Ăn kiêng truyền thống

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Tôi có cần theo low carb để giảm cân hay không?

Trái ngược lại, các nghiên cứu cho thấy rằng ăn kiêng truyền thống và ăn kiêng low carb cùng đưa đến một kết quả giảm cân gần như nhau (nếu mức calo nạp vào là giống nhau).

Ăn kiêng truyền thống đúng đắn là thế nào?

Thứ nhất, bạn cần xác định là bạn sẽ không giảm vài kg/1 tuần trong vài tuần đầu giống như low carb (hay nói chính xác ra là không mất nước giống vậy vì chế độ ăn carb của bạn ít mất nước hơn).

Thứ hai, bạn cần phải khống chế thèm ăn của mình. Không dễ dàng như người theo low carb vì fat giúp người theo low carb no lâu và họ bị hạn chế các thức ăn dễ gây thèm ăn (phở, các đồ ăn nhanh, vặt).

Khi xác định rõ tinh thần thì việc theo ăn kiêng truyền thống để giảm cân sẽ dễ dàng hơn. Về cơ bản, bạn xác định lượng calo như bài sau:
Calo, Fat - bạn cần ăn bao nhiêu để giữ, giảm cân

hoặc bạn dùng công cụ tính tự động sau:
Công cụ tính lượng calo để giảm cân | webthehinh.com

Điều này sẽ giúp bạn biết được cơ thể bạn cần khống chế ăn bao nhiêu thì mới giảm cân, và nó khoa học hơn là việc đoán mò.

Sau đó, bạn tự lập ra thực đơn và lựa chọn thức ăn cho mình theo sở thích. Chỉ có một quy định chung duy nhất là bạn cần khống chế lượng thức ăn (calo) nạp vào ở mức có thể giảm cân (như đã tính ở trên). Không nên bị ám ảnh bởi việc tính toán calo quá chi tiết. Nguyên tắc chung là: nếu bạn đang tăng/giữ cân tức là bạn đang ăn vượt quá/bằng lượng calo cần để giữ cân. Để giảm cân bạn cần giảm lượng calo nạp vào, hay nói cách khác là ăn ít đi.

Đối với các bạn lười tính calo, có một phương pháp "mò" hiệu quả cho là nếu sau 1,2 tuần không giảm cân thì cắt giảm lượng ăn so với tuần trước từ 10 đến 20%. Nhưng không giảm dưới 1000-1200 calo để tránh ảnh hưởng tới sức khỏe.

Để đảm bảo sức khoẻ và dinh dưỡng bạn nên chọn thức ăn theo những lời khuyên về dinh dưỡng ở các nguồn đáng tin cậy.

Bạn nên ăn ít fat/mỡ, không nên ăn nhiều như người theo low carb. Bạn nên hạn chế ăn tinh bột đồ ngọt, nhưng không khắt khe như người theo low carb. Thức ăn mà bạn được phép ăn sẽ đa dạng hơn nhiều.Có điều bạn sẽ gặp khó khăn hơn khi khống chế lượng calo (do nhanh đói hơn). Hãy tham khảo các bài về dinh dưỡng để ăn sao cho đủ dinh dưỡng, ví dụ các bài sau:
Tháp ăn kiêng lành mạnh mới (HEP)
Thành phần dinh dưỡng các loại thực phẩm - calo, protein, carb, fat, xơ | webthehinh.com

Không nên ăn quá ít calo như phương pháp súp bắp cải v.v. Các phương pháp quá ít calo (dưới mức tối thiểu) sẽ ảnh hưởng tới sức khỏe lâu dài. Khi ăn quá ít, người theo sẽ bắt buộc phải đốt cả mỡ và cơ trên cơ thể. Đốt cơ nhiều nhìn sẽ thấy không đẹp (nhìn vào người già sẽ thấy). Khi ăn đúng đắn, giảm cân có thể ít hơn do ít mất cơ, nhưng bạn sẽ nhìn đẹp hơn và sức khỏe không bị ảnh hưởng.

Bạn cũng có thể tham khảo thêm:
Ăn kiêng ít Calo- vài điều cần biết | webthehinh.com
Sự thật về low carb và giới thiệu 1 phương pháp ăn kiêng lành mạnh

Ăn kiêng và thể dục

Không có gì ngạc nhiên là những người tập thể dục thường sẽ giữ được vóc dáng lâu hơn. Tập thể dục giúp đốt bớt calo, do đó người ăn kiêng có thể ăn nhiều hơn mà vẫn giữ cân.

Nếu chỉ dựa theo khống chế lượng calo và không tập thể dục để giữ cân (sau khi đã giảm) là khá khó. Khi không tập thể dục, mức calo cho phép để giữ cân thấp hơn. Sớm muộn gì cũng có lúc người ăn kiêng thấy thèm ăn và lại ăn quá tải.

Các chuyên mục tập thể dục bạn có thể tham khảo:
Thể Dục Thẩm Mỹ | webthehinh.com
Các Bài Tập Hiit, Tabata | webthehinh.com

Ăn rất ít

Nếu vì một lý do gì đó bạn quyết định ăn rất ít calo (có thể giảm cân nhanh nhưng có hại cho sức khoẻ), hãy tham khảo bài:
Giảm cân nhanh + săn chắc

Quyết tâm

Giảm cân truyền thống về nguyên lý thì rất đơn giản, cái khó nhất chính là quyết tâm. Để tạo động lực cho mình bạn nên có bạn đồng hành cùng giảm cân. Một biện pháp hữu hiệu khác là đăng Nhật ký giảm cân trên diễn đàn để các anh chị em cùng theo dõi. Bạn sẽ vừa có động lực do những người đồng "cảnh ngộ" và chí hướng mang lại. Đồng thời, những người bạn đồng hành cũng sẽ tạo "áp lực" tích cực để ép bạn theo khuôn khổ.

thachsanh (WTH)

Lần sửa cuối:
Vấn đề đặt ra hồi trước là fat metabolism và carb metabolism khác nhau ở chỗ FM thì đốt mỡ là chính, và thừa mỡ sẽ thải ra ngoài chứ ko hấp thụ.
Vậy có gì sai ko ? Và nếu chỉ Kcal in < Kcal out, thì còn việc cơ thể đốt mỡ hay đốt protein nữa ??

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Vấn đề đặt ra hồi trước là fat metabolism và carb metabolism khác nhau ở chỗ FM thì đốt mỡ là chính, và thừa mỡ sẽ thải ra ngoài chứ ko hấp thụ.
Vậy có gì sai ko ? Và nếu chỉ Kcal in < Kcal out, thì còn việc cơ thể đốt mỡ hay đốt protein nữa ??
Anh sẽ viết thêm. Nhưng chung quy lại thì vẫn là calo in < calo out. Fat metabolism đốt fat, nhưng thay vào đó em phải tống một đống fat vào. Tức là nó phải đốt cái đống fat em tống vào rồi mới đốt tới fat trong cơ thể.

Carb metabolism đốt carb, nhưng do em khống chế calo nó cũng không tích thành mỡ, và do khống chế calo nó vẫn sẽ cần đốt fat cơ thể để lấy năng lượng.

Còn protein thì tạm coi như là bổ sung vào để chạy các chức năng cơ bản và giữ cơ. Ở một số chế độ hay giai đoạn nó sẽ cần nhiều hơn.

Cái ưu việt của low carb có lẽ nó giữ cơ tốt hơn. Nhưng vẫn chưa có gì khẳng định.

Nói chung nó không có gì sai khi nói FM đốt mỡ. Nó chỉ khiến người ta hiểu lầm (hướng dẫn sai lầm :biggrin:) là nó đốt mỡ cơ thể nhanh hơn carb metabolism.

Nhưng để đốt 1 lượng xKcal Fat tống vào, sẽ cần nhiều năng lượng nội tại hơn là xKcal Carb tống vào. Nhất là carb giờ toàn là các món, đồ dễ tiêu. (tinh bột, cơm, đường ).
Vậy Kcal out sẽ tốn 1 phần nhiều hơn cho vụ hấp thụ được thức ăn??

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Nhưng để đốt 1 lượng xKcal Fat tống vào, sẽ cần nhiều năng lượng nội tại hơn là xKcal Carb tống vào. Nhất là carb giờ toàn là các món, đồ dễ tiêu. (tinh bột, cơm, đường ).
Vậy Kcal out sẽ tốn 1 phần nhiều hơn cho vụ hấp thụ được thức ăn??
Cái chính là carb là mấy đồ khiến mình dễ thèm ăn thôi, chứ khống chế được nó thì không có gì khác so với ăn low carb. Cái mà nó đốt là cái mà em đã nạp vào (bữa ăn này hay bữa ăn trước). Còn năng lượng dự trữ (mỡ cơ thể) chỉ được sử dụng khi không đủ calo thôi em (nôm na là vậy).

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Nếu vậy thì ketosis hay ko cũng ko có ý nghĩa ?
Ketosis có một ý nghĩa, đó là nó giúp tạo ketones để cho não bộ hoạt động. Não bộ không đủ glucose từ carb nên nó cần năng lượng từ nguồn khác: ketones -> ketosis là cần thiết. Nó còn giúp làm giảm mất cơ và giảm đói.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
À có một cái có lẽ làm em hiểu lầm. Khi nói đốt mỡ tức là đốt mỡ là chủ yếu và có thay đổi một số chất để hỗ trợ cho việc đốt này, chứ đốt carb và protein vẫn xảy ra. Không phải là khi vào chế độ đốt mỡ thì nó sẽ không đốt carb hay protein nữa. Khi nói đốt carb tức là đốt carb là chủ yếu, chứ protein và fat nạp vào vẫn được đốt vậy.

Khi em khống chế carb thì em sẽ vào ketosis, dù em có muốn hay không. Check để chắc ăn là em ăn đúng và có vấn đề gì về bộ máy cơ thể hay không thôi.

Khó nhất của ăn kiêng truyền thống theo mình là việc phải chống lại cơn thèm carb, không khác gì cơn nghiện cả, đúng như bác thachsanh nói.
Nó xảy ra trong vài ngày đầu, rất cần ý chí để vượt qua. Ở giai đoạn tiếp sau khi đã quen với trạng thái, thì lại phải có một tinh thần kỷ luật cao để duy trì.
Kết thúc của nó là một "trạng thái cân bằng carb" mà người ta có thể giữ cả đời.
Ăn kiêng truyền thống đi từ trên xuống (giảm carb tìm điểm cân bằng), còn giai đoạn cuối của LC sẽ phải đi từ dưới lên (tăng carb để đến điểm cân bằng).
Xét về mặt lâu dài, có vẻ như cái sự "khổ trước" của truyền thống sẽ có lợi hơn cho việc giữ cân trọn đời, so với "khổ sau" của LC.

Em hỏi anh thachsanh cái này cái. Báo chí đang lên án cái LC. Mấy tờ như Hoa học trò giờ cũng vào cuộc. Họ nói rằng Lc ăn chủ yếu mỡ động vật, gây xơ vữa động mạch, và thực chất Lc chẳng giảm cái gì hết. Anh nghĩ sao?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Khó nhất của ăn kiêng truyền thống theo mình là việc phải chống lại cơn thèm carb, không khác gì cơn nghiện cả, đúng như bác thachsanh nói.
Nó xảy ra trong vài ngày đầu, rất cần ý chí để vượt qua. Ở giai đoạn tiếp sau khi đã quen với trạng thái, thì lại phải có một tinh thần kỷ luật cao để duy trì.
Kết thúc của nó là một "trạng thái cân bằng carb" mà người ta có thể giữ cả đời.
Ăn kiêng truyền thống đi từ trên xuống (giảm carb tìm điểm cân bằng), còn giai đoạn cuối của LC sẽ phải đi từ dưới lên (tăng carb để đến điểm cân bằng).
Xét về mặt lâu dài, có vẻ như cái sự "khổ trước" của truyền thống sẽ có lợi hơn cho việc giữ cân trọn đời, so với "khổ sau" của LC.
Ừ, anh cũng nghĩ vậy.
Em hỏi anh thachsanh cái này cái. Báo chí đang lên án cái LC. Mấy tờ như Hoa học trò giờ cũng vào cuộc. Họ nói rằng Lc ăn chủ yếu mỡ động vật, gây xơ vữa động mạch, và thực chất Lc chẳng giảm cái gì hết. Anh nghĩ sao?
Anh vẫn nghĩ là nên theo truyền thống nếu có thể được. Do vậy anh mới luôn tìm cách hướng từ Atkins: ăn bao nhiêu fat cũng được sang Keto, khống chế lượng calo. Nhưng do thành viên đã tin tưởng quá vào phương pháp cũ nên anh phải đi từ từ (ai cũng thấy là có giảm cân ngay khi bắt đầu (thực ra mất nước là chính) nên rất khó giải thích khi lòng tin đã vững).

Theo anh, nếu theo Keto khống chế lượng calo và ăn các thức ăn bổ ích như cá, thịt (không tăng trọng), dầu ôliu, v.v. nó sẽ giúp ích cho giảm cân. Nhất là vì nó giúp ích cho người theo khống chế cảm giác thèm ăn. Không ăn quá nhiều calo đồng nghĩa với việc ăn ít fat hơn (có thể còn ít hơn so với người theo vẫn ăn trước kia).

Còn nếu người theo có khả năng khống chế cảm giác thèm ăn thì nên theo phương pháp truyền thống.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Insulin stimulates human skeletal muscle protein s... [J Clin Endocrinol Metab. 2010] - PubMed result

Isulin kích thích quá trình phát triển cơ. Như vậy theo LC, lượng isulin luôn ổn định ở mức thấp --> không kích thích quá trình phát triển cơ. ??
Chính xác mức độ thì không rõ ràng. Nhưng do vậy mà người theo bodybuilding cần phải theo chế độ carb up CKD nếu muốn tăng cơ. Những người đang bulking không khuyến khích ăn theo LC.

Em thấy buồn cười nhất là rất nhiều người thần thánh hoá cái phương pháp này, coi nó là chế độ ăn trọn đời, bla...bla...

Em cũng đang theo Lc, và em nghĩ là em sẽ dừng lại sau 1 tháng nữa. Cái em lo lắng bây giờ không phải là em sẽ giảm được số cân như ý trong 1 tháng đó hay không, mà là em sẽ quay về thế giới bình thường như thế nào để lại không như cũ.

Em bắt đầu thấy hoang mang với cái giai đoạn hậu LC rồi anh ạh !

Mechanisms of nutritional and hormonal regulation of lipogenesis
Và theo báo cáo này, thì Insulin làm ức chế lipolysis (phân hủy chất béo). và lipogenesis (kích thích tạo thành mỡ).
Như vậy ăn carb, làm insulin tăng, và kích thích tạo mỡ.
Vậy tóm lại là

High carb --> high insulin --> Tăng liopgenesis / giảm lipolysis --> tăng body fat.

Và tương tự, khi LC

Low carb --> low insulin --> Giảm liopgenesis / tăng lipolysis --> giảm body fat.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
...

Em bắt đầu thấy hoang mang với cái giai đoạn hậu LC rồi anh ạh !
Hậu LC cũng không quá tệ đâu em ạ (nếu em đang nói tới Atkins). Nhưng nói chung anh vẫn nghĩ là nên theo ăn kiêng truyền thống sau khi đã đạt được cân nặng như ý muốn; ngoại trừ những người quá phàm ăn carb và không khống chế được calo,

Có lẽ là vậy anh ạh. Như thế tốt hơn. Chứ vẫn có xác suất người theo Lc mà chỉ số tim mạch không tốt. Biết đâu cái xác suất đấy nó rơi vào mình thì coi như tèo. Giảm cân xong rồi được mỗi cái lợi ích là tiết kiệm được tiền vì mua quan tài bé. :))

Mà anh đã bao giờ bước chân vào cái thế giới đầy thị phi và tranh cãi là "giảm cân" này chưa :))

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Mechanisms of nutritional and hormonal regulation of lipogenesis
Và theo báo cáo này, thì Insulin làm ức chế lipolysis (phân hủy chất béo). và lipogenesis (kích thích tạo thành mỡ).
Như vậy ăn carb, làm insulin tăng, và kích thích tạo mỡ.
Vậy tóm lại là

High carb --> high insulin --> Tăng liopgenesis / giảm lipolysis --> tăng body fat.

Và tương tự, khi LC

Low carb --> low insulin --> Giảm liopgenesis / tăng lipolysis --> giảm body fat.
Em ơi, nó không chỉ đơn giản là chỉ phụ thuộc vào insulin, nó là tổng hợp của nhiều yếu tố. Nếu carb nạp vào không đủ thì cho dù % cao nó vẫn là không đủ (nó được sử dụng hết cho các việc khác) và chẳng thể tích thành mỡ được. Low carb cũng vậy thôi em, fat em nạp vào quá nhiều thì nó phá vỡ cái fat em nạp vào để sử dụng chứ nó sử dụng body fat để làm gì? Nếu nó sử dụng body fat để rồi phần dư không sử dụng lại phải tích thành body fat thì không phải cũng như nhau hay sao?
Insulin…an Undeserved Bad Reputation » Weightology Weekly

Anh Thạch Sanh đọc bài này xem. Insulin cũng có 1 phần trong việc chuyển hóa.
Thanks em. Bài này có vẻ có lý hơn đấy. Để anh đọc kỹ hơn.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Có lẽ là vậy anh ạh. Như thế tốt hơn. Chứ vẫn có xác suất người theo Lc mà chỉ số tim mạch không tốt. Biết đâu cái xác suất đấy nó rơi vào mình thì coi như tèo. Giảm cân xong rồi được mỗi cái lợi ích là tiết kiệm được tiền vì mua quan tài bé. :))

Mà anh đã bao giờ bước chân vào cái thế giới đầy thị phi và tranh cãi là "giảm cân" này chưa :))
Nhiều thị phi, nhưng quan điểm của anh là cái gì cũng phải có bằng chứng khoa học đi kèm. Khi liên quan đến sức khỏe, mình không dựa theo "niềm tin" mà hành động được.

Không nên sa đà và đặt niềm tin tuyệt đối vào những cái mình chỉ đọc và nghe ,cơ thể mỗi người mỗi khác , chức năng chuyển hóa của mỗi người khác nhau .Vì thế, dù đã có rất nhiều công trình nghiên cứu về LC nhưng có nhà khoa học nào sang VN làm nghiên cứu đâu ? Họ thí nghiệm trên cơ thể người nước ngòai ,mà người nc ngòai thì sao ? Chế độ ăn uống của họ từ xưa đến giờ giàu Protein và Fat từ bơ sữa , họ ít ăn cơm như mình ( nói thẳng ra là vì nước họ giàu có ,ăn thịt là chủ yếu ,nước mình kém phát triển hơn nên có tư tưởng "ăn độn" từ xưa riết rồi thành nếp , thành thói quen không bỏ dc ). Chính vì thế , sự thích nghi và các chức năng chuyển hóa các chất của họ cũng khác mình thế nên khi họ áp dụng LC gắt gao thì cũng dễ dàng và bền hơn và họ sẽ ko mắc hội chứng "hậu LC" như người mình .
.
Đối với một số người ở Châu Á , nhỏ hơn là ở VN ,cụ thể là mình và ba mình chưa thích nghi dc cơ chế đốt mỡ của LC , chính vì thế lượng đường và cholesterol trong máu ...hơi cao .Tuy nhiên cũng có một số trường hợp như mẹ của Novadev có phản ứng tốt với cách ăn này ,do đó chỉ có thể nói 2 từ thôi : tùy người . Vậy nên nếu mọi người có áp dụng Lc thì hãy thiết kế thực đơn nó cho hợp với cơ thể và thói quen của bản thân để có thể theo lâu dài mà không có cảm giác như đang "ở tù" .

Và cuối cùng , ai muốn giảm dc cân nặng thì phải có quyết tâm thật mạnh mẽ , không có cách nào vừa dc ăn thỏai mái vừa giảm dc cân . Ở đời ko có gì là dễ dàng ,mục tiêu đặt ra 1 lần ko nên quá xa như 5,10 kí , mà chỉ nên 2 kí 1 lần , cứ thế từ từ mà tiến .

Mong quý vị đừng quá "hoang tưởng" vào một chế độ giảm cân thần kì ko phải tập thể dục , bởi tất cả các nguyên lí giảm cân đều quy về 1 mối : có vào thì phải có ra . Có chăng LC khác truyền thống ở chỗ cách ăn gần gũi và dễ chịu hơn . Thế nên , mình khuyên mọi người đừng lệ thuộc vào lí thuyết ăn uống trong LC quá mức , mà hãy lắng nghe cơ thể của mình cần gì , sức khỏe mình thế nào ,thích hợp sử dụng thực phẩm gì và thường xuyên vận động . Bởi không ai hiểu mình hơn chính bản thân mình .

Thứ nhất,đem việc " không nghiên cứu ở VN " để nghi ngờ là hơi sai lầm.

Thứ hai, việc sa đà đặt niềm tin mù quáng vào LC là đúng, và phổ biến.

Thứ ba: Về những lời khuyên của bạn cho những người theo LC, theo mình là làm hại họ nhiều hơn. Việc không bị ám ảnh về cân nặng khác hẳn việc áp dụng mỗi thứ một tí. Nếu đã không theo được những nguyên tắc của LC thì tốt nhất nên theo truyền thống, chứ không phải là " ăn cho đỡ thèm cũng không chết con ruồi nào". "không chết con ruồi nào" được một lần thì sẽ có lần thứ 2,và thường lần phá rào sau sẽ nặng đô hơn lần trước. Phương pháp ăn kiêng nào cũng có giới luật và quy địng riêng của nó, và nếu đã có quyết tâm thật mạnh mẽ thì sẽ luôn tuân thủ nó một cách nghiêm ngặt nhất.

Cuối cùng,nhất trí về việc tập thể dục. Hoàn toàn nhất trí.

Nhiều thị phi, nhưng quan điểm của anh là cái gì cũng phải có bằng chứng khoa học đi kèm. Khi liên quan đến sức khỏe, mình không dựa theo "niềm tin" mà hành động được.
Hị hị, vậy là anh đã từng bước vào rồi phải không ?

Em luôn muốn lắng nghe những ý kiền trái chiều mà anh, chứ niềm tin suông đâu có được, sức khoẻ mà. Em theo dõi những bài anh đã post về LC Keto và cả Atkin nữa, đều có bằng chứng khoa học rõ ràng. Nhưng anh lại muốn hướng mọi người theo truyền thống ? Vì sao vậy ?

Thứ nhất,đem việc " không nghiên cứu ở VN " để nghi ngờ là hơi sai lầm.

Thứ hai, việc sa đà đặt niềm tin mù quáng vào LC là đúng, và phổ biến.

Thứ ba: Về những lời khuyên của bạn cho những người theo LC, theo mình là làm hại họ nhiều hơn. Việc không bị ám ảnh về cân nặng khác hẳn việc áp dụng mỗi thứ một tí. Nếu đã không theo được những nguyên tắc của LC thì tốt nhất nên theo truyền thống, chứ không phải là " ăn cho đỡ thèm cũng không chết con ruồi nào". "không chết con ruồi nào" được một lần thì sẽ có lần thứ 2,và thường lần phá rào sau sẽ nặng đô hơn lần trước. Phương pháp ăn kiêng nào cũng có giới luật và quy địng riêng của nó, và nếu đã có quyết tâm thật mạnh mẽ thì sẽ luôn tuân thủ nó một cách nghiêm ngặt nhất.

Cuối cùng,nhất trí về việc tập thể dục. Hoàn toàn nhất trí.
nếu bạn đọc kĩ ,mình đã nhấn mạnh là fải có quyết tâm , ăn 1 ít là liệu fáp tâm lí , còn đối với những ng ko kiềm chế dc bản thân ,ko có quyết tâm theo đuổi thì mình nghĩ với pp nào họ cũng thất bại .
Đó là kinh nghiệm của mình sau nhiều lần giảm cân , chia sẻ để ai thấy thích hợp thì thử áp dụng ,còn ko thì tự tìm ra cách riêng . Mình đâu nói là nó tốt cho tất cả mọi ng ^^

Em luôn muốn lắng nghe những ý kiền trái chiều mà anh, chứ niềm tin suông đâu có được, sức khoẻ mà. Em theo dõi những bài anh đã post về LC Keto và cả Atkin nữa, đều có bằng chứng khoa học rõ ràng. Nhưng anh lại muốn hướng mọi người theo truyền thống ? Vì sao vậy ?
Vì vẫn có những bằng chứng khoa học và những ng bị bệnh xơ vữa động mạch vì ăn wá nhiều mỡ . Ăn rau quả và tập luyện td là điều hiển nhiên tốt , đưa ra nhiều pp giảm cân cũng chỉ để mọi ng có sự lựa chọn nếu đã thất bại trong cách giảm cân truyền thống .
Nếu bạn đọc kĩ về các pp của Atkin và keto thì ít thấy đề cập đến tác hại . Vậy thử đặt 1 câu hỏi be bé trong vô vàn những cái "trái ngược tự nhiên của pp Alkin" là việc ăn mỡ nhiều đơn thuần chỉ để giúp thúc đầy sự đốt mỡ trong cơ thể và ngòai ra ko còn ảnh hưởng gì khác ?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị

1. Nghiên cứu về LC tuy không phải ít nhưng không phải nhiều như truyền thống lành mạnh (không phải mấy cái lá cải húp súp đâu nhé). Nghiên cứu về LC thường là ngắn hạn, chưa đủ để kết luận tác động của LC tới sức khoẻ nếu theo dài hạn. Tức là người theo nên quay trở lại phương pháp truyền thống để giữ cân sau khi đạt được cân nặng như ý muốn. Nếu vậy, sao không theo truyền thống ngay từ đầu để làm quen?

2. Tuy người ta không chứng minh được là LC có tác dụng xấu tới sức khoẻ trong ngắn hạn, nhưng có những cái gây lên quan ngại nhất định. Atkins là người biết cách quảng bá, chứ nhiều lập luận ông ta nói chẳng có logic gì. Có những cái ông ta nói cuối cùng được chứng minh là không sai, nhưng nó không phải là như ông ta lập luận. Hay nói cách khác, ông ta đoán mò mà trúng. Điều làm ông ta thành công lớn có lẽ là do biết tận dụng tâm lý của người theo LC trong vài tuần đầu: mất cân thấy rõ (mất nước).

3. LC dù sao cũng là phương pháp ăn kiêng trái với thường lệ. Em không thể đến nhà người khác chơi mà chỉ ăn mỗi thịt và cá được. Nói chung là khá bất tiện.

Nói thế không có nghĩa là anh thấy LC là xấu. Anh chỉ thấy là nên thận trọng và cảnh giác khi theo phương pháp này. Nếu đã có một phương pháp mang lại kết quả tương tự và đã được nghiên cứu kỹ hơn thì tại sao không theo?

Tuy nhiên, do người theo phương pháp truyền thống khó khống chế được cảm giác thèm ăn nên LC cũng là một giải pháp thay thế khi anh không tự khống chế được. Nói cho cùng thì béo phì cũng gây rất nhiều tác hại cho cơ thể.

anh Thạch Sanh có rõ vụ cơ thể vào trạng thái chống đói (Hạn chế trao đổi chất) ko anh ?
Khi thiếu năng lượng đốt từ thức ăn bên ngoài, cơ thể đốt carb, pro, fat, đồng thời tạo cảm giác đói. Vậy chắc chắn sẽ cần có 1 khoảng thời gian để có thể chuyển sang chế độ low metabolism. Vì ko thể thiếu Kcal 1 tí là vào trạng thái chống đói ngay được. Vậy thời gian đó là bao lâu ?

Nhân tiện nói về "ăn kiêng truyền thống" có vài thứ muốn trao đổi với mọi người :D. Có lẽ là hơi off topic 1 tí :D
hẳn mọi người cũng biết đến mấy cái thứ thuốc ăn kiêng hay giảm cân quảng cáo trên TV hay truyền miệng như "Mega T / Mega G", "Green Coffee", "Cambridge Diet",...

Mình đã từng sử dụng "Green Coffee" trong vòng 1 tháng và thấy cơ thể mệt mỏi, ko muốn ăn, cảm giác trí tuệ bị giảm sút ?!? ko tập trung,... nhưng thật sự là nó có hiệu quả ?!? Mình ngừng thuốc và ăn đúng với thực đơn như hồi uống thuốc thì ko xê dịch đi 1 tí nào về cân nặng cả ? Và sau khi ngừng thuốc mình đã sang Keto Diet và thấy sức khỏe trở lại đúng như những gì vốn có, nếu ko muốn nói là có hơi chút "doping" =)

Thực sự là quá khó hiểu về nguyên lý hoạt động của những loại thuốc này :|

------------------------

Còn quay lại với Keto Diet :D. Khi vấn đề được nhấn mạnh là "Calo out và calo in" thì nó đã khoa học hơn rất nhiều so với "ăn càng nhiều fat càng giảm mỡ" của Atkins rồi :p. Tiếp nữa là "xơ vữa động mạch", thực sự là tương đối đáng lo ngại khi đa số người theo KD (hay Atkins) ở VN sử dụng thịt gia súc và bơ/phô mai làm thực phẩm chính cho thực đơn của mình :). Những thực phẩm này đa phần là chất bẽo bão hòa :). Nhưng nếu thực đơn có thể cân bằng giữa các loại chất béo, bổ sung chất bẽo ko bão hòa một lượng thích hợp (từ dầu oliu, các loại hạt, cá biển,...) thì theo quan điểm cá nhân là sẽ "chẳng làm sao cả" =). Hơn nữa những chất béo tốt cũng làm cho bạn vào ketosis nhanh hơn và giảm béo nhanh chóng hơn :) (tham khảo Cẩm nang Ketosis, phần 3B)

Nhưng đáng tiếc là ở VN hiện nay còn tồn tại 1 vài "trường phái" low carb khác nhau =). Và câu "ăn fat nhiều giảm mỡ nhanh" vẫn còn in sâu trong tâm trí rất nhiều atkin-holic =). Thiết nghĩ anh thachsanh có nên làm công tác tuyên truyền về "Sự khác nhau giữa Keto Diet và Atkins Diet" và đồng thời đưa ra thêm những lựa chọn thực phẩm tốt cho sức khỏe trong khi theo Keto Diet ko ?

@lamvanmytam : ba bạn đã ngừng LC chưa ? có lẽ là thời gian theo hơi ngắn (~ 1 tuần), có thể là cơ thể còn chưa bước vào ketosis nên chưa ổn định chăng ?

@ngocquynh85 : em nghĩ là khi calo in dưới 1200 calo, mức tối thiểu để duy trì hoạt động sống một cách bình thường thì cơ thể sẽ phải "hạn chế" hoạt động nội tiết (trong đó có trao đổi chất) :D

btw, bàn luận về sức khỏe khi theo Keto Diet ở đây có phải là off topic ko nhỉ :D. Có 1 topic ở ngoài kia rồi mà =)

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
anh Thạch Sanh có rõ vụ cơ thể vào trạng thái chống đói (Hạn chế trao đổi chất) ko anh ?
Khi thiếu năng lượng đốt từ thức ăn bên ngoài, cơ thể đốt carb, pro, fat, đồng thời tạo cảm giác đói. Vậy chắc chắn sẽ cần có 1 khoảng thời gian để có thể chuyển sang chế độ low metabolism. Vì ko thể thiếu Kcal 1 tí là vào trạng thái chống đói ngay được. Vậy thời gian đó là bao lâu ?
Nói đến trao đổi chất, nó còn tuỳ thuộc vào từng người. Những người bị bệnh tuyến giáp chẳng hạn trao đổi chất thấp. Do đo kể cả họ ăn ít calo hơn người bình thường vẫn có thể tăng cân.

Nó sẽ giảm từ từ theo cân nặng. Vấn đề là ở chỗ này, nó lấy năng lượng thiếu hụt từ đâu? Nó lấy năng lượng từ fat và protein trong cơ thể. Khi lấy từ protein nó sẽ khiến em mất cơ. Mất nhiều protein quá thì sẽ dẫn đến một kết quả không thể tránh được: ra đi vĩnh viễn. À có lẽ anh nên thêm cái này vào bài viết.

Nhân tiện nói về "ăn kiêng truyền thống" có vài thứ muốn trao đổi với mọi người :D. Có lẽ là hơi off topic 1 tí :D
hẳn mọi người cũng biết đến mấy cái thứ thuốc ăn kiêng hay giảm cân quảng cáo trên TV hay truyền miệng như "Mega T / Mega G", "Green Coffee", "Cambridge Diet",...

Mình đã từng sử dụng "Green Coffee" trong vòng 1 tháng và thấy cơ thể mệt mỏi, ko muốn ăn, cảm giác trí tuệ bị giảm sút ?!? ko tập trung,... nhưng thật sự là nó có hiệu quả ?!? Mình ngừng thuốc và ăn đúng với thực đơn như hồi uống thuốc thì ko xê dịch đi 1 tí nào về cân nặng cả ? Và sau khi ngừng thuốc mình đã sang Keto Diet và thấy sức khỏe trở lại đúng như những gì vốn có, nếu ko muốn nói là có hơi chút "doping" =)

Thực sự là quá khó hiểu về nguyên lý hoạt động của những loại thuốc này :|
Nguyên tắc họat động của một số thuốc giảm cân là tác động trực tiếp lên hệ thần kinh trung ương để kìm hãm cảm giác thèm ăn đồng thời kèm theo đó là một số tác dụng fụ như khó ngủ , ra mồ hôi lạnh , tay chân không có sức ,tim đập nhanh và hồi hộp . Vì thế chống chỉ định với những ng tim mạch , cao huyết áp . Mình đã sử dụng qua mega T , reductil và lishou . Theo mình thì mega T chưa hẳn gọi là "thuốc" bởi vì mình thấy hiệu quả không rõ rệt , và chẳng làm cân nặng của mình xê dịch 1 chút nào cả :D .Đối với Reductil hiện nay ở vn đã cấm bán bởi những tác dụng quá mạnh gây ra nhiều biến chứng cho người sử dụng , cũng may là mình...ko bị gì . Lishou mình cảm giác cũng có những tác động giống reductil nhưng có vẻ nhẹ nhàng hơn , nhưng quả thật 2 lọai này mang đến hiệu quả giảm cân rất tuyệt vời .

------------------------

Còn quay lại với Keto Diet :D. Khi vấn đề được nhấn mạnh là "Calo out và calo in" thì nó đã khoa học hơn rất nhiều so với "ăn càng nhiều fat càng giảm mỡ" của Atkins rồi :p. Tiếp nữa là "xơ vữa động mạch", thực sự là tương đối đáng lo ngại khi đa số người theo KD (hay Atkins) ở VN sử dụng thịt gia súc và bơ/phô mai làm thực phẩm chính cho thực đơn của mình :). Những thực phẩm này đa phần là chất bẽo bão hòa :). Nhưng nếu thực đơn có thể cân bằng giữa các loại chất béo, bổ sung chất bẽo ko bão hòa một lượng thích hợp (từ dầu oliu, các loại hạt, cá biển,...) thì theo quan điểm cá nhân là sẽ "chẳng làm sao cả" =). Hơn nữa những chất béo tốt cũng làm cho bạn vào ketosis nhanh hơn và giảm béo nhanh chóng hơn :) (tham khảo Cẩm nang Ketosis, phần 3B)

Nhưng đáng tiếc là ở VN hiện nay còn tồn tại 1 vài "trường phái" low carb khác nhau =). Và câu "ăn fat nhiều giảm mỡ nhanh" vẫn còn in sâu trong tâm trí rất nhiều atkin-holic =). Thiết nghĩ anh thachsanh có nên làm công tác tuyên truyền về "Sự khác nhau giữa Keto Diet và Atkins Diet" và đồng thời đưa ra thêm những lựa chọn thực phẩm tốt cho sức khỏe trong khi theo Keto Diet ko ?
Mình nghĩ dù có cân bằng lượng chất béo bão hòa và không bão hòa nhưng khi nạp quá nhiều vào cơ thể cũng ko tốt chứ ko phải là "chẳng làm sao cả" như nova nói :p

@lamvanmytam : ba bạn đã ngừng LC chưa ? có lẽ là thời gian theo hơi ngắn (~ 1 tuần), có thể là cơ thể còn chưa bước vào ketosis nên chưa ổn định chăng ?
Ba mình đã ngừng LC , thực tế là ko phải thời gian dài hay ngắn nhưng ba mình thuộc nhóm ng ko nên sử dụng pp này , bởi kèm theo đó ba mình có bệnh gout , bệnh gout thì hạn chế đạm , đồng thời có mỡ trong máu vừa hạn chế đạm vừa hạn chế mỡ thì ăn LC như thế nào đây :D

everybody2003

Moderator
Ban Quản Trị
Không nên sa đà và đặt niềm tin tuyệt đối vào những cái mình chỉ đọc và nghe ,cơ thể mỗi người mỗi khác , chức năng chuyển hóa của mỗi người khác nhau .Vì thế, dù đã có rất nhiều công trình nghiên cứu về LC nhưng có nhà khoa học nào sang VN làm nghiên cứu đâu ? Họ thí nghiệm trên cơ thể người nước ngòai ,mà người nc ngòai thì sao ? Chế độ ăn uống của họ từ xưa đến giờ giàu Protein và Fat từ bơ sữa , họ ít ăn cơm như mình ( nói thẳng ra là vì nước họ giàu có ,ăn thịt là chủ yếu ,nước mình kém phát triển hơn nên có tư tưởng "ăn độn" từ xưa riết rồi thành nếp , thành thói quen không bỏ dc ). Chính vì thế , sự thích nghi và các chức năng chuyển hóa các chất của họ cũng khác mình thế nên khi họ áp dụng LC gắt gao thì cũng dễ dàng và bền hơn và họ sẽ ko mắc hội chứng "hậu LC" như người mình .
.
Đối với một số người ở Châu Á , nhỏ hơn là ở VN ,cụ thể là mình và ba mình chưa thích nghi dc cơ chế đốt mỡ của LC , chính vì thế lượng đường và cholesterol trong máu ...hơi cao .Tuy nhiên cũng có một số trường hợp như mẹ của Novadev có phản ứng tốt với cách ăn này ,do đó chỉ có thể nói 2 từ thôi : tùy người . Vậy nên nếu mọi người có áp dụng Lc thì hãy thiết kế thực đơn nó cho hợp với cơ thể và thói quen của bản thân để có thể theo lâu dài mà không có cảm giác như đang "ở tù" .

Sau nhiều lần giảm cân bằng rất nhiều cách , cuối cùng mình vẫn đi theo con đường bản thân tự vạch và rút ra được một số kinh nghiệm . Những kinh nghiệm này có giá trị an ủi tinh thần rất cao ,giúp cho bản thân không chán nản
Nếu bạn chọn theo pp LC thì
* Không ăn dc quá nhiều mỡ => thì đừng cố ăn cho giống mọi người
* Quá thèm carb , cụ thể là cơm ,hủ tiếu => cứ ăn đi , và ăn thật no ,no đến mức phải...nôn ra hết
* Thèm hoa quả ? Mình nghĩ ăn 1 mẩu trái cây cho đỡ thèm cũng ko...chết con ruồi nào

Và cuối cùng , ai muốn giảm dc cân nặng thì phải có quyết tâm thật mạnh mẽ , không có cách nào vừa dc ăn thỏai mái vừa giảm dc cân . Ở đời ko có gì là dễ dàng ,mục tiêu đặt ra 1 lần ko nên quá xa như 5,10 kí , mà chỉ nên 2 kí 1 lần , cứ thế từ từ mà tiến .

Mong quý vị đừng quá "hoang tưởng" vào một chế độ giảm cân thần kì ko phải tập thể dục , bởi tất cả các nguyên lí giảm cân đều quy về 1 mối : có vào thì phải có ra . Có chăng LC khác truyền thống ở chỗ cách ăn gần gũi và dễ chịu hơn . Thế nên , mình khuyên mọi người đừng lệ thuộc vào lí thuyết ăn uống trong LC quá mức , mà hãy lắng nghe cơ thể của mình cần gì , sức khỏe mình thế nào ,thích hợp sử dụng thực phẩm gì và thường xuyên vận động . Bởi không ai hiểu mình hơn chính bản thân mình .
hix... đọc phần tô đậm của bạn thật sự mình ko biết bạn đang giúp người ta hay định hại người ta nữa, nguy hiểm quá, bất kì cuộc chơi nào cũng có luật lệ của nó, nhiều người đã phải trả giá đắt chỉ vì chơi ko đúng luật, rồi sau đó đổ thừa hết mọi hậu quả cho LC mà ko nhận ra chính mình đã mắc sai lầm

Và LC là một cuộc chơi khá nguy hiểm và phức tạp, trong giai đoạn đầu LC cơ thể chưa quen với cơ chế đốt fat, chỉ cần nạp vào lượng carb vô cùng bé cơ thể cũng sẽ hấp thu hết để chuyển lại trạng thái đốt carb ban đầu, và lượng fat ăn vào cũng sẽ đc cơ thể đem dự trữ, điều đó lí giải vấn đề "lượng đường và cholesterol trong máu ...hơi cao" của bạn

nhiều bạn trong trong diễn đàn theo LC một cách vô tội vạ mà lại ko chịu tìm hiểu kĩ về cơ chế giảm cân của nó cũng như tìm hiểu về dinh dưỡng để phân biệt đc thức ăn nào chứa carb, thức ăn nào ko, một số bạn còn hỏi "theo LC có ăn xoài đc ko", "lỡ ăn một chén cơm có sao ko" thì thật là nguy hiểm

tóm lại, mình mong mọi người khi trước theo LC thì cần phải nghiên cứu thật kĩ về cơ chế giảm cân của nó để tuân thủ đúng luật, nếu ko muốn trả giá vì chơi sai luật