Tăng 3cm sau tuổi 19

*Rview quá trình tập luyện tăng chiều cao sau 1 năm.
*Mình sinh năm 1998 bắt đầu ngưng chiều cao từ lớp 12.:(
_Tháng 8/2017 mình cao 1m69 ,do sống ở Tp.hcm nên 1m69 là trung bình dưới so với các bạn cùng trang lứa ,do đó mình bắt đầu luyện tập !!!
_Chế độ luyện tập : Bước 1 : Bắt đầu là các bài tập yoga kéo dãn cơ (các bạn có thể tham khảo các clip về yoga tăng chiều cao trên mạng), vì nếu bạn không hoặc ít tập thể thao và hay ngồi nhiều thì các bạn sẽ mất đi ít nhất là 1-2cm chiều cao do lưng gù xuống . Sau 2 tháng tập yoga lưng mình thẳng ra,dáng đi nhìn cũng đẹp hơn phần nào,lúc đó mình cao đúng 1m7.
Bước 2 : mình ngưng tập yoga vì lưng đã được thẳng ra,sau đó mình bắt đầu đi bơi và chơi bóng chuyền, mỗi môn chơi 3 ngày / tuần. Ở môn bơi lội thì động tác bơi khiến mình phát triển chiều cao là bơi sải,vô hồ bơi mình chỉ bơi sải,lâu lâu mệt thì bơi ếch hay ngửa một chút cho thư giãn thôi,chứ tuyệt nhiên không được bơi ếch .
Còn ở bóng chuyền thì mình chơi chắn,đập,phát nhảy, nói chung là phải bật nhảy liên tục, không nên chơi libero.
_ Chế độ ăn: thì mình không có lịch ăn cụ thể nào cả,chỉ cần thèm gì thì ăn đấy ,nên ăn đồ ăn dạng như thịt các loại và cá,không nên ăn thức ăn nhanh.Và có một điều lạ là trong quá trình tập mình không uống một giọt sữa nào cả . Vì theo mình biết thì sữa có lượng canxi rất ít so với thức ăn thông thường và sữa bò gây hại cho sức khỏe ( các bạn có thể google ) nên việc uống sữa hay không thì không quan trọng.
_Chế độ ngủ nghỉ : thì minh toàn thức khuya quá 1-2 giờ sáng,nhưng ngủ bù đến 9-10h sáng nên quan trọng nhất vẫn là ngủ đủ nhưng các bạn nên ngủ trước 10h tối vì lúc đó là lúc cơ thể tiết ra hoocmon tăng trưởng giúp phát triển chiều cao nhiều nhất.
_Gen: ba mình cao 1m64, mẹ cao 1m6 nhưng ba mẹ mình đều sinh năm 1964 nên mình nghĩ thời đó còn thiếu ăn và môi trường nên mình cộng thêm gen cho mỗi người 3cm là thành 1m67 và 1m63 , đó cũng là động lực cho mình cho mình tập chiều cao vì nghĩ 1m69 là chưa tối ưu hóa các gen này.
*Kết : sau 1 năm tập luyện mình tròn 20 tuổi vào tháng 7 vừa rồi, chiều cao của minh đã tăng từ 1m69 -> 1m72 và đây là một điều hết sức tuyệt vời với mình và cũng là động lực khiến mình viết bài này để chia sẻ cho các bạn. Và theo mình nghĩ thứ quan trọng nhất vẫn là gen , và thứ các bạn cần làm là luyện tập, ăn uống , ngủ nghỉ để phát huy tối đa cái gen này !!!!
CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG !!!!! (y)(y)(y)

Sữa bổ sung ít canxi ak, trước giờ cứ tưởng thực phẩm này bổ sung nhiều canxi lắm chứ

Sữa bổ sung ít canxi ak, trước giờ cứ tưởng thực phẩm này bổ sung nhiều canxi lắm chứ
Mẹ mình làm trong lĩnh vực này nên nghiên cứu rất kỹ nha bạn. Ờ nhà là không được uống sữa , đặc biệt là sữa bò. Canxi bạn xem thử hàm lượng thì thật sự rất ít và ngoài ra còn có những tác dụng gây hại sức khỏe. Và bằng chứng là mình uống sữa từ cấp 1 -> cấp 3 mỗi ngày 1->1.5 lít thì chiều cao luôn nằm ở top cuối lớp. Lên đại học mình không 1 uống 1 giọt và chiều cao cứ thế tăng, Mình chỉ chia sẻ cho các bạn đỡ tiền từ sữa thôi , còn nến các bạn vẫn tin tưởng vào sữa thì có thể uống.

Mẹ mình làm trong lĩnh vực này nên nghiên cứu rất kỹ nha bạn. Ờ nhà là không được uống sữa , đặc biệt là sữa bò. Canxi bạn xem thử hàm lượng thì thật sự rất ít và ngoài ra còn có những tác dụng gây hại sức khỏe. Và bằng chứng là mình uống sữa từ cấp 1 -> cấp 3 mỗi ngày 1->1.5 lít thì chiều cao luôn nằm ở top cuối lớp. Lên đại học mình không 1 uống 1 giọt và chiều cao cứ thế tăng, Mình chỉ chia sẻ cho các bạn đỡ tiền từ sữa thôi , còn nến các bạn vẫn tin tưởng vào sữa thì có thể uống.
Sữa chua nhiều canxi đúng ko bạn, vì trc đọc báo, cầu thủ Trọng Đại u23 VN tăng lên nhiều vì ăn sữa chua!

cho mình hỏi là nếu như mình uống sữa đậu nành của vinamilk thì nó có tốt không , sữa chua thì dùng loại nào và sử dụng như thế nào là chuẩn , và bạn tập các bài giãn cơ trong khoảng thời gian bao lâu :v

cho mình hỏi là nếu như mình uống sữa đậu nành của vinamilk thì nó có tốt không , sữa chua thì dùng loại nào và sử dụng như thế nào là chuẩn , và bạn tập các bài giãn cơ trong khoảng thời gian bao lâu :v
Nếu bạn là nam thì sữa đậu nành không tốt cho sinh lý của bạn đâu nên mình khuyên bạn không nên uống. Sữa chua thì của vinamilk ngày 2 hũ là oke bạn nhé. Các bài tập giãn cơ lúc đầu bạn chưa quen nên tập xong 1 động tác thì cho cơ nghỉ một chút nên thời gian tập sẽ lâu hơn bình thường (45-60p), còn khi bạn quen rồi thì tập trong 45-30p bạn nhé!

mình nghe nói là trong vỏ trứng có nhiều canxi :)) không biết có tốt không nhỉ :cool::cool::cool:

Uống sữa grow của vinamilk có bị ảnh hưởng tới sức khoẻ không bạn.

Theo mình thì không nên nha bạn , không có nhiều chất bổ gì đâu mà lại tốn nhiều tiền.
Ngày mình uống tới tận 3 hộp grow. Mình đang tập theo Grow Taller Pyramid Secret người ta bảo ngày uống tận 1l mà đk mình chỉ uống được 3 hộp. Nếu không uống sữa grow thì đổi qua loại sữa khác được không bạn

Ngày mình uống tới tận 3 hộp grow. Mình đang tập theo Grow Taller Pyramid Secret người ta bảo ngày uống tận 1l mà đk mình chỉ uống được 3 hộp. Nếu không uống sữa grow thì đổi qua loại sữa khác được không bạn
Mình nghĩ bạn nên bổ sung chất bằng thức ăn , hoặc mua thẳng canxi hoặc các chất khác để uống. Nhưng bạn nên tham khảo kỹ trước khi uống vì có thể sẽ gây ra tình trạng thừa chất thì lại không tốt,nên tốt nhất bạn cứ bổ sung bằng hải sản,thịt , rau,...

Tui 1m80 đây mà lúc bé nhà nghèo làm gì có $ uống sữa. Chủ yếu ăn đậu phụ với trứng gà + ăn rau nhiều vào là cao thôi. Trong sữa bò còn chứa nhiều hóc môn uống cho cố vào không ổn đâu.

đúng là yoga tăng chiều cao thật em cao dc 0.5cm trong 15 ngày, em tập theo yoga nhật bản
, mỗi lần 5 phút 5 lần 1 ngày, 1 năm truoc em co tap yoga 2 tháng cao 1cm là bài tập rắn hổ mang với gập người nhưng em thấy 2 bài tập này ko hiệu quả về sau với tập dễ nãn. cách em suy nghĩ về vì sao yoga tăng chiều cao vì: lúc tập sẽ làm xương giãn ra va nếu ăn uống đầy đủ thì chất dinh dưỡng sẽ hóa cứng chỗ mình làm giãn và từ từ nó sẽ dài ra. 1 ngày em ăn 4 quả chuối, uống 2 viên canxi có 1000mg 2 viên canxi, 700ml sữa vắt từ bò nhưng sau khi nghe anh em sẽ ăn 1 ngày 2 hủ sữa chua để coi cải thiện dc ko.

Lần sửa cuối:
bạn có fb không cho mình xin để trao đổi một chút về chế độ tập được không ạ :D mình năm nay cũng 20 nhưng cao chỉ có 1m68 nên thật sự rất muốn thay đổi

Thấy nhiều người bảo thường thì chiều cao không phát triển nữa khi ta mọc răng khôn, cái này có đúng không ạ