Gợi Ý [TỔNG HỢP] [PHẢI ĐỌC] Những Nguyên Tắc tập tạ dành cho người không dùng thuốc.

Cảm ơn chủ thớt đã dịch rất công phu. Bác nào có hình ảnh minh họa cho bài số 8 Reverse Crunches không share cho em xem với.

Rất tâm đắc với vấn đề số 1, "đừng nghe theo những chuyên gia interner", riêng trong topic này thì tôi k tin người tập 3 buổi/tuần có thể phát triển cơ nhanh hơn người tập 5 hay 6 buổi 1 tuần. 1 giáo trình tập luyện cần dựa trên kinh nghiệm tập luyện của bản thân cùng với khả năng của mỗi người, không thể đem những nguyên tắc chung áp dụng cho tất cả được

Lần sửa cuối:

everybody2003

Moderator
Ban Quản Trị
Rất tâm đắc với vấn đề số 1, "đừng nghe theo những chuyên gia interner", riêng trong topic này thì tôi k tin người tập 3 buổi/tuần có thể phát triển cơ nhanh hơn người tập 5 hay 6 buổi 1 tuần. 1 giáo trình tập luyện cần dựa trên kinh nghiệm tập luyện của bản thân cùng với khả năng của mỗi người, không thể đem những nguyên tắc chung áp dụng cho tất cả được
cái này tùy mỗi người, những người có tố chất gen tốt thì thì 5-6 buổi/tuần sẽ tận dụng tối đa lợi thế và mau lên hơn, nhưng ngặt nỗi đa số mọi người lại ko đc như vậy, đặc biệt là những người hard gainer, tập nhiều chỉ khiến cho họ càng khó lên hơn

với lại, bác đã thử cái giáo án 3 buổi nào chưa, thử đi rồi biết

Bác Everybody2003 cho em hỏi là như vậy là mình tập 3 buổi rồi nghĩ hay tập 3 buổi nặng/tuần còn lại là tập nhẹ :D thank bác.
p/s em mới đi tập

everybody2003

Moderator
Ban Quản Trị
Bác Everybody2003 cho em hỏi là như vậy là mình tập 3 buổi rồi nghĩ hay tập 3 buổi nặng/tuần còn lại là tập nhẹ :D thank bác.
p/s em mới đi tập
3 ngày còn lại nếu siêng thì tập full body bằng các bài isolation với tạ nhẹ cũng đc, tập mức tạ khởi động thôi, nó giúp cơ thể nhanh hồi phục
còn ko thì ở nhà ngủ cũng ko sao

Mình có xem qua lịch tập của ông Casey ở đây http://www.weightrainer.net/training/beginners.html
với đọc qua bài này về lịch tập của Steve Reeves http://www.bodybuilding.com/fun/mahler109.htm

Thấy hơi có tí phân vân, ông Casey thì để Squat lên đầu workout, còn theo Rule 4 của Steve thì đấy là a big mistake và nên để gần cuối workout. Ko biết ai đúng ai sai nữa. Có mod nào giải thích dùm mình được ko nhỉ?

anhlong1122

Dragonborn
Ban Quản Trị
Mình có xem qua lịch tập của ông Casey ở đây http://www.weightrainer.net/training/beginners.html
với đọc qua bài này về lịch tập của Steve Reeves http://www.bodybuilding.com/fun/mahler109.htm

Thấy hơi có tí phân vân, ông Casey thì để Squat lên đầu workout, còn theo Rule 4 của Steve thì đấy là a big mistake và nên để gần cuối workout. Ko biết ai đúng ai sai nữa. Có mod nào giải thích dùm mình được ko nhỉ?
Những cái này mà cứ đọc được ai nói gì lại lên hỏi thì ko ai trả lời hết đâu bạn.
Về cái này thì chỉ là sự khác nhau về suy nghĩ và 1 cái nữa là mỗi ng phù hợp với1 phương pháp luyện tập khác nhau thôi.
1 ng thì coi phần dưới cơ thể, nhất là squat là bài quan trọng nhất nên cần tập nó vào lúc cơ thể còn sung sức nhất. Squat ko phải là chỉ tập chân đâu.
1 ng thì nghĩ răng squat/deadlift là bài tập nặng, gây mệt mỏi nên để nó ở sau, tránh gây ảnh hưởng đến việc luyện tập những nhóm cơ khác.
Và đừng hỏi ai đúng ai sai nhé, chỉ là bạn tin vào ai thôi.

k hiểu sao lại đưa cai hình này vô!! thật lạ..

1945 Mr. America
1946 Pro Mr. America
1948 Mr. USA
1955 Mr. Universe Tall Class

1945 lúc đó lo đánh nhau chứ ai nghi tập thể hỉnh!! lôi ông này vao đây làm gì nhỉ!! nếu nói đến jay ,,,thì phải nói đến 1 người cùng thời với jay nhưng k chơi thuốc chứ!! k hiểu ??

Mình thấy bài nào trên enternet khi đọc xong đều cảm thấy nó rất hợp lý ..rất đúng...nhưng người viết bài nào chả nhằm mục đích làm cho người đọc thấy quan điểm của mình là đúng đắn nhất...
Nên mình nghĩ cốt yếu vẫn là ở bản thân tìm và theo 1 lịch tập phù hợp nhất

Mình thấy bài nào trên enternet khi đọc xong đều cảm thấy nó rất hợp lý ..rất đúng...nhưng người viết bài nào chả nhằm mục đích làm cho người đọc thấy quan điểm của mình là đúng đắn nhất...
hay!! bịnh luận rất hay!! hihi

everybody2003

Moderator
Ban Quản Trị
k hiểu sao lại đưa cai hình này vô!! thật lạ..
Xem đính kèm 64949
1945 Mr. America
1946 Pro Mr. America
1948 Mr. USA
1955 Mr. Universe Tall Class

1945 lúc đó lo đánh nhau chứ ai nghi tập thể hỉnh!! lôi ông này vao đây làm gì nhỉ!! nếu nói đến jay ,,,thì phải nói đến 1 người cùng thời với jay nhưng k chơi thuốc chứ!! k hiểu ??
có biết ông đó là ai ko vậy
có đọc bài ko vậy, hay vô xem hình rôi phán bừa một câu

everybody2003

Moderator
Ban Quản Trị
đương nhiên, người nêu ra quan điểm phải lập luận để bảo vệ quan điểm của mình
có qui luật có tính bao quát thấp, có qui luật có tính bao quát cao, dĩ nhiên qui luật nào cũng có trường hợp ngoại lệ, và ngay cả những qui luật có tính bao quát thấp nó vẫn đúng trong đối tượng của nó,
nhưng qui luật có tính bao quát cao nhất sẽ đúng với nhiều đối tượng nhất, vì vậy mới phải đọc phải nghiên cứu phải thực hành để tìm ra qui luật đó, và đó cũng là cách mà thế giới vận động và phát triển

FascistKid

Trial Admin
Ban Quản Trị
Mình lại thấy ngược lại, lúc đầu đọc thấy cái gì cũng hợp lý. Nhưng sau khi đọc 100 bài trên internet, mình sẽ lọc ra được khoảng vài bài hợp lý, còn lại thấy chả hợp lý teo nào.

FascistKid

Trial Admin
Ban Quản Trị

Tùy mục tiêu thôi bạn, lý luận thì mỗi người một khác. Nhưng theo mình nghĩ người nào thấy bài squat quan trọng hơn các bài khác thì tập nó đầu tiên. Như chú anhlong đã nói, squat là bài toàn thân, là bài nên tảng cho ai tập sức mạnh, nên thường đưa nó lên tập đầu, khi sung sức nhất.

Như mình cũng tập full body nhưng lại để squat gần cuối, vì mình thích upper body hơn nên dành sức tập, có vậy thôi, nhưng tất nhiên là mình không bỏ squat rồi.

hay!! bịnh luận rất hay!! hihi
đương nhiên, người nêu ra quan điểm phải lập luận để bảo vệ quan điểm của mình
có qui luật có tính bao quát thấp, có qui luật có tính bao quát cao, dĩ nhiên qui luật nào cũng có trường hợp ngoại lệ, và ngay cả những qui luật có tính bao quát thấp nó vẫn đúng trong đối tượng của nó,
nhưng qui luật có tính bao quát cao nhất sẽ đúng với nhiều đối tượng nhất, vì vậy mới phải đọc phải nghiên cứu phải thực hành để tìm ra qui luật đó, và đó cũng là cách mà thế giới vận động và phát triển
Mình lại thấy ngược lại, lúc đầu đọc thấy cái gì cũng hợp lý. Nhưng sau khi đọc 100 bài trên internet, mình sẽ lọc ra được khoảng vài bài hợp lý, còn lại thấy chả hợp lý teo nào.
Vẫn biết là như vậy nhưng với 1 thằng sinh viên như e đây tiền nong có hạn...rồi thì học tập thức đêm đồ án suốt..thỉnh thoảng làm thêm thì có thêm ít tiền ăn uống ...việc duy trì lịch tập tuần 3 buổi + ăn uống ổn định (bữa chính + thỉnh thoảng có thêm bữa phụ chứ ko nói đến ngày 6 bữa ) đã khó rồi...lại thuộc dạng ecto....
Mấy bác ban quản trị nếu có thể thì viết Lịch tập + chế độ dinh dưỡng đối với sinh viên thì quá ok..chứ e thấy các bác viết rất nhiều bài nhưng chế độ thì lại dành cho 1 đối tượng có đầy đủ đk kinh tế + thời gian + ở nhà cùng bố mẹ ..
'''SINH VIÊN KHÔNG THÍCH ĐIỀU NÀY'''.
:) Cảm ơn các bác đã đọc quan điểm của e...E xin nhận mọi ý kiến và gạch đá

Vẫn biết là như vậy nhưng với 1 thằng sinh viên như e đây tiền nong có hạn...rồi thì học tập thức đêm đồ án suốt..thỉnh thoảng làm thêm thì có thêm ít tiền ăn uống ...việc duy trì lịch tập tuần 3 buổi + ăn uống ổn định (bữa chính + thỉnh thoảng có thêm bữa phụ chứ ko nói đến ngày 6 bữa ) đã khó rồi...lại thuộc dạng ecto....
Mấy bác ban quản trị nếu có thể thì viết Lịch tập + chế độ dinh dưỡng đối với sinh viên thì quá ok..chứ e thấy các bác viết rất nhiều bài nhưng chế độ thì lại dành cho 1 đối tượng có đầy đủ đk kinh tế + thời gian + ở nhà cùng bố mẹ ..
'''SINH VIÊN KHÔNG THÍCH ĐIỀU NÀY'''.
:) Cảm ơn các bác đã đọc quan điểm của e...E xin nhận mọi ý kiến và gạch đá
1 tháng bạn dành khoảng bao nhiêu cho tiền ăn? Nói thực thì mình ko nghĩ thể hình đẹp sẽ dành cho người nghèo đâu. Như mình đây tự đi chợ tự nấu, 1 ngày mình ăn 5 bữa cũng đã khoảng 3 triệu/tháng rồi. Ko có tiền thuê hlv hướng dẫn thì còn có thể học tài liệu với nhờ mọi người tham khảo giúp đỡ được. Chứ ăn ngủ mà ko đảm bảo được thì chẳng có gì thay thế mà đắp cơ lên người bạn được cả. Lại còn ko duy trì nổi tuần 3 buổi :))

Nếu quả thực có cái chế độ cho sv như của bạn yêu cầu, vừa rẻ, vừa ko mất thời gian, ko phải kiêng khem nghiêm ngặt, cơ lên vẫn đẹp thì mình đảm bảo mọi người đổ xô theo hết, chẳng cứ là sv đâu :))

Điều cuối cùng là quan trọng nhất vì trong 1 thời gian tôi đã đánh mất nhiều thứ quan trọng đối với tôi, chỉ chú tâm đến dinh dưỡng và thể hình. khi nhận ra chưa hẳn là quá muộn nhưng những điều quan trọng đó đã không còn nguyên vẹn như trước :unsure:

1 tháng bạn dành khoảng bao nhiêu cho tiền ăn? Nói thực thì mình ko nghĩ thể hình đẹp sẽ dành cho người nghèo đâu. Như mình đây tự đi chợ tự nấu, 1 ngày mình ăn 5 bữa cũng đã khoảng 3 triệu/tháng rồi. Ko có tiền thuê hlv hướng dẫn thì còn có thể học tài liệu với nhờ mọi người tham khảo giúp đỡ được. Chứ ăn ngủ mà ko đảm bảo được thì chẳng có gì thay thế mà đắp cơ lên người bạn được cả. Lại còn ko duy trì nổi tuần 3 buổi :))

Nếu quả thực có cái chế độ cho sv như của bạn yêu cầu, vừa rẻ, vừa ko mất thời gian, ko phải kiêng khem nghiêm ngặt, cơ lên vẫn đẹp thì mình đảm bảo mọi người đổ xô theo hết, chẳng cứ là sv đâu :))
M cũng đã tự tìm dk 1 giáo án thấy phù hợp nhất để theo rồi....kq là 2 tháng tăng đk 1.5kg :)
Cảm ơn bác đã quan tâm...vì là sv nên điều cuối cùng là quan trọng nhất