Kiểm tra kt deadlift

Chào toàn thể các ace trong diễn đàn
Tình hình là em newbie mới tập gym đc 1 khoảng thời gian ngắn. Chủ yếu là tự mày mò trên mạng các giáo án, chế độ dinh dưỡng...
Em muốn nhờ các anh chị kt giúp e kỹ thuật deadlift của e có những vấn đề j để e khắc phục ạ. Em cảm ơn nhiều !!

Khóa gối lại, nhìn như sắp té đến nơi rồi. Cơ thể luôn căng cứng thì ko phải sợ việc khóa gối. Thứ 2 là nên hít 1 hơi thật lớn vào ổ bụng ( ko hít vào ngực ) rồi gồng chặt mông và xô để lift.

Cũng tốt rồi, thêm 1 chút nữa là lúc kéo tạ khi lưng ở vị trí thẳng đứng, cho thanh đòn tựa vào đùi và ngả phần lưng trên ra sau 1 tí vừa vừa để giãn hết cơ lưng đồng thời hít thêm 1 ít oxy nữa rồi hạ tạ xuống. (Bài này hít oxy 2 lần, 1 lần khi tạ ở dưới và 1 lần khi tạ ở trên)

Cũng tốt rồi, thêm 1 chút nữa là lúc kéo tạ khi lưng ở vị trí thẳng đứng, cho thanh đòn tựa vào đùi và ngả phần lưng trên ra sau 1 tí vừa vừa để giãn hết cơ lưng đồng thời hít thêm 1 ít oxy nữa rồi hạ tạ xuống. (Bài này hít oxy 2 lần, 1 lần khi tạ ở dưới và 1 lần khi tạ ở trên)
kỹ thuật made in duy nguyễn phải ko,tập kiểu đó đem lên đây là ăn gạch đó bác

Kg phải khen ai, mà đó là kĩ thuật bạn à, mà Duy Nguyễn mình cũng chưa xem lần nào và mình cũng không biết Duy Nguyễn là ai. mình chỉ học từ nhà vô địch thể hình không dùng thuốc Jeffwillet. Jeffwillet đã chỉ dạy mình nhiệt tình đầy đủ hết các kiến thức, kĩ thuật tập, phương pháp tập, dinh dưỡng, cadio..... Hy vọng sắp tới đây mình sẽ mở 1 CLB thể hình để hướng dẫn lại cho người khác

Lần sửa cuối:
Kg phải khen ai, mà đó là kĩ thuật bạn à, mà Duy Nguyễn mình cũng chưa xem lần nào và mình cũng không biết Duy Nguyễn là ai. mình chỉ học từ nhà vô địch thể hình không dùng thuốc Jeffwillet
duy nguyễn là ông clip trên mình post đó bác,vậy theo bác ông ở trên thực hiện kt DL là đúng hay sai vì mình thấy kỹ thuật ông này làm khá giống với miêu tả của bác

Sai hay đúng tùy bạn thui, vì duy nguyễn đâu hỏi mình, mình đang góp ý chủ thớt ở bài đầu tiên thôi

Sai hay đúng tùy bạn thui, vì duy nguyễn đâu hỏi mình, mình đang góp ý chủ thớt ở bài đầu tiên thôi
theo quan điểm cá nhân của mình đã là kỹ thuật thì chỉ có sai hay là đúng,sai là sai mà đúng là đúng sao lại có vụ tùy được nhỉ,bạn góp ý chủ thớt đúng kg nói lỡ sai người ta tập theo bị chấn thương thì sao,hoặc nếu may mắn kg chấn thương thì tập mãi theo 1 cái gì đó kg đúng nó thành thói quen thì sau rất khó sửa,bạn đã tư vấn thì phải biết được cái gì đúng cái gì sai chứ đâu nói 50/50 nghe huề vốn vậy được,ae trong diễn đàn có gì chia sẽ để cùng tiến bộ chứ

Vậy cũng đúng, thì kĩ thuật mình góp ý cho chủ thớt rồi đó, nếu ace nào có kĩ thuật thì góp ý tiếp. Vậy là hoàn thiện kĩ thuật bài deadlift rồi đó. Chứ bạn hỏi kĩ thuật của Duy Nguyễn gì đó thì xem như góp ý đủ kiểu thế là lặp lại từ đầu nữa.

Vậy cũng đúng, thì kĩ thuật mình góp ý cho chủ thớt rồi đó, nếu ace nào có kĩ thuật thì góp ý tiếp. Vậy là hoàn thiện kĩ thuật bài deadlift rồi đó. Chứ bạn hỏi kĩ thuật của Duy Nguyễn gì đó thì xem như góp ý đủ kiểu thế là lặp lại từ đầu nữa.
bạn đã vào mấy topic tư vấn thì chắc cũng là dân tập lâu năm có kiến thức mà lại nói kg biết DN là ai nghe cũng lạ(chả biết thật hay chém -))) ),ổng chả phải cao siêu gì cũng chả phải cần biết đến ổng để thích hay ghét cơ mà trong giới gym và tpbs thì nói tới chả ai ko biết,dc khen cũng nhiều mà gạch đá nhận cũng kg ít,lên youtube nhiều khi chả muốn tìm mà nó cứ hiện chình ình lên -)))))) ,còn cái clip trên mình post kỹ thuật nó y xì như bạn nói còn gì ngả lưng ra kê tạ vào đùi đó chả lẽ bạn nhìn kg giống à -))))

À, cái ngả lưng là do điều khiển cơ lưng của mỗi người, mình thì ngả 1 tí khoảng 10 độ thôi là cảm thấy nó căng hết phần cơ lưng rồi, còn Duy Nguyễn cảm thấy ngả nhiêu đó mới giãn hết cơ lưng, do đó phần trên ngả ít nhiều là do người tập (nhiều quá không biết giữ tạ thế nào vì mình chưa ngả nhiều như thế) cái clip của chủ thớt quan trọng nhất là phần nâng tạ từ dưới đất lên (kĩ thuật của chủ thớt là OK), do chủ thớt chưa thẳng ngả hết cơ lưng ở phần trên và chưa hít thêm oxy để hạ tạ, nên góp ý cho chủ thớt vậy đó. ACE có gì chỉnh thì cứ góp ý thêm.

Trong thể hình, form kĩ thuật chuyển động 1 vài dạng. Do đó bạn học form chỉ 1 người, người đó là ai, câu trả lời là người có giải trong thi đấu. Và mình đã chọn Jeffwillet, Jeffwillet là vô địch không dùng thuốc (dinh dưỡng tự nhiên). Jeffwillet đã dạy mình đủ thứ về phương pháp tập, form kĩ thuật, dinh dưỡng, cardio............

http://www.jeffwillet.com/

Lần sửa cuối:
Cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn.
Trên đây thì em đã hiểu ra 2 vấn đề quan trọng trong deadlift đó là gồng cơ xô và cơ mông khi lift.
Cách gồng cơ xô thì e có tìm hiểu đc trên mạng và theo đó thì đại khái kỹ thuật là mình cầm thanh đòn nhưng dùng lực sao cho cảm giác là mình đang bẻ cong thanh đòn, ưỡn ngực, ép cho xương bả vai vào nhau —> gồng cơ xô.
Tuy nhiên mấy bác có nhắc đến vấn đề là gồng cơ mông. Em vẫn chưa thực sự cảm nhận đc là gồng cơ mông nó ntn. Vậy mấy bác có thể chỉ giáo giúp em kỹ thuật gồng cơ mông đc ko ?
Em xin cảm ơn!

Gồng cơ mông --> Cái này thì hỏng biết nè --> mình tập trung vào form ở dưới và ở trên, còn cái mông thì không để ý. Vì bài này toàn thân, các cơ đều gồng lên hết hihihi

Bạn xem kĩ lại xem có phải Jeff ưỡn lưng không? Tôi thì cho đó là chuyển động hông!?

Ưỡn phần lưng ra sau 1 tí (phần lưng này tính từ thắt lưng hông đến cổ, hông đẩy tới thì lưng ngả ra sau, góc đẩy này rất nhỏ bằng khoảng cách đẩy của hông), Jeff chỉ mình vậy đó

Có thực Jeff chỉ vậy ko hay bạn suy đoán? Bạn dẫn nguồn xem. Tôi vừa đọc qua web bạn chia sẻ thì không phải đâu nhé. Động tác có thể hơi giống nhất là với tạ nặng, nhưng thực ra là log out hông thôi.

Hic, mình được Jeff huấn luyện kĩ càng, 10 năm rùi. Bạn thấy MaxOT đa số bị chê bai đủ thứ, dinh dưỡng cực cao ....... Khi bạn xem những tài liệu trên web thì đó chỉ là cơ bản, nếu bạn được Jeff chỉ chuyên sâu thì khác dữ lắm, form kĩ thuật, điểm, dinh dưỡng, những bài tập thu gọn, cách hít thở (hít thở mình tập không cũng mất hết 2 tháng).....

Nếu bạn hỏi gì về MaxOT mình sẵn sàng chỉ bạn (nếu bạn thích nó) vì nếu mình chỉ bạn thời gian rất nhanh so với những gì mình tích lũy từ từ trong 10 năm.

Thời gian tập ngắn, rất thoải mái, mạnh khỏe cực kì, mình tận dụng được nó làm nền tảng sức khỏe để mình có thể làm việc riêng của mình như kinh doanh, gia đình, bạn bè .....

Lần sửa cuối:
Khi tạ nâng ở vị trí thẳng đứng thì đừng ngả ra sau quá mức, ngả ít như mình nói ở trên và hít thêm oxy để hạ tạ xuống

Tôi quote lại Jeff trên trang đó đó. Bạn đọc lại xem. Jeff nói khi đứng thẳng sau phase kéo tạ lên thì KHÔNG ưỡn lưng bằng cách ngả ra sau.
Về cách thở thì có nhiều biến thể, không kết luận cái nào chuẩn hơn mà tùy mỗi người hợp cái nào. Bạn cho link xem.

Once I am standing straight I don’t hyper extend my back by leaning backwards. Đây là ý không ngả quá mức. I stop and prepare mentally for the second part of the movement. Ngừng lại để hạ tạ

Tôi quote lại Jeff trên trang đó đó. Bạn đọc lại xem. Jeff nói khi đứng thẳng sau phase kéo tạ lên thì KHÔNG ưỡn lưng bằng cách ngả ra sau.
Về cách thở thì có nhiều biến thể, không kết luận cái nào chuẩn hơn mà tùy mỗi người hợp cái nào. Bạn cho link xem.
trên web hỏi, bạn gởi mail cho Jeff hỏi thêm, mua thêm vài bộ đĩa của Jeff. Vậy mới đầy đủ

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn.
Trên đây thì em đã hiểu ra 2 vấn đề quan trọng trong deadlift đó là gồng cơ xô và cơ mông khi lift.
Cách gồng cơ xô thì e có tìm hiểu đc trên mạng và theo đó thì đại khái kỹ thuật là mình cầm thanh đòn nhưng dùng lực sao cho cảm giác là mình đang bẻ cong thanh đòn, ưỡn ngực, ép cho xương bả vai vào nhau —> gồng cơ xô.
Tuy nhiên mấy bác có nhắc đến vấn đề là gồng cơ mông. Em vẫn chưa thực sự cảm nhận đc là gồng cơ mông nó ntn. Vậy mấy bác có thể chỉ giáo giúp em kỹ thuật gồng cơ mông đc ko ?
Em xin cảm ơn!
Gồng mông >> Tưởng tượng bạn sắp xuất tinh ( sr thô nhưng mà thật). Nghiêm túc 1 chút. Muốn gồng mông thì bạn tưởng tượng ai đó đang muốn thông đít mình và mình cố gắng khít mông lại để không bị thông hoặc là tưởng tượng dậm 2 chân xuống đất và dùng chân xé toạc mặt đất thành 2 nửa.
Gồng mông ở vị trí lock out khi thanh bar nằm ở vị trí cao nhất.

Cần gì phải ngả ( hyper extend) để kích hoạt đc cơ lưng. Trong khi nếu ngả ( hyper extend) mà không sử dụng cơ lưng thì còn tăng nhiều nguy cơ chấn thương hơn. Xem các pro train là 1 chuyện, nhưng học đc theo ko phải dễ dàng. Họ đạt đến trình độ kĩ thuật cảm nhận, sử dụng cơ bắp thượng thừa. Ko phải cứ làm theo y như động tác đã là đúng. Vì vậy cho nên cứ đi theo những cái cơ bản. Nâng cao thì tự mỗi người tập sẽ tự ứng dụng đc theo thời gian.

Gồng mông >> Tưởng tượng bạn sắp xuất tinh ( sr thô nhưng mà thật). Nghiêm túc 1 chút. Muốn gồng mông thì bạn tưởng tượng ai đó đang muốn thông đít mình và mình cố gắng khít mông lại để không bị thông hoặc là tưởng tượng dậm 2 chân xuống đất và dùng chân xé toạc mặt đất thành 2 nửa.
Gồng mông ở vị trí lock out khi thanh bar nằm ở vị trí cao nhất.
=))))))))))))

Haroro_vt89

Tư Vấn
Ban Quản Trị
Mình cũng xin góp ý 1 chút:
_ Squat và Deadlift thực sự là 2 bài cực kỳ khó luôn.
Vì tập 2 bài này bạn phải sử dụng nhiều nhóm cơ trên Cơ thể nhất.
Nếu khả năng cảm nhận Cơ của bạn chưa tốt (những bạn mới tập dưới 6 tháng) , thì chỉ nên tập nhẹ để quen Form, đừng ham hố lên tạ nhanh nhé.

_ Về kỹ thuật thì cực kỳ khó nhé, mình sẽ định hướng để các bạn dễ tìm hiểu.
về kỹ thuật thực sự nó chia làm 3 nhánh: cho người lưng dài, lưng bình thường, lưng ngắn.
các bạn xem mình thuộc nhóm nào thì tìm hiểu sâu vào nhóm đó.
Vì trọng tâm 3 nhóm sẽ khác nhau nên kỹ thuật sẽ hơi khác nhau 1 tí.
khi tập Squat, Deadlift chúng ta luôn quan tâm đến trọng tâm để cách dồn lực được chính xác và an toàn.
Giải thích hết ở đây thì dài dòng lắm. Các bạn cứ từ từ nghiên cứu sẽ hay hơn :D

_ Việc kéo tạ lên điểm cao nhất: "sẽ đứng thẳng" hay "ngã ra sau 1 chút"
mình coi rất nhiều clip hướng dẫn trên youtube thì có cả 2 luồng ý kiến... nhưng kết luận ý kiến "đứng thẳng" chiếm 70%, và đây cũng là cách "cơ bản nhất" và "an toàn nhất"

Lần sửa cuối: