Calo, Fat - bạn cần ăn bao nhiêu để giữ, giảm cân

Bác thachsanh cho mình hỏi,vidu như 100 gram 3 chỉ gồm
21.5g fat
16.5 pro
260 calo
Trong khi đó 1 pro = 4 calo ; 1 fat = 9 calo
Cộng lại tổng calo trong 100gram 3 chỉ là 1047 calo ah :(
Hay tổng calo là 260 ?

Đang soạn thực đơn,hơi lấn cấn chỗ này chút
Còn về rau trong Lc thì sao ? ăn thoải mái hay cần phải tính?
bắp cải có dc tính là rau hay củ ?
bác thachsanh thường hay ăn rau nào,tư vấn mình phát

Em cao 160 cm, nặng 57 kg, muốn giảm 4 kg một tháng thì mỗi ngày nạp vào bao nhiêu kcal thì đủ ạ? hic

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
anh Thachsanh ơi, tổng calo để cân bằng của e là 2228; lượng calo thiếu hụt để giảm cân là 1392,5 ạ.e cao 1m62, nặng 64kg, e mong mỏi đến hết tháng 6 giảm xuống còn 50kg liệu có khả quan ko ạ. e định thực hiện theo thực đơn này, a xem giúp e vs​
Sáng: - 4h45 dậy đi bộ nhanh 2 vòng CV Thống Nhất​
- 6h30: ăn sáng ( 1 quả trứng gà luộc, 1 cốc nước lá chè xanh + chanh ko đường lạnh, vì ko có đường nên uống lạnh cho dễ uống và cơ thể cũng tốn thêm chút chút kcal để cân bằng nhiệt :D
- 9h30: 1 cốc nước cam ko đường-1 quả cam vắt vào nước cho đầy 1 chai lavie 500ml, uống loãng tí cho đỡ xót ruột (mang đi học uống nhâm nhi thay nước, chứ cũng ko tính hẳn là 1 bữa phụ)​
Trưa: - 12h: 1 củ khoai lang ( or khoai tây) luộc; 1/2 quả mướp đắng (để lạnh, ăn sống vs 1 ít ruốc => ngon lém, cái này kích thích tiêu mỡ, đẹp da.hú hú ;)
Chiều: - 4h - 5h: lắc vòng 30', leo cầu thang 30' ( nhà mình ngay cạnh 1 khu tập thể 7 tầng, tha hồ leo, mệt đứt hơi => cầu mong giảm đc size đùi + bắp chân.to dã man ạ :cry:
- 6h: ăn trái cây ( táo/bưởi/đu đủ => ít thôi, kịch kim 2 miếng)​
Tối: - 7h: bí xanh(or củ cải trắng) luộc ;nước luộc thì để dành nhâm nhi cả buổi tối cho mát => nghe nói khoản này cũng tiêu mỡ ghê lắm.​
-10h: khởi động độ 10' rùi nhảy dây 1000 cái (theo pp Hiit, mất khoảng 30')​
Có lẽ là khả quan nếu em theo nghiêm ngặt. Thực đơn thiếu protein em ạ, sẽ nhão khi giảm cân. Dinh dưỡng không đủ, em nên thêm thịt cá.

em cao 1m7 nặng 74kg ,hằng ngày sáng dậy đi bộ 1tiếng(quảng đường hơn 5km 1 tí tra trên goolglemap)
tầm 2h30 chiều thì tập thể hình ở phòng tập 1tiếng
Thực đơn hằng ngày là sáng: 1tô cơm chiên trứng(2chén cơm) hoặc tô hủ tiếu hoặc mì gói
trưa + tối : 1 tô canh rau
Cho em hỏi em ăn như thế có được không hay là ít? Có cần bổ sung bữa ăn phụ không vì tầm tập tạ xong là cảm thấy hơi đói :(
Em ăn thế là quá ít.

Chào bác thạch sanh !
Làm phiền bác giúp em 1 chút, vì có những hạn chế e không tự giải quyết được, mong bác giúp e phát nhé.
Em đang theo lowcarb được 15 ngày, 1 tuần đầu giảm được 3kg, 8 ngày trở lại đây em đứng cân.
Em xin trình báo các thông tin như sau:
Em là Nam, SN 1983, cao 1m68, nặng 74kg. Giờ 1 ngày chắc e ăn khoảng 1200 calo.
Mong bác Thach sach giúp em tính các chỉ số: em cần nạp bao nhiêu calo để giảm cân, và bao lâu em cần cắt giảm lượng calo, hoạt động thể thao thì chiều nào e cũng đánh cầu lông, mồ hôi cũng đầm đìa. Mong bác giúp e cho e yên tâm làm theo hương dẫn. Cám ơn bác !
Em cần cắt giảm calo ngay bây giờ. Ở trên diễn đàn có công cụ tính calo. Em chỉ cần nạp thông số vào là được: https://www.webthehinh.com/community/pages/cong-cu-tinh-luong-calo-can/.

Nếu rơi vào tình trạng này thì mình phải làm sao ạ?
Em nên tăng calo và ăn ở mức giữ cân một thời gian.

21.5g fat
16.5 pro
260 calo
Hay tổng calo là 260 ?

À không 21.5x9+16.5x4=?. Không phải lấy 100x9.

Em cao 160 cm, nặng 57 kg, muốn giảm 4 kg một tháng thì mỗi ngày nạp vào bao nhiêu kcal thì đủ ạ? hic
Em theo link tính lượng calo trên rồi điền thông số vào.

Có ai biết thành phần dinh dưỡng của hoa thiên lí và coffe đen k ạ:(
Lạc đề em ơi, nên hỏi vào chủ đề thành phần dinh dưỡng, hoặc tách riêng ra.

Cho em hỏi 1 ngày (nếu ko ăn cơm) thì em ước lượng khoảng 7-800 calo. Vậy em muốn tăng lên 1200 thì bổ sung cơm vào thì có dư carb ko, hay rau củ nào ít carb (đang cần giảm cân). Còn protein thì tính mua lòng trắng về ăn nhưng chắc cũng ko đến 100g ngày đâu :(

cho em hỏi .em củng theo chế độ này. mổi sáng em chay lc 15-20 rùi hiit nhảy dây . xong rùi. em ăn cơm tấm. vậy cho em hỏi ăn vậy có sao hk ạ. em bík lượng card trong cơm tấm là 530cal nếu em tập sẻ đốt đi 500cal thì ăn cơm tấm vào mổi buổi sáng có dc không​

s em ăn ít bớt tập thể dục đều đặn với lâu lâu cũng chạy bộ mà kô giảm kí nỗi taz anh tư vấn dùm em cách giảm mở bụng hiệu quả tối ưu. tkss a Thạch Sanh :D

huhu, e chet mat, co' anh chi nao cung canh ngo voi em khong. Em dung pp LC trong vong nua nam e giam dc 5kg. Luc trc em 155, nang 50. Hien tai con 45kg. Em mun giu can nang nhu vay. Nhung e khong giong moi nguoi, hinh nhu sau nua nam da day cua e quen che do an it roi hay sao ay, bay gio an gi nhieu vo la non ngay. Hinh nhu e mat benh ngan an lun thi phai, nhin thay cai gi cung khong muon an, thay do ngot hay nhung thu luc truoc thik an lai chan ngay. Hom qua em can thu, sau 2tuan, em lai sut xuong 44kg, hinh nhu co dau hien sut tiep, em thuoc tang nguoi can nang thay doi rat bat thuong, cu da nay em tro xuong mat. Lam sao day, huhu
:)) thoải mái tinh thần là đc bạn ạ..Giống như lc 1 thời gian thì bạn quen ko ăn đường và tinh bột:))nếu cảm thấy ăn k vô ăn ít 1 vậy!

huhu, e chet mat, co' anh chi nao cung canh ngo voi em khong. Em dung pp LC trong vong nua nam e giam dc 5kg. Luc trc em 155, nang 50. Hien tai con 45kg. Em mun giu can nang nhu vay. Nhung e khong giong moi nguoi, hinh nhu sau nua nam da day cua e quen che do an it roi hay sao ay, bay gio an gi nhieu vo la non ngay. Hinh nhu e mat benh ngan an lun thi phai, nhin thay cai gi cung khong muon an, thay do ngot hay nhung thu luc truoc thik an lai chan ngay. Hom qua em can thu, sau 2tuan, em lai sut xuong 44kg, hinh nhu co dau hien sut tiep, em thuoc tang nguoi can nang thay doi rat bat thuong, cu da nay em tro xuong mat. Lam sao day, huhu
nửa năm giảm có 5 kg là quá chậm. Dạ dày e có vấn đề rồi, đi khám bác sĩ thôi. Carb là nguồn năng lượng quan trọng, ko nên bỏ carb 1 thời gian dài như vậy

Jolie đừng lo lắng quá, MAP cũng đọc vài tài liệu nói sau khi LC thường có hiện tượng 1 số người trở nên kén ăn do sau 1 thời gian dài cơ thể quen với mức đồ ăn và loại đồ ăn mình dùng thường xuyên trong thời giàn đó, và dạ dày cũng co lại phần nào nên mới có hiện tượng như vây. Nhưng mà không ăn mấy món ngọt vẫn tốt mà.

:LOL: thoải mái tinh thần là đc bạn ạ..Giống như lc 1 thời gian thì bạn quen ko ăn đường và tinh bột:LOL:nếu cảm thấy ăn k vô ăn ít 1 vậy!
nửa năm giảm có 5 kg là quá chậm. Dạ dày e có vấn đề rồi, đi khám bác sĩ thôi. Carb là nguồn năng lượng quan trọng, ko nên bỏ carb 1 thời gian dài như vậy
Jolie đừng lo lắng quá, MAP cũng đọc vài tài liệu nói sau khi LC thường có hiện tượng 1 số người trở nên kén ăn do sau 1 thời gian dài cơ thể quen với mức đồ ăn và loại đồ ăn mình dùng thường xuyên trong thời giàn đó, và dạ dày cũng co lại phần nào nên mới có hiện tượng như vây. Nhưng mà không ăn mấy món ngọt vẫn tốt mà.
Cam on y kien cua chi va cac ban nha

hay gớm nhỉ:cool:
s em ăn ít bớt tập thể dục đều đặn với lâu lâu cũng chạy bộ mà kô giảm kí nỗi taz anh tư vấn dùm em cách giảm mở bụng hiệu quả tối ưu. tkss a Thạch Sanh :D
hahahaha như zậy mà anh đòi giảm cân hơi khó mak em thấy body anh chuẩn rùi mak
chị mún giảm cân nhanh nhất thì 1 ngày nạp vao 1300->1500 calo thui
và tập thể dục đều :cool:
Có ai biết thành phần dinh dưỡng của hoa thiên lí và coffe đen k ạ:(
avata của chị hả......chị xinh nhỉ:):singing:

+các a cho e hỏi là tập thể hình có được liệt vào tập thể dục để giảm cân không ạ? hay chỉ chạy bộ mới tính vào tập thể dục để giảm cân? và e định là giảm ăn bột đường lại và ăn nhiều rau xanh, trái cây+ tập thể hình đều đặn 4-6 ngày 1 tuần, ngày 2h như vậy có thể loại bỏ 500 calo 1 ngày như vd trên bài viết của a thạch sanh không?
+e còn mún hỏi là e tập thể hình 4-6 ngày 1 tuần ngày 2h+ đi học cả ngày+ chơi bóng đá cuối tuần vậy là liệt vào vận động nhẹ hay vừa phải?cám ơn các anh !

+các a cho e hỏi là tập thể hình có được liệt vào tập thể dục để giảm cân không ạ? hay chỉ chạy bộ mới tính vào tập thể dục để giảm cân? và e định là giảm ăn bột đường lại và ăn nhiều rau xanh, trái cây+ tập thể hình đều đặn 4-6 ngày 1 tuần, ngày 2h như vậy có thể loại bỏ 500 calo 1 ngày như vd trên bài viết của a thạch sanh không?
+e còn mún hỏi là e tập thể hình 4-6 ngày 1 tuần ngày 2h+ đi học cả ngày+ chơi bóng đá cuối tuần vậy là liệt vào vận động nhẹ hay vừa phải?cám ơn các anh !
tập gj mak ghê vãi zậy anh zai

Last edited by a moderator:
tại e cần giảm cân và cho săn chắc cơ thể mà. tại vì e mập, mỡ nhiều nên cần tham khảo nhiều về giảm cân và săn chắc cơ thể để tập thể hình có hiệu quả. các a giúp zùm e. e cám ơn !

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Tập thể hình có thể coi là thể dục giảm cân nếu em ăn ít. Nhưng ăn ít thì không nên tập nặng + có thể mất cơ. Tập vậy có thể coi là nặng (cũng còn tùy em tập thế nào).
tại e cần giảm cân và cho săn chắc cơ thể mà. tại vì e mập, mỡ nhiều nên cần tham khảo nhiều về giảm cân và săn chắc cơ thể để tập thể hình có hiệu quả. các a giúp zùm e. e cám ơn !
Em tham khảo các bài trên diễn đàn.

Hiện tại em cao 1m6, nặng 51kg, 29t là nữ, em muốn giảm 6kg thành 45 trong 10 tuần.
Nhưng theo công thức tính BMR Mifflin-St Jeor : (9,99 x 51kg) + (6,25 x 160cms) - (4,92 x 29) - 161 = 1205,81
Em thuộc nhóm nv vp, ít vận động: 1205,81 x 1,2 = 1446,972
Như vậy theo như tham khảo bài viết em không đc cắt calo 1 ngày dưới 1200 là 1 ngày chỉ đc cắt tầm 250klo cho trường hợp của em, tính toán thì 2 tuần chỉ giảm đc 900gr, 10 tuần mới chỉ đc 4,5kg thôi

Mong các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp có thể làm cách nào để giảm đc 6kg trong 10 tuần không?

P/s: em đã giảm thành công 12kg theo PP truyền thống trong vòng 1 năm 3 năm trước, đến giờ em vẫn có thể control đc mức cân, nhưng em muốn giảm thêm 6kg nữa thì gần đây có áp dụng lại truyền thống thì kô giảm thêm được nó chỉ đứng im đơ kim số 51kg thôi. Em đang nghiên cứu LG. Rất mong đc tư vấn cụ thể.

ủa ewm thấy avata của chị nhìn thấy ốm mak
anh phải goi em lak em moi đúng em mới có 14 tuổi ak
K ốm yếu j đâu em ơi:))lừa tình:))
21.5g fat
16.5 pro
260 calo
Hay tổng calo là 260 ?

1 lạng 3 chỉ là 260kcal bạn ơi..đó là tổng cộng các f p rồi a thạch sanh đã tính hộ rồi đó..!
Rau gì cũng chỉ ăn đủ 20 carb
Bắp cải k nên ăn..

Hiện tại em đang tập INSANITY đều đặn mỗi ngày để giảm cân nhưng do ăn với gia đình lên em không để ý đến thực đơn mấy , hôm nay em dùng cái file exl tính lượng calo cần để giảm cân đi kèm trong file INSANITY thì nó yêu cầu mỗi ngày phải nạp 2657.401 calo và chia thành 5 bữa mỗi bữa 532 calo .
Bác nào giúp em xây dựng cái thực đơn 5 bữa , thời gian mỗi bữa ăn với lượng calo mỗi bữa là 532 calo với ạ . Lưu ý là do em còn đi học ( 14 tuổi ) nên bữa phụ sáng , chiều các bác tư vấn hộ em nước sinh tố hay đồ uống gì chứ không được ăn ở lớp đâu ạ
Tks trước :p

anh thachsanh! có cái thực đơn nào giảm cân ko! hiện tại em cao 180cm! nặng 84kg! 18t! đang muốn giảm cân mà ko biết sao! em cũng tính lượng calo em rồi >2000 lận

Hiện tại em đang tập INSANITY đều đặn mỗi ngày để giảm cân nhưng do ăn với gia đình lên em không để ý đến thực đơn mấy , hôm nay em dùng cái file exl tính lượng calo cần để giảm cân đi kèm trong file INSANITY thì nó yêu cầu mỗi ngày phải nạp 2657.401 calo và chia thành 5 bữa mỗi bữa 532 calo .
Bác nào giúp em xây dựng cái thực đơn 5 bữa , thời gian mỗi bữa ăn với lượng calo mỗi bữa là 532 calo với ạ . Lưu ý là do em còn đi học ( 14 tuổi ) nên bữa phụ sáng , chiều các bác tư vấn hộ em nước sinh tố hay đồ uống gì chứ không được ăn ở lớp đâu ạ
Tks trước :p

shit 14 tuổi mak tập insannity ,,,,,,,,,ghê zay ,,,,,,,hox trường gj zay,,,,,,,,sao trâu the,,,,,,,,,,,diêen hay sao mới 14 tuoi tập bài tập dó ,,,,,,,,,, bai tap do nhu cực hình zay

shit 14 tuổi mak tập insannity ,,,,,,,,,ghê zay ,,,,,,,hox trường gj zay,,,,,,,,sao trâu the,,,,,,,,,,,diêen hay sao mới 14 tuoi tập bài tập dó ,,,,,,,,,, bai tap do nhu cực hình zay
Em thấy nó đâu khó lắm đâu ạ tại hồi trước em có thường xuyên luyện tập chạy bền nên tập cái này cũng không thấy khó khăn quá

Chào mọi người, mình đang cần giảm cân nên cần tư vấn của các chuyên gia. Chế độ mình đang theo hiện nay như sau:

* Chế độ tập:
Mình là nam, cao 1m73 nặng 75kg. Hiện nay, 1 tuần mình chạy bộ 6 buổi sáng với quãng đường là 2,5km (tiêu hao khoảng 200-210 kcal). Ngoài ra còn có 2 buổi tennis 1 tuần.

* Chế độ ăn:
- Buổi sáng: phở hay bún tùy hứng
- Buổi trưa và tối: mỗi bữa mình ăn 1 bát cơm, chủ yếu là nhiều rau và một chút thịt.

Một số anh em mình mới tư vấn cho mình chế độ giảm cân này. Xin hỏi các chuyên gia là đã đúng và phù hợp chưa? Nếu chưa xin mọi người tư vấn và chỉ giáo thêm. Và nếu có thể mời các bác giao lưu cafe. Thanks.

có ai uống sữa dậu nành dể ngực phát triên nhanh ko ?????? Phương pháp này hiệu quả dấy

có vấn đề này e muốn hỏi. lúc e ăn cơm nhìn vào bát cơm biết nó bao nhiêu calo ạ :D rồi thức ăn nữa! tính đc calo mà lúc ăn vào ko biết ăn bao nhiêu a ạ :( ai giúp e với! Hay là mình tra bảng????

anh Thach sanh ơi, cho em hỏi tí. E ăn kiêng LC đúng 2 tuần và giảm được 4kg. em thấy trên diễn đàn lịch ăn kiêng. Trong 2-4 tuần ăn kiêng được ăn thoải mái 2 buổi giữa tuần và cuối tuần. Cho em hỏi nếu ăn như vậy thì có bị tăng cân lại ko anh??