Thể hình cho người mới tập gym dễ theo

Thảo luận trong chuyên mục 'Người Mới Tập Thể Hình' tạo bởi Haroro_vt89, ngày 2/12/14.

1. Haroro_vt89 Tư Vấn Ban Quản Trị

Haroro_vt89
    Bình Luận:
    2,085
    Ưa thích:
    2,107
    Bạn muốn tăng sức mạnh, cơ hay muốn theo một chương trình tập thể hình nhưng không biết bắt đầu từ đâu? Đây là những quy tắc cơ bản và những chương trình tập dễ theo.

Mọi người tập đều bắt đầu từ đây ít nhất một lần: bạn là người mới trong phòng tập gym, và bạn không biết bắt đầu từ đâu, nâng tạ thế nào, hay làm cách nào để sử dụng máy tạ. Bạn có thể tìm sự trợ giúp từ đây!

Tôi sẽ nói với bạn những quy tắc cơ bản khi bắt đầu một chương trình nâng tạ; cho dù nó là tập sức mạnh, giảm cân, hay tăng cơ, hay chỉ là fitness. Bài báo này và chương trình tập sẽ giúp bạn hiểu về những quy tắc và đặt những bước chân đầu tiên đúng cho con đường đi tới thể hình và sức khỏe lành mạnh.

Chương trình tập sức mạnh cung cấp kết quả tuyệt vời cho những người đã thử và đã thất bại trong con đường đi tới fitness chỉ bằng ăn kiêng hay tập thể dục cardio. Luyện tập bền bỉ (nhiều hơn 2 lần một tuần, trong 12 tuần) có thể cho bạn những lợi ích sau đây:
    • Tăng cường cơ bắp
    • Tăng cường sức mạnh gân
    • Tăng cường sức mạnh dây chằng

Tất cả những cái này tạo nên một cơ thể khỏe mạnh hơn và đẹp hơn đồng thời giảm thiểu chấn thương.

Một số phép "lịch thiệp" khi tập thể hình
    • Để bắt đầu, luôn mang theo khăn lau và hãy lau sạch dụng cụ máy tập bạn sử dụng
    • Để tạ trở lại vị trí sau khi đã sử dụng
    • Đừng ngồi nghỉ trên máy, ghế tập lâu trong khi người khác đang chờ đợi
    • Đừng nói chuyện trên điện thoại nơi đông người tập. Điều này là người tập khác bị xao nhãng.

Những lỗi thường gặp nên tránh

• Dùng tạ quá nặng, quá sớm; luôn bắt đầu với mức dưới mức khả năng của bạn và từ từ tăng lên trong chương trình tập đầu tiên. Nếu kỹ thuật tập của bạn không đúng, bạn sẽ vung tạ, hoặc sử dụng quán tính, điều này là dấu hiệu bạn sử dụng tạ quá nặng. Sử dụng quán tính tăng xác suất gây chấn thương và giảm hiệu quả cho nhóm cơ mục tiêu.
    • Dùng mức tạ quá thấp; luôn luôn thực hiện an toàn, nhưng nếu bạn có thể thực hiện được 30 lần/hiệp cho một mức tạ thì hãy nghĩ tới việc tăng trọng lượng tạ. Lời khuyên: không nên tăng trọng lượng tạ quá 5% trong một thời điểm.
    • Động tác quá nhanh; thực hiện động tác quá nhanh không có lợi ích gì cả. Một trong những điểm lợi trong việc nâng tạ chậm và khống chế, bao gồm sử dụng cơ và lực nhiều hơn, kích hoặt cả sợi cơ chậm và nhanh.
    • Không nghỉ đủ, hoặc nghỉ quá lâu, cả hai điều này đều gây bất lợi. Lời khuyên: Thời gian nghỉ được khuyên dùng khoảng từ 30-90 giây.

Chương trình tập tạ và sức mạnh cho người mới

Chương trình tập này được thiết kế để đảm bảo sức khỏe đồng thời đạt được những lợi ích thể hình cho người chưa từng nâng tạ trước đó, hay người có ít kinh nghiệm.

Bạn có thể thấy hầu hết các bài tập là dựa trên máy tập. Điều này là cố ý vì cơ thể người mới chưa được chuẩn bị sẵn sàng, thân chưa đủ mạnh để trợ giúp và dễ bị chấn thương hơn khi nâng tạ tự do (tạ đôi hay tạ đòn). Tuy nhiên nếu phòng tập bạn không đủ dụng cụ bạn có thể tham khảo các bài sau đây:

Giáo án 3 buổi/ 1 tuần - Theo Allpro | webthehinh.com
    Giáo án luyện tập cho ngưới mới tập (Từ 0 - 1 năm). Bản Doc, Pdf trang 1 | webthehinh.com
    [Stronglift] Giáo trình 3 buổi / tuần | webthehinh.com

Sử dụng máy trợ giúp những vùng yếu hơn và cho phép nhóm cơ mục tiêu được cô biệt và mạnh mẽ hơn trước khi sử dụng tạ tự do.

• Thực hiện chương trình tập này ít nhất 2 lần một tuần, lợi ích về sức mạnh và thể hình sẽ đạt được với chỉ 2 buổi tập tập một tuần.
    • Nghỉ ít nhất một ngày giữa các buổi tập.
    • Để đạt được lợi ích cho sức khỏe, ít nhất thực hiện 1 hiệp 8-12 lần tới ngưỡng thất bại; và điều này có nghĩa là mức tạ đủ nặng để khiến cơ thể mệt đáng kể trong 8-12 lần
    • Để đạt được lợi ích fitness, thể hình, thực hiện ít nhất 2 hiệp 8-12 lần/hiệp tới mức thất bại; và cũng như trên điều này có nghĩa là chọn mức tạ đủ nặng để cơ mệt mỏi và không thể thực hiện được thêm nữa nếu không nghỉ khoảng 30-90 giây.
    • Thực hiện một lần mất khoảng 4-5 giây để thực hiện toàn bộ động tác; với chuyển động chậm và khống chế.
    • Nghỉ ít nhất 30 giây và không nhiều hơn 90 giây giữa các hiệp của mỗi bài tập; và nghỉ khoảng 1 đến 2 phút giữa các bài tập.
    Chương trình tập thể hình cho người mới

Tập cardio

[​IMG] [​IMG]

Làm nóng bằng cách tập cardio 5-10 phút như chạy trên máy tập, đi bộ, nhảy giây, tăng cường lưu thông máu và làm nóng cơ thân.

Các bài tập thể hình

Leg Press

[​IMG] [​IMG]

Leg Extensions

[​IMG] [​IMG]

Lying Leg Curls

[​IMG] [​IMG]

Seated Leg Curl

[​IMG] [​IMG]
    Wide-Grip Lat Pulldown
    [​IMG] [​IMG]
    Machine Bench Press

[​IMG] [​IMG]

Machine Chest Fly

[​IMG] [​IMG]
    Triceps Pushdown - Rope Attachment

[​IMG] [​IMG]

Machine Bicep Curl

[​IMG] [​IMG]

Machine Shoulder (Military) Press

[​IMG] [​IMG]
    Ab Crunch Machine

[​IMG] [​IMG]

Air Bike

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

Lời khuyên khi tập luyện

Đây là những lời khuyên giúp chương trình tập mới của bạn hiệu quả hơn:
    • Uống đủ nước! Đảm bảo ống 8-10 ly nước mỗi ngày; thiếu nước khiến bạn yếu, và không đủ hiệu quả trong phòng tập. Uống nhiều nước trong buổi tập.
    • Ăn một bữa nhỏ có chứa khẩu phần protein nạc và carb phức hợp ngang nhau khoảng 30-60 phút trước mỗi buổi tập và như thế trong khoảng 60 phút sau khi bạn đã tập. Bữa ăn lớn là không cần thiết, chỉ cần đủ protein và carb để nạp năng lượng và phục hồi cơ thể.
    • Nếu bạn cũng đồng thời thực hiện cardio để giảm cân, hãy thực hiện nó sau khi tập tạ, không phải trước khi; hay là tập vào lúc khác.
    • Hãy giữ nhật ký bạn đã thực hiện gì và khi nào bạn thực hiện nó. Bạn cũng có thể ghi nhật ký trên chuyên mục nhật ký thể hình tại webthehinh.com để theo dõi và tạo động lực.
    • Bạn cũng có thể đăng ảnh trên diễn đàn để anh chị em góp ý và đánh dấu thành công của mình.
    webthehinh.com (bodybuilding.com)
    Last edited by a moderator: 2/12/14
    locnd, annhan9, vula010915 các thành viên khác ưa thích bài này.
  2. GLinh

GLinh
    Bình Luận:
    155
    Ưa thích:
    14
    E là con gái có nên tập theo bài này ko ạ?
    Hay tập theo bài Cẩm nang fitness cho nữ (Cẩm nang fitness dành cho nữ | webthehinh.com thì hơn ạ?
    Nếu ở phòng tập ko có đủ máy tập như trong hình thì ntn ạ?
    Và có nên nghe nhạc khi tập ko ạ?
    E cảm ơn!
  3. Tiêu Thắng

Tiêu Thắng
    Bình Luận:
    11
    Ưa thích:
    0
    Tên bài tập tiếng Anh, nên không biết bài đó tập cho cơ gì.
    Sao anh không phân lịch tập ra thứ mấy tập cái gì, chứ nhìn hình vậy thì sao biết được !!
  4. Kevin Dzung

Kevin Dzung
    Bình Luận:
    193
    Ưa thích:
    50
    Có một câu muốn hỏi chủ thớt.

Nên ép tạ liên tục hay theo sức mình.

Ví dụ:

Buổi 1 đẩy 10kg x 4 hiệp x 8 phát
    Buổi 2 đẩy 12kg x 4 hiệp x 8 phát

Cứ tăng thế liên tục theo thời gian

Hay cứ đẩy 8 phát x 4 hiệp theo sức mình. Khi nào thấy đẩy 8 phát quá nhẹ rồi mới tăng tạ?

Hoặc như 1 giáo án khác: Tuần 1: 10 phát x 3 hiệp, Tuần 2: 10 phát x 4 hiệp, Tuần 3: 10 phát x 5 hiệp. Tuần 4: Quay lại 3 hiệp nhưng tăng tạ.

Căn bản cũng thấy phân vân!
    JaxTrang còi ưa thích bài này.
  5. TuanAnh1203

TuanAnh1203
    Bình Luận:
    7,014
    Ưa thích:
    6,203
    Stick lên VIP để các bạn mới vào khỏi hỏi lung tung đi mod.
  6. Pthanhvan

Pthanhvan
    Bình Luận:
    1,614
    Ưa thích:
    1,154
    mục tiêu của em là gì? giảm mỡ hay tăng ký? Em tập bên fitness dành cho nữ là tốt rồi.
    Nhìn hình và tham khảo thêm đi em, và tốt nhất là làm quen với tên bài tập bằng tiếng Anh. Người ta viết rõ ràng và hình ảnh như vậy rồi mà còn đòi hỏi quá nhỉ?
    Tâm92 ưa thích bài này
  7. McINTYRE

McINTYRE
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    giáo trình này cũng còn tùy người hả bạn
  8. Ryu1508 Moderator Ban Quản Trị

Ryu1508
    Bình Luận:
    7,184
    Ưa thích:
    4,515
    Ý là ai decondition quá thì theo, còn ko theo các giáo trình khác hiệu quả hơn
  9. Addy Nguyen

Addy Nguyen
    Bình Luận:
    618
    Ưa thích:
    227
    Mình là nguoj mới tập chac hợp nek :LOL:
  10. BigBoy0910

BigBoy0910
    Bình Luận:
    1,093
    Ưa thích:
    447
    đang định SL 1 tg. Dạo này khó lên tạ quá :oops:
    TungPT ưa thích bài này
  11. Ryu1508 Moderator Ban Quản Trị

Ryu1508
    Bình Luận:
    7,184
    Ưa thích:
    4,515
    cỡ ông sao theo SL nổi :ROFLMAO:
  12. BigBoy0910

BigBoy0910
    Bình Luận:
    1,093
    Ưa thích:
    447
    lol. Hỏi thật là có nên SL k. Hay nên chơi cái nào khác
  13. Ryu1508 Moderator Ban Quản Trị

Ryu1508
    Bình Luận:
    7,184
    Ưa thích:
    4,515
    thiệt mà, mình tạ nặng quá sao theo SL lên tạ mỗi buổi tập dc. Mà giờ đang theo cái gì, mức tạ 4 bài chính sao rồi
  14. BigBoy0910

BigBoy0910
    Bình Luận:
    1,093
    Ưa thích:
    447
    Bench tầm 70kg
    OHP 50
    Squat cỡ 120
    DL 140
    Bench là khó lên nhất @@
  15. Ryu1508 Moderator Ban Quản Trị

Ryu1508
    Bình Luận:
    7,184
    Ưa thích:
    4,515
    vậy là cỡ mình. Thử theo texas method xem.
    tm1.
    BigBoy0910 ưa thích bài này
  16. BigBoy0910

BigBoy0910
    Bình Luận:
    1,093
    Ưa thích:
    447
    tuần sau chơi luôn. Thank nhé
  17. thachsanh Don Vittorio Ban Quản Trị

thachsanh
    Bình Luận:
    3,796
    Ưa thích:
    4,616
    Em có thể theo chương trình này. Nếu không có dụng cụ thì thay thế bài tập bằng bài tương tự. Nghe nhạc khi tập hay không là tùy sở thích của em thôi.
    Với phương pháp dành cho người mới này thì tăng tạ theo sức của mình. Có nghĩa là nếu mức tạ hiện tại có thể đẩy dễ dàng được nhiều lần thì tăng mức tạ.
    GLinh ưa thích bài này
  18. zDarkness

zDarkness
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Mình mới tập được 3 tuần, bình thường cũng tập với mấy cái máy như trong hình với 1 vài máy khác, mức tạ tầm 20-25 kg tập hết sức thì được 20-25 lần, tập 3 hiệp mỗi máy. Sáng hôm sau thì thấy cơ bắp rất đau. Mình đọc các bài trên webthehinh thì được biết đau cơ là tốt nên kệ.
    Vấn đề là hôm nọ mình đọc thấy bài này, thấy hay nên hôm qua đi tập thử, mình đã nâng mức tạ lên để được tầm 10-12 lần là hết sức, tập 3 hiệp như mọi khi. Sáng hôm nay mình thức dậy rất hoang mang vì cơ không bị đau chút nào cả, có những nhóm cơ bình thường đau đến 2-3 ngày, nay không thấy đau, chỉ có 1 vài nhóm cơ thấy mỏi mà thôi.
    Mình muốn biết như vậy là tốt hay xấu ? Sợ mất công tập lại khong hiệu quả.
    Mình vừa xem 1 bài ở web khác thấy có nói là 6 tuần tập đầu tập mức tạ vừa tập 30 lần, về sau mới tập nặng 15 lần, vậy có đúng không ?
    Cám ơn
  19. zDarkness

zDarkness
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Không có ai ở đây à :s
  20. bebui

bebui
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    nếu tập tạ mà bị đau lưng thì sao vậy anh
  21. SoiSan

SoiSan
    Bình Luận:
    114
    Ưa thích:
    17
    Em đan bị béo theo mấy anh nên tập tăng cơ trước hay tập cardio để giảm béo trước ạ
  22. TuanAnh1203

TuanAnh1203
    Bình Luận:
    7,014
    Ưa thích:
    6,203
    Chưa đau vì chưa đến ngưỡng, mà đau quá thì là vượt ngưỡng.
  23. AT99

AT99
    Bình Luận:
    3
    Ưa thích:
    1
    Năm nay em 16 tuổi em là nam . Chiều cao em 1m62( khá thấp ) . Cho em hỏi là tập gym thì có ảnh hưởng gì tới việc phát triển chiều cao độ tuổi này k ạ? Và mình nên tránh những bài tạp nào ạ?
    Addy Nguyen ưa thích bài này
  24. Bạch Dương

Bạch Dương
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    Rất hửu ích cảm ơn web
    Cho e hỏi e thân hình rất nhỏ con
    Nặng chỉ đk 40k năm nay 23t rồi mà ko khác gì con nít ng rất nhỏ e thấy mặc cảm
    E muốn e web tư vấn cho e
    Bây giờ e tập thì ăn những gì để có thể giúp cơ bắp xương e lớn đk ko ạ
  25. Ducbv

Ducbv
    Bình Luận:
    3
    Ưa thích:
    0
    Em mới tập tành nè, đang tính vừa tập Strength trên freeletics kết hợp thêm tập gym cơ ngực và tay. Thông tin cơ bản.
    Nam
    Cao 176cm
    Nặng 73kg
    Tuổi 22
    Các bác từ vấn coi em nên tập theo giao trình này hay không với.
  26. Ducbv

Ducbv
    Bình Luận:
    3
    Ưa thích:
    0
    Còn tuy vào chiều cao của bác nữa, thường thấy mấy ông nhe nhe kg hay ăn uống bổ sung để tăng kg kèm tập mới lên được. #có gì sai các bác khác bổ sung nhé.
  27. danongcobap

danongcobap
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Mình cũng muốn thử tập tạ nhưng không biết có ồn không vì chưa tập bao giờ cả...các bác tư vấn giúp em nhiều nhé cảm ơn mọi người
  28. Hollayaz

Hollayaz
    Bình Luận:
    687
    Ưa thích:
    237
    Cứ tập đi, ồn gì ?
  29. TheHammer

TheHammer
    Bình Luận:
    2,111
    Ưa thích:
    1,351
    Tập tạ thì rất ồn, cục sắt 10kg rơi xuống đất thì dù có lót cao su cũng sẽ kêu to, túm lại là rất ồn.
    Thế theo bạn có ai mới đẻ đã tập tạ rồi ko, ai chả phải có lần đầu tiên
  30. phamchau

phamchau
    Bình Luận:
    1
    Ưa thích:
    0
    chỗ em tập có cơ bản là đủ các máy trừ cái Triceps Pushdown - Rope Attachment với cái Machine Shoulder (Military) Press emcó thể thay 2 cái đó bằng 2 cái nào khác dc ạ?
    Em cao 1m70 nặng 70kg làm văn phòng nên mỡ tích ở bụng nhìu cần giảm bụng khẩn cấp mấy cái quần bung nút hết trơn rồi, PT chỗ em tập lên lịch chạy bộ 30p, xe đạp 10p, tập eo, bụng xong một buổi mấy bác góp ý cho em với ạ. Mới đi tập nên còn bỡ ngỡ hoang mang lắm
  31. Haroro_vt89 Tư Vấn Ban Quản Trị

Haroro_vt89
    Bình Luận:
    2,085
    Ưa thích:
    2,107
    Chỗ bạn tập có PT thì nên theo hướng dẫn cụ thể.
    Theo miêu tả thì bạn đang muốn giảm cân-giảm mỡ... PT lên lịch vậy đúng rồi.
    Đã tập thì phải duy trì và kiên trì, đừng bỏ ngang, cố lên
    phamchau ưa thích bài này
  32. mutsuvienmin

mutsuvienmin
    Bình Luận:
    10
    Ưa thích:
    0
    cho em hỏi,em đã giảm cân theo lowcarb được 3 tháng để giảm cân vậy có thể tập được gym hay tạ gì ko ạ,em tìm mãi mà ko có chủ đề này ???
  33. Haroro_vt89 Tư Vấn Ban Quản Trị

Haroro_vt89
    Bình Luận:
    2,085
    Ưa thích:
    2,107
    Được chứ em, càng tốt.
    Gym hay bất kỳ môn thể thao nào cũng được, sẽ giúp em khỏe mạnh và có body đẹp.
    Hãy nghiên cứu và làm quen dần dần để tiênbbọi nhé
  34. mutsuvienmin

mutsuvienmin
    Bình Luận:
    10
    Ưa thích:
    0
    theo em biết thì tập gym với tạ thì có thể tăng hoặc giảm cân ,vậy em muốn giảm thì dùng những bài tập như thế nào ạ
  35. Haroro_vt89 Tư Vấn Ban Quản Trị

Haroro_vt89
    Bình Luận:
    2,085
    Ưa thích:
    2,107
    Tất cả các môn thể thao đều giúp mình tăng hoặc giảm cân, giúp cơ thể khỏe mạnh và săn chắc. Chứ ko riêng gì môn tạ .
    Việc tăng hay giảm cân là phụ thuộc vào Dinh dưỡng.
    _ kcalo in > kcako out : tăng cân
    _ kcalo in < kcalo out : giảm cân

Việc ăn uống để tăng/giảm cân nên được theo dõi kỹ, và từ từ để cơ thể thích nghi. Đừng suy nghĩ kiểu " em muốn giảm 10kg/tháng" , rất nguy hiểm cho sức khỏe
  36. An.

An.
    Bình Luận:
    3,055
    Ưa thích:
    1,199
    2 năm nghỉ rồi giờ chắc phải tập lại theo cái giáo án mới này thôi, sức không có như xưa nữa
  37. Bảo Toàn

Bảo Toàn
    Bình Luận:
    32
    Ưa thích:
    15
  38. Tatcuongdl91

Tatcuongdl91
    Bình Luận:
    12
    Ưa thích:
    3
    Các a tập thể hình lau năm cũng như mấy a quản lý phòng tập cho e hỏi 1 chút.e đang muốn mở 1 phòng tập thể hình ( dân ở quê thôi ạ ) phòng tập loại trung thôi thì tầm 250 - 300tr đủ k ạ chưa có mặt bằng.với cả e cũng muốn m học thêm để trở thành 1hlv của phòng tập thì đến đâu được ạ.ai biết chỉ giùm e ở Hà nội ( ở vinh thì càng tốt ) thank các bro đã đọc bài :happy:
  39. anh khang

anh khang
    Bình Luận:
    3
    Ưa thích:
    0
    e năm nay 17 tuổi cao 167cm nặng có 47kg. vậy e có nên tập gym không ạ.
  40. Tatcuongdl91

Tatcuongdl91
    Bình Luận:
    12
    Ưa thích:
    3
    Nếu như e k có vấn đề về tim mạch thì nên đi tập.e thế là gầy quá rồi đó
  41. anh khang

anh khang
    Bình Luận:
    3
    Ưa thích:
    0
    em gầy vậy, mỗi ngày tập gym thời gian bn là vừa ạ
  42. Tatcuongdl91

Tatcuongdl91
    Bình Luận:
    12
    Ưa thích:
    3
    A thì tập nghiệp
    dư.cũng chua chuyên sâu.e nén tập từ 3-5h chiều.khi đấy là tốt nhất.tập hết sức nhớ chia buổi để tập cho cơ có thời gian nghỉ.nếu có đk thì đến phòng tập có hlv.ngta sẽ chỉ cho e cụ thể.chúc e dai thành công
  43. Tấn Lợi

Tấn Lợi
    Bình Luận:
    5
    Ưa thích:
    0
    Em cao 1m63 nặng 40kg tay chân nhỏ quá đi tập 3 tuần r mà chưa năng mức tạ 10kg đc ạ. Vào phòng gym thì đẩy tạ mõi bửa. ( nằm ngang cà nghiêng ) ngoài ra còn tập tạ ( 2 & 4kg ) nhưg k bk tập ntn cgo chuẩn xin đc hỏi ý kiến ạ
  44. Tatcuongdl91

Tatcuongdl91
    Bình Luận:
    12
    Ưa thích:
    3
    E có tinh thần thế là tốt.cái đầu tiên là r phải sẵn sàng tư tưởng.chấp nhận là mình không bằng người ta.đầu tiên cứ tập theo bài nhẹ đến lớn.e lên YouTube xem ngta chia buổi tập ntn rồi e cũng theo nt nhưng cường độ nhẹ hơn nếu có đk thi dùng thêm thực phẩm hỗ trợ.a nghĩ nếu e kiên trì được 1 năm thì mọi chuyện sẽ khác đấy.cố lên e dai.chúc e thành công
  45. Tấn Lợi

Tấn Lợi
    Bình Luận:
    5
    Ưa thích:
    0
    Vâng em cám ơn ạ. Em có xem trên youtube nhưng có nhiều clip dài và nhìu cái k giải đáp đc thắc mắc. E còn thắc mắc các côg dụng của các dung cụ ( tập cho nhóm cơ nào ) với lại em k bk mình tập đúng chưa bla bla....... anh có link nào hay thì cho em xin vs ạ. Cảm ơn anh nhìu :D
  46. Tatcuongdl91

Tatcuongdl91
    Bình Luận:
    12
    Ưa thích:
    3
    e gõ swequity a thấy giáo án của a ấy tập cungz hay.e xem thử xem sao
  47. Tấn Lợi

Tấn Lợi
    Bình Luận:
    5
    Ưa thích:
    0
    H em tập mức tạ nhẹ r ăn chừng nào tăng cân thì lên mức tạ đc k a? Còn như trên youtube thì bài nào mình bk thì tập hay là tập hết vậy anh??
  48. assyrian007

assyrian007
    Bình Luận:
    2
    Ưa thích:
    0
    Các bác cho em hỏi chút ạ. Em là thành viên mới, năm nay e 28 tuổi. Em rất muốn tập tạ để cải thiện hình thể. Nhưng có 1 vấn đề là tay phải của e bị trật khớp vai do chơi cầu lông, đên nay đã bị dính lại vài lần. Các bác xin cho em lời khuyên là em có thể tập thể hình được ko ạ? và nếu tập thì có phải sắm những đồ gì để hỗ trợ bên tay trợt khớp của em ạ? Em xin chân thành cảm ơn!
  49. Tatcuongdl91

Tatcuongdl91
    Bình Luận:
    12
    Ưa thích:
    3
    Mới đầu e chia theo ngày ấy.rồi trong ngày đó tập nhóm cơ nào.e xem ngta chỉ tập những bài nào xho nhóm cơ ấy.mới đầu e tập được bao nhieu thì tập.nhưng cố gắng tập hết bài của ngta chỉ cho mình.còn về chuyện len mức tạ thì k nhất thiết phải len kg mới len tạ.khi nào r thấy sức mạnh trong ng e tốt lên cảm thấy mức tạ cu nhẹ thì e len tạ.quan trọng nhất la ý chí của e thôi.
  50. Tatcuongdl91

Tatcuongdl91
    Bình Luận:
    12
    Ưa thích:
    3
    Cái này mình k nắm được nên k dám khuyên bưa bạn ạ.bạn nên đến trung tâm thể hình lớn.huấn luyện viên chuyên nghiệp.ngta sẽ chỉ rõ hơn nhé
    assyrian007 ưa thích bài này