Thịt, trứng, đồ biển - thành phần dinh dưỡng

Sao e thấy các số liệu khác hoàn toàn với các bảng dinh duong của viet nam,k lẽ các bảng của VN điều sai hoàn toàn hả a?
ví dụ như thit nạt heo theo bảng VN thì chỉ có 139calo/100g,thit ba chỉ 260calo/100g còn theo tài liệu của a thì cao hơn nhiều?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Sao e thấy các số liệu khác hoàn toàn với các bảng dinh duong của viet nam,k lẽ các bảng của VN điều sai hoàn toàn hả a?
ví dụ như thit nạt heo theo bảng VN thì chỉ có 139calo/100g,thit ba chỉ 260calo/100g còn theo tài liệu của a thì cao hơn nhiều?
Bảng dinh dưỡng việt nam cũng nói 100g đậu phụ có chứa 0.7g carb!

Em có thể tra trực tiếp: thịt ba chỉ=pork belly:
Nutrition Facts and Analysis for Pork, fresh, belly, raw

ôi...thịt thỳ 0g card nhưng calo thỳ nhìu thế ạ.....thế trong tuần đầu LC cứ ăn càng nhìu càng tốt
từ tuần thứ 2 giảm bớt ạ

a thạch sanh cho em hỏi thêm ,
ví dụ lượng protein 1 ngày của em là 300g
Nếu em ăn 5 bữa thì e sẽ chia 300g 1 ngày thành 5 lần , mỗi bữa 60g protein.
E tính như vậy là đúng hay sai mong a giúp .thanks

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
a thạch sanh cho em hỏi thêm ,
ví dụ lượng protein 1 ngày của em là 300g
Nếu em ăn 5 bữa thì e sẽ chia 300g 1 ngày thành 5 lần , mỗi bữa 60g protein.
E tính như vậy là đúng hay sai mong a giúp .thanks
Đúng, nhưng nếu em không tập thể hình thì số lượng 300g là quá nhiều.

dạ vâng , e nặng 65 kí và đang đi tập thể hình theo Max ot .
Nên em muốn tính khẩu phần ăn 5 bữa của em sao cho thật hợp lí
và em tính cần protein là 299g , carb là 198 , Fat 25 cho 1 ngày
nhưng vì e ko có khả năng mua thuốc whey nên e ăn thịt để tạo ra protein cho cơ thể .
Nêu ăn thịt để đủ protein thì lại thừa Fat như vậy có sao ko anh . vì e là sinh viên nên đủ mua thịt ,trứng thôi a à

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Em copy lại và đăng bài mới ở box dinh dưỡng nhé, đăng vào chủ đề này là lạc đề.

Anh thach sanh oi! CHo em hoi, the mực co nhieu cảb the thi trong thời gian đầu mới LC thì hạn chế ăn mực hả anh?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Tốt hơn hết là đừng ăn em ạ, dành carb cho rau. Nhưng nếu ăn thì ăn ít thôi.

Anh thach sanh ơi, nếu mới bắt đầu LC mà em tập nhảy dây HIIT khoảng 30'/ mỗi ngày có được không anh?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Anh thach sanh ơi, nếu mới bắt đầu LC mà em tập nhảy dây HIIT khoảng 30'/ mỗi ngày có được không anh?
Em không nên tập Hiit quá 3 lần/1 tuần, và chỉ nên tập khoảng 15-20 phút. Nếu em tập đúng em không có đủ sức để tập nhiều đâu.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Anh oi! LC ăn trứng nhiều có sao không anh?
Sao hay không về dài hạn thì anh không biết và cũng chưa có nghiên cứu khẳng định. Nhưng nếu em có thể thay thế trứng bằng các thức ăn khác thì nên thay, nó cũng tốt cho việc bổ sung đa dạng các loại dinh dưỡng.

thkq

Banned
bác thachsanh có bảng này anh em LC nhìn biết cách tính cảb rỏ nhất ehhhe

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
2 tuần đầu LC, có cần quan tâm tính toán đến lượng calo ra - vào không anh?
Không cần tính toán lắm, nhưng sau đó thì nên tính.

Đã thêm thành phần thịt ba chỉ việt nam do các trang việt nam cung cấp. Có sự khác biệt khá lớn giữa các trang việt nam và nước ngoài.

kíu emmmmmmmm

bác thạch sanh ơi,tình hình là iem phải làm sao đây?em LC 8 ngày rồi,k giảm mà lại tăng cân là sao bác ơi.huhuu em tăng 1kg rồi .huhu

hôm nay ngồi tra cứu trên nutritiondata, tìm thấy cái món "Salted Mackerel" (link). Thấy hàm lượng dinh dưỡng quá đẹp luôn :D.

Trong 100g có : 18g Protein, 25g Fat (7g Saturated Fat) mà đặc biệt là có tới 5134mg Omega 3 :D

Tìm trên google rồi tra cứu một lúc thì thấy đây có vẻ là "cá mặn" aka "cá thu muối dùi" :-?. Ko biết có đúng ko :D. Nếu thật sự đúng như vậy thì tốt quá :">. Vừa tốt cho LC mà vừa tốt cho trí óc nữa :">

anh thachsanh ở nước ngoài có tìm thấy món này ko ?