của c, may quá hn lại gặp chị ở đây :")
  10. hoahongxanh88

hoahongxanh88
    Bình Luận:
    2,813
    Ưa thích:
    2,034
    Uhm nếu em đã có lòng tin và hi vọng thì chị chúc em sẽ tìm được hạnh phúc của bản thân mình :) tuổi trẻ dễ yêu và dễ tin hơn nhiều, nhiều lúc chị cũng muốn quay lại thời xưa vô tư tin tưởng 1 ai đó, lớn lên ra đời càng khó tin tình cảm 1 ai đó đối với mình là thật, sống nhiều lo sợ. Tặng em 1 câu "cứ đi sẽ tới" :)
    Miss_Smilenameless0611 ưa thích bài này.
  11. nameless0611

nameless0611
    Bình Luận:
    262
    Ưa thích:
    220
    @Miss_Smile Wow em ở HP luôn! Xem ra thiên thời, địa lợi rồi :) chờ nhân hòa thôi :happy: Anh mong em luôn giữ vừng ý nghĩ này nè: "Dù kết quả có ra sao, e nghĩ mình sẽ ko hối tiếc vì e đã cố gắng hết sức mình" - rất mạnh mẽ và trưởng thành :cat:

À mà quê a ở Thái Bình đấy :giggle: 1 năm a được về có 1 lần thôi, vào dịp Tết; mà lần nào cũng ghé qua Hải Phòng. Nếu có duyên nhất định sẽ gặp e :rolleyes: Hy vọng Cát Bi ko xa Đồ Sơn lắm. Hìhì hải sản nhiều protein, người tập GYM mà thấy cứ gọi là sáng mắt lên :woot: chẹp chẹp!

P/S: Chị hoahongxanh88 tập GYM dữ quá nên tính tình cứng cáp hơn cơ luôn rồi :D
    hoahongxanh88 ưa thích bài này
  12. Haivt

Haivt
    Bình Luận:
    77
    Ưa thích:
    42
    Thời buổi này là thời buổi nào mà nói ba mẹ ép con trai lấy vợ?. Theo kinh nghiệm của anh thì chắc thằng ng yêu em có đứa khác đẹp hơn em, mới hơn em hoặc là con gia đình giàu, bố mẹ làm to nên chìm vào tình yêu mới rồi chứ thằng con trai còn yêu em thì chẳng có lý do gì để đi lấy người khác cả. Một lý do duy nhất có thể nghe được là vì gia đình ngăn cản quyết liệt nên đành theo chữ hiếu từ bỏ tình yêu nhưng em không phải là ở trong trường hợp này.
    Nhưng mà chuyện tình cảm mà, ai mà ép được yêu phải thế này thế kia, anh ta không còn dành tình yêu cho em nữa thì biết làm sao bây giờ. Em có thể tìm hiểu rõ nguyên nhân tại sao nhưng ko nên níu kéo và xin anh ta quay lại. Khuyên em hãy bình tĩnh và xử sự có nhân văn để cho thằng ng yêu nó phục suốt đời.
    Mà theo anh thì không phải là cuộc chia tay nào cũng là thất bại, đôi khi đó là may mắn cho mình. Bản thân anh cũng đã rất yêu một người, nhưng rồi chia tay trong đau khổ thời gian dài. Nhưng bây giờ anh đã có vợ, một người vợ mà anh thấy mình may mắn mới có, anh lại cảm ơn cuộc chia tay kia...
    Vậy đó, cứ lạc quan mà sống nhé!
  13. hoahongxanh88

hoahongxanh88
    Bình Luận:
    2,813
    Ưa thích:
    2,034
    Chị cứng từ hồi chưa tập gym cơ, cơ thể có thể yếu ớt nhưng tin thần thì phải cứng mới vượt được sóng gió chứ :D
  14. binhcobapp

binhcobapp
    Bình Luận:
    43
    Ưa thích:
    33
    lời khuyên chỉ là ở 1 khía cạnh nào đó thôi, dù gì chủ topic cũng dc chút gì đó an ủi, chứ nói thật chứ chỉ có ng trong cuộc mới hiểu dc, Đúng là tình yêu, có 1001 tình cảnh khác nhau, và mình cũng nắm trong 1001 đó! mình hiểu dc tâm trạng của bạn lúc này. Hy vọng chủ topic sẽ đưa ra dc 1 quyết định đúng đắn, dù có thế nào đi nữa cũng hãy làm hết mình, để sau này không phải hối tiếc. Good luck to u :)
  15. Miss_Smile

Miss_Smile
    Bình Luận:
    95
    Ưa thích:
    47
    @nameless0611 : A ở Thái Bình ạ? Vậy cũng ko xa HP lắm. Cát Bi ở trên phố a ạ, e ở Đồ Sơn vùng biển nên hơi xa chút, chắc phải hơn 20km. A có dịp về Đồ Sơn ghé khu 3 có Đảo Dáu Resort, trong đó họ làm biển nhân tạo và có đồi núi cáp treo các kiểu, nhìn cũng hay hay. Nhưng đi chơi biển phải vào Hè mới thích, khách du lịch họ về nghỉ đông vui nhộn nhịp lắm, ngắm người thôi đã thấy vui mắt rồi a ạ ^^ Chứ Tết về biển e rằng hắt hơi sổ mũ liên tục vì trúng gió :confused:. Tự nhiên nhắc đến hải sản e lại thấy thèm, đi học ĐH xa nhà e nhớ cái mùi mặn mặn của gió biển và nhớ những món ăn ngon mà chỉ có vùng biển mới thường xuyên đc ăn. E chán cơm sinh viên lắm rùi. Ôi! Muốn bắt xe về Đồ Sơn ngay thôi :")
  16. Miss_Smile

Miss_Smile
    Bình Luận:
    95
    Ưa thích:
    47
    @nameless0611 @hoahongxanh88 @binhcobapp @Haivt @everybody2003 : Nhờ có topic này mà e đã có thể bình tâm lại để suy nghĩ mọi chuyện thấu đáo hơn. E sẽ làm những điều mình cho là cần phải làm lúc này. Hi vọng mọi chuyện sẽ ổn. E xin cảm ơn tất cả mọi người đã đọc những dòng tâm sự, cảm nhận của e và cho e những lời khuyên chân thành nhất trong lúc e đang rối ren ko suy nghĩ được gì. Chúc mọi người vững bước trên con đường GYM mình đã chọn nhé, hạnh phúc và thành đạt trong cuộc sống nữa :)
    binhcobapp, nameless0611hoahongxanh88 ưa thích bài này