Low carb Bắt đầu hành trình giảm cân từ mức 89 Kg

Quả lả nan giải khi bắt đầu giảm cân vì công việc rất nhiều. không biết có đạt được mục tiêu hay không vì 15 năm cân năng tăng tư 63 lên 90kg.
hy vọng các bạn góp ý để đạt được mục đích. Mình là người rất thích thể thao khi có thời gian. Nhưng do công việc kinh doanh nên phải di chuyển và tiếp khách liên tục vì vậy nhậu nhiều, ăn uống linh tinh nên cơ thể nó phát tướng tuy nhiên vẫn thấy khỏe mạnh và chạy đá bóng tôt. Do cơ thể to lớn nên thấy hơi ì ạch và quần áo mặc chật cứng...
Mức cân: 89 Kg, mong muốn còn 70-75Kg, đã 37 tuổi. Số đo 3 vòng : 107-105-110
Chơi bóng đá 1 tuần 2 trận thứ 2, 6; tập thể dục tại nhà buổi sáng trước khi đi làm hít xà, chống đầy, trồng cây chuối, tập cơ bụng, leo cầu thang bộ,...
Ngày 21/03/2019:
Sáng: 2 quả trứng gà luộc
Trưa : 1 quả trứng kho, một bát nhỏ rau cải xào, một ít măng, 1 con cá nục kho, 1 miếng sườn
Tối: Cá rô phi rán 2 miếng nhỏ, canh dưa chua với cá 1 bát, canh rau cải 1 bát, trứng 1 miếng.
cảm thấy ăn ít nên đói điên đảo. Con gái mua kem Mochi về và chè bưởi về cho Ba nhưng mình không ăn nên trông mặt con buồn rười rượi hic..
Ngày 21/03/2019
Đưa 2 đứa nhóc đi học từ 6h30 nên không tập thể dục được.
đến công ty leo bộ cầu thang 2 vòng
Sáng 2 trứng luộc + 1 quả dưa chuột
10h: 1 quả dưa chuột
Thấy đói cồn cào và đầu khó tập trung ( cảm giác cứ căng căng đầu)

Lần sửa cuối:
Không tinh bột luôn hả bạn? Kiêng carbs dẫn đến hại hệ thần kinh tệ hơn cả thừa cân.
Bạn ăn sai macro và nhậu nhiều. Điều này dẫn đến bạn sẽ giảm cân nhưng MỠ vẫn còn nguyên phần lớn. Sức khoẻ chung sẽ giảm nhanh nhé bạn. Chịu khó nghiên cứu ăn theo bmr và tdde.

#1 bạn nên hạn chế nhậu, nhậu (rượu bia) gây hư gan và cung cấp calo ngang chất béo ---> khó giảm cân. Bạn ăn kiêng mà nhậu nhiều thì cũng giống như kiếm nhiều tiền rồi vứt đống tiền đó qua cửa sổ vậy. tốn thời gian mà không mang lại lợi ích gì.
#2 trồng cây chuối ko hiệu quả trong việc giảm cân. bạn nên tập cái khác ví dụ như nâng tạ.
#3 ăn thâm hụt calo quá nhiều thì bạn sẽ giảm cân nhanh nhưng mất cơ cũng nhanh. mất cơ sẽ làm giảm BMR từ đó gây cản trở khả năng giảm cân nếu xét về lâu dài. chưa biết BMR là gì thì bạn xem ở đây: http://bit.ly/2TtQk4O
#4 bạn nên ăn kiêng dựa trên TDEE để đảm bảo sức khỏe. TDEE là gì thì bạn xem ở đây: http://bit.ly/2XrTULQ
#5 ăn chè mà tổng calo trong ngày vẫn dưới TDEE thì bạn vẫn giảm cân. đừng vì nghe theo mấy "chuyên gia low carb" mà đánh mất tình cảm gia đình

Không tinh bột luôn hả bạn? Kiêng carbs dẫn đến hại hệ thần kinh tệ hơn cả thừa cân.
Bạn ăn sai macro và nhậu nhiều. Điều này dẫn đến bạn sẽ giảm cân nhưng MỠ vẫn còn nguyên phần lớn. Sức khoẻ chung sẽ giảm nhanh nhé bạn. Chịu khó nghiên cứu ăn theo bmr và tdde.
cảm ơn bạn nhiều!

#1 bạn nên hạn chế nhậu, nhậu (rượu bia) gây hư gan và cung cấp calo ngang chất béo ---> khó giảm cân. Bạn ăn kiêng mà nhậu nhiều thì cũng giống như kiếm nhiều tiền rồi vứt đống tiền đó qua cửa sổ vậy. tốn thời gian mà không mang lại lợi ích gì.
#2 trồng cây chuối ko hiệu quả trong việc giảm cân. bạn nên tập cái khác ví dụ như nâng tạ.
#3 ăn thâm hụt calo quá nhiều thì bạn sẽ giảm cân nhanh nhưng mất cơ cũng nhanh. mất cơ sẽ làm giảm BMR từ đó gây cản trở khả năng giảm cân nếu xét về lâu dài. chưa biết BMR là gì thì bạn xem ở đây: http://bit.ly/2TtQk4O
#4 bạn nên ăn kiêng dựa trên TDEE để đảm bảo sức khỏe. TDEE là gì thì bạn xem ở đây: http://bit.ly/2XrTULQ
#5 ăn chè mà tổng calo trong ngày vẫn dưới TDEE thì bạn vẫn giảm cân. đừng vì nghe theo mấy "chuyên gia low carb" mà đánh mất tình cảm gia đình
Mình đang bỏ nhậu. Hy vọng bỏ được trong giai đoạn này. mình hút thuốc 17 năm, 1 ngày khoảng 1-3 bao thuốc, mình đã bỏ được 1.5 năm này bây giờ thấy phổi khỏe hơn, chạy đá bóng không bị mệt như trước nữa.
Mình đang tập leo cầu thang bộ từ tầng 1 lên tầng 24 vào các buổi sáng!
cảm ơn bạn!

Ngày 23/03/2019
Giữa chiều ngày 22/03: 01 dưa leo
Chiều đi đá bóng 90 phút từ 6h-7h30
1 đĩa rau bắp cải luộc
2 má đìu gà chiên (2 lạng)
Sáng 23/03
bận con cái không tập được
Tối qua đá bóng nhiều hôm nay người mệt bơ phờ và đói
3 tỏi gà chiên
1 pho mai nhỏ
1 đĩa rau muống luộc chấm mắm ớt. ăn ớt hơi nhiều không biết có sao không.
10 h ăn 1 quả dưa leo
mình thường xuyên uống trà Thái Nguyên. 1 ngày phải uống 4-5 cốc ( tự pha) không biết có sao không??
thỉnh thoảng leo bộ từ tầng 1 lên tầng 5. Một ngày leo 5-10 lần

Em cân nặng cũng gần bằng anh :))). Hồi trước em ăn như anh đói ko chịu được.

Bây giờ e đang áp dụng thực đơn mỗi bữa 1/2 chén cơm( 1 củ khoai hoặc bí đỏ), nhiều rau luộc, 200g thịt (cá, trứng ) luộc hoặc áp chảo ít dầu. Bữa xế đói thì ăn trái cây/ hạt/ sữa chua. Ngày uống nhiều nước. Mới áp dụng dc 2 ngày thôi nhưng ko còn đói vật vã =))))) và cân nặng giảm dc chút ít. Anh áp dụng thử xem

Em cân nặng cũng gần bằng anh :))). Hồi trước em ăn như anh đói ko chịu được.

Bây giờ e đang áp dụng thực đơn mỗi bữa 1/2 chén cơm( 1 củ khoai hoặc bí đỏ), nhiều rau luộc, 200g thịt (cá, trứng ) luộc hoặc áp chảo ít dầu. Bữa xế đói thì ăn trái cây/ hạt/ sữa chua. Ngày uống nhiều nước. Mới áp dụng dc 2 ngày thôi nhưng ko còn đói vật vã =))))) và cân nặng giảm dc chút ít. Anh áp dụng thử xem
Cảm ơn Bác. Không hiểu sao thời sinh viên ăn mỗi bữa 2 tô to cơm mà không thây nó, người cứ nhàng nhàng thế mà bây giờ hít không khí cũng béo hic hic

Em đang tập leo bộ cầu thang từ tầng 1 lên tầng 25 vào các buổi sáng. Em chạy đá bóng cũng được nhưng chưa bao giờ thấy chơi thể thao gì mà nó mệt như leo cầu thang 25 vòng. Các bác cho em hỏi leo cầu thang ( tập xà, hít đất trước khi leo vì sau khi leo xong không tập được gì hết) hơn hay chạy bộ ngoài đường hơn ạ? và leo thế này nó có ảnh hưởng xương khớp gì không??

#1 leo cầu thang ko ảnh hưởng xương khớp, vì nó quá nhẹ, ngày xưa học đại học mình leo từ tầng 1 lên tầng 15 suốt =]]] phê
#2 chạy ngoài đường với cường độ như thế nào? nếu chạy nhanh mạnh thì "theo mình" bạn nên tập leo thang vì leo thang có xu hướng đốt mỡ. còn chạy nhanh mạnh có xu hướng đốt glycogen. xem về glycogen tại đây: http://bit.ly/2FvmVza
#3 chạy chậm thì bạn chọn cái nào cũng được
#4 có người sẽ nói nên tập cường độ cao để lấy hiệu ứng after burn. nếu thế thì tập tạ sẽ ngon hơn. vừa build cơ vừa có after burn.
#5 giảm cân quan trọng vẫn là thâm hụt calo

mình cũng đang 89, và cũng từ 6 mấy lên .... hic hic, theo dõi topic bác và ăn theo. Mai cho mình báo cáo với. :) Mong anh em chúng ta sẽ giảm đc tốt

#1 leo cầu thang ko ảnh hưởng xương khớp, vì nó quá nhẹ, ngày xưa học đại học mình leo từ tầng 1 lên tầng 15 suốt =]]] phê
#2 chạy ngoài đường với cường độ như thế nào? nếu chạy nhanh mạnh thì "theo mình" bạn nên tập leo thang vì leo thang có xu hướng đốt mỡ. còn chạy nhanh mạnh có xu hướng đốt glycogen. xem về glycogen tại đây: http://bit.ly/2FvmVza
#3 chạy chậm thì bạn chọn cái nào cũng được
#4 có người sẽ nói nên tập cường độ cao để lấy hiệu ứng after burn. nếu thế thì tập tạ sẽ ngon hơn. vừa build cơ vừa có after burn.
#5 giảm cân quan trọng vẫn là thâm hụt calo
Cảm ơn bạn nhé

Trưa ngày 23
1 đĩa rau luộc
2 cái đùi gà rán
tối:
1 đĩa rau xào thịt bò
5 con tôm nhỏ
5 con bề bề

ngày 24
sáng:
1 bát canh mùng tơi của
5 con bề bề
trưa
2 miếng gà rán KFC ( cho bọn nhóc đi ăn KFC)
Tối:
2 đùi thịt gà rán

25/03/2019
Sáng:
2 trứng luộc + 1 đĩa rau muống luộc
Trưa
2 lạng thịt bò rán
chiều đi đá bóng 90 phút
Đá bóng xong giao lưu 1 trận bia tới 11h mới về hic ( không từ chối được)
không biết có sao không!

Hôm nay đã là 1/4/2019. Vẫn chế độ ăn như vậy, thấy quần áo đã rộng ra, người nhẹ nhõm đi rất nhiều. để đủ 2 tuần rồi đo một thể xem nó ntn tuy nhiên vẫn dính 1 trận bia hôm thứ 7 vừa xong. Hy vọng mọi việc sẽ ok hết

Vậy là đã tròn 2 tuần bắt đầu ăn kiêng. Hiện tại bây giờ là 86 Kg. số đo 3 vòng: 106-99-107
Bụng giảm được 6cm??? không hiểu sao giảm có 3 Kg mà giảm vòng bụng nhiều thế? Giảm can không được như kỳ vọng song vẫn bị dính 4 trận bia rượu trong 2 tuần ( tiếp khách hang) hy vọng trong thơi gian tới mọi việc sẽ ổn hơn.
Mình ăn kiêng nhưng thời gian này không cảm thấy đói và mệt. thấy cơ thể nhẹ nhỏm và khỏe hơn rất nhiều.
Hy vọng mọi chuyện sẽ tốt đẹp!

Vậy là đã tròn 3 tuần law card ( nhưng không được tuyệt đối) sáng này sau khi ăn 2 quả trứng lộn và 2 quả dưa chuột, 1 chai nước dứa ép. vừa lên cân được 85,2 Kg như vậy là không đạt yêu cầu. hy vọng thời gian tới sẽ tốt hơn.

hôm nay là kết thúc tuần thứ 4, tròn 1 tháng, số cân còn lại là 84,5 Kg như vậy chỉ giảm được 4,5Kg. vẫn đang quyết tâm để giảm tiếp.

Mình thì k nặng như bạn nhưng cũng m6 mà 75kg lận
Thế là lại phải ăn uống bém mômf lại rồi cố đi tập ngày 1 tiếng.
Nhưng mà được cái may, mẹ mình tìm ra được cái loại ngũ cốc hạt mua về cho mình uống. Uống cái ý vào trc h cơm hoặc trc khi đi tập cơ thể vừa khoẻ mà vừa đỡ thèm ăn linh tinh vì trong dạ dày có đồ ăn rồi. Mà cái này dễ uống với ngon lắm chứ k như mấy cái loại ngũ cốc lúa mạch này kia đâu

Nhưng mà được cái may, mẹ mình tìm ra được cái loại ngũ cốc hạt mua về cho mình uống. Uống cái ý vào trc h cơm hoặc trc khi đi tập cơ thể vừa khoẻ mà vừa đỡ thèm ăn linh tinh vì trong dạ dày có đồ ăn rồi. Mà cái này dễ uống với ngon lắm chứ k như mấy cái loại ngũ cốc lúa mạch này kia đâu
bạn ơi, ngũ cốc hạt uống dễ không? bạn dùng loại nào vậy?

bạn ơi, hồi mình start giảm cân cuối tháng 1 mình cũng 75 kg đó, giờ mình 62 kg, cảm thấy rất hạnh phúc, ngoại hình thay đổi hẳn luôn, mình giảm chủ yếu trong 2 tháng ăn low carb và tập gym, sau đó mình lười tập và ăn uống nhiều hơn nên xuống chậm, mifng cũng 1.6 m cao nè, bạn cố gắng lên nha