Kế hoạch 2 tháng.....

Sau một thời gian ngâm cứu và hóng hớt các chủ đề về phương pháp luyện tập cũng như chế độ dinh dưỡng, em/tớ mới tạo một topic để record lại chế độ ăn cũng như luyện tập để tiện theo dõi và cũng mong nhận được sự góp ý của các "già làng" trong webthehinh:
Hiện tại em (nữ) cao 1m61, nặng 59kg- theo như mọi ng nhận xét thì k đến mức kg như vậy ^^
Em đã theo low carb từ tháng 10/2012 và cảm thấy hợp vì da dẻ đẹp hơn, vòng 2 nhỏ hẳn nhưng kg ko giảm (có lẽ do time đó ít vận động)
Cách đây 3.5 tháng e bắt đầu tập gym (mỗi buổi tập 60-90 phút và tuần tập 4-6 buổi) và vẫn tuân theo low carb nhưng chỉ thấy số đo các vòng giảm chứ k giảm kg
Sau 3 tháng cân lại (13/6 vừa mới cân xong) thì thấy vẫn thấy thế nên đang tự an ủi là có lẽ 3 tháng chưa tác dụng mấy mà phải 6 tháng đến 1 năm mới có tác dụng đc:)
Thật là khâm phục những bạn giảm đc 15-20kg và hơn thế nữa, trong khi mình thì giảm vài kg cũng hem xong:((
Mục tiêu: giảm 5-8kg và đặc biệt là giảm tỷ lệ mỡ trong cơ thể
Kế hoạch: chương trình HIT 8 tuần (3 buổi/ tuần) kết hợp gym 3 ngày còn lại, bơi 2-3 buổi/ tuần nhưng ko vào ngày tập HIT
Về chế độ ăn uống: Em ko ăn tinh bột, ko đường, chỉ ăn cá, thịt gà (ức), rau cải xanh, bí,,, thịt nạc vai, trứng,,,,tuyệt đối k bia, rượu, thuốc lá càng ko,,,, lượng calo tính toán bao giờ cũng thấp hơn hoặc bắng 1200kcl là cùng. Em có uống sữa ko đường 2-3 túi/ ngày (có tính hết calo) nên k bít có phải do uống sữa nên k giảm kg đc hay ko?
Từ ngày mai e bắt đầu tập HIT nên hy vọng sẽ nhanh chóng đốt đc mỡ trong cơ thể:D
19/6-Thực đơn và lịch hôm nay:
Sáng: 5h dậy - bơi từ 5h30-6h30 - bơi liên tục
7h30: 1 cốc bột ngũ cốc, 1 khoanh dưa hấu, 1 bát con bắp cải luộc (cái này còn thừa khi e chuẩn bị cho bữa trưa:D)
10h30: 150g thịt ức gà rang
12h : rau bắp cải luộc (trưa e sẽ ngủ 40' nên k mún nạp nhiều nặng bụng)
Chiều + Tối: 14h: 1 túi sữa ko đường
17h30 : 100g thịt ức gà, canh rau hoặc rau luộc, 1 túi sữa k đường
19h30-21h: tập gym 1h và cardio 30ph
Sau khi tập về e chỉ uống nước và ăn dưa chuột (đã gọt vỏ)
Một ngày lượng nước e uống (tính cả sữa) là khoảng 2-2.5l nước
Note: Em cũng k bít là có phải đang rơi vào trạng thái chống đói hay ko mà cơ thể "toẹt vời" này thích nghi quá tốt đến mức k giảm nổi kg nào:))))) Rất mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp của mọi ng. Từ ngày mai e bắt đầu tập HIT và e sẽ báo cáo hằng ngày, còn chắc phải ít nhất 1-2 tuần e mới dám đứng lên cân để cân lại ^^:))
Up ảnh trước khi giảm lên để dễ so sánh sau này,,, mềnh bự nhất trong 3 ng:))
BẠN ƠI, MÌNH TỪNG GIẢM 6KG TRONG 2 TUẦN LOWCARB, THEO LOW CARB BẠN PHẢI ĐẢM BẢO 70% LÀ MỠ, VẤN ĐỀ LÀ BẠN ĂN QUÁ NHIỀU NẠC, MÌNH NGHĨ HẠN CHẾ CÁ VÀ THỊT GÀ, TĂNG CƯỜNG TRỨNG VÀ 3 RỌI, GOOD LUCK
À QUÊN NỮA, RAU THÌ OKAY CHỨ DƯA LEO CÁC LOẠI CỦ THÌ KO DC ĂN

BẠN ƠI, MÌNH TỪNG GIẢM 6KG TRONG 2 TUẦN LOWCARB, THEO LOW CARB BẠN PHẢI ĐẢM BẢO 70% LÀ MỠ, VẤN ĐỀ LÀ BẠN ĂN QUÁ NHIỀU NẠC, MÌNH NGHĨ HẠN CHẾ CÁ VÀ THỊT GÀ, TĂNG CƯỜNG TRỨNG VÀ 3 RỌI, GOOD LUCK
À QUÊN NỮA, RAU THÌ OKAY CHỨ DƯA LEO CÁC LOẠI CỦ THÌ KO DC ĂN
Hi, mình có tham khảo qua các tài liệu về LC và tài liệu mới nhất k hề khuyến khích ăn nhiều mỡ, tốt nhất chỉ nên 1 trứng/ ngày (nếu lòng trắng ko thôi thì có thể nhiều lòng trắng), hiện tại tớ thấy ko giảm đc kg theo mong muốn nhưng đổi lại tớ thấy săn chắc các vòng, sức khỏe cải thiện, da dẻ sáng và hầu như k có mụn,,, như vậy cũng khá hài lòng vs kết quả đạt đc. Mục tiêu và cái đích cuối cùng là tạo thói quen và chế độ dd lành mạnh (sẽ theo gym kết hợp cardio và thực hiện chế độ ăn ít béo, ít bột, đường-tăng cường rau xanh, hoa quả) Thực ra khi LC mình cũng cố gắng bổ sung chất béo từ bơ, trái bơ, dầu olive nhưng có lẽ vẫn chưa đủ:) Tks bạn đã góp ý:)

Hi, mình có tham khảo qua các tài liệu về LC và tài liệu mới nhất k hề khuyến khích ăn nhiều mỡ, tốt nhất chỉ nên 1 trứng/ ngày (nếu lòng trắng ko thôi thì có thể nhiều lòng trắng), hiện tại tớ thấy ko giảm đc kg theo mong muốn nhưng đổi lại tớ thấy săn chắc các vòng, sức khỏe cải thiện, da dẻ sáng và hầu như k có mụn,,, như vậy cũng khá hài lòng vs kết quả đạt đc. Mục tiêu và cái đích cuối cùng là tạo thói quen và chế độ dd lành mạnh (sẽ theo gym kết hợp cardio và thực hiện chế độ ăn ít béo, ít bột, đường-tăng cường rau xanh, hoa quả) Thực ra khi LC mình cũng cố gắng bổ sung chất béo từ bơ, trái bơ, dầu olive nhưng có lẽ vẫn chưa đủ:) Tks bạn đã góp ý:)
ai bảo thế, thành phần Kal của mình 65 - 70% lấy từ mỡ mà ng đẹp. nhớ bạn khảo giá chỗ bạn tập, có gì mình tập chung với cho thêm động lưc

ai bảo thế, thành phần Kal của mình 65 - 70% lấy từ mỡ mà ng đẹp. nhớ bạn khảo giá chỗ bạn tập, có gì mình tập chung với cho thêm động lưc
Chính xác là có mỡ nhưng k phải từ mỡ động vật mà từ bơ, trái bơ, dầu olive,,,:)chỗ mình tập giá rất sinh viên: 340k/ tháng, mua 3 tháng, 6 tháng còn rẻ nữa, mở cửa từ 5h30 đến 22h30, nghỉ sáng cn, nếu phù hợp thì b qua tập chung cho có động lực:D

Ngày 31/7:
Sáng: 3 chân gà ninh nấu canh rau ngót
9h30: 1 trứng gà
11h45: canh cải nấu nước hầm chân gà, 150g thịt vai
14h45: 1 trứng gà
17h30: 200g thịt/ cá, rau muống luộc: 1 mớ; bổ sung 1 lượng carb nhất định từ bột đậu tương vs đậu xanh lấy sức tập HIIT vs gym
Note: từ ngày 30, mỗi ngày ăn 4 cái chân gà,,, bổ sung F cùng vs sở thích ăn chân gà thật là toẹt vời:D

Hi, mình chỉ note lại để dễ theo dõi hơn vì cơ địa mình thích nghi rất tốt, chỉ thích nghi 1 cái là sẽ chững cân ngay:( B cũng tập gym đúng k? B tập lâu chưa và có theo giáo án nào ko? share cho mình kinh nghiệm vs:)
Mình tập gym và yoga cũng được 1 thời gian, chủ yếu tập theo sự hướng dẫn của các HLV và thầy giáo tại Igym luôn, kết hợp cùng với thực đơn ăn uống nữa.

Ngày1,2/8:
Sáng 7h30: chân gà: 4 chiếc
9h30: 1 trứng gà
11h45: canh rau ngót nấu xương gà, 200g thịt ức gà
15h30: 1 trứng gà
17h30: Rau muống luộc: 1 mớ, 200g thịt gà chiên bơ hoặc 300g cá rô phi sốt cà chua
!9h45: đạp xe: 15ph, cardio chạy bền và đi bộ: 30ph-3.5km, gym (chân)-35ph+lắc vòng 10ph
Tối về 21h45: 200ml sữa đậu nành k đường (2g carb/100ml)

Lần sửa cuối:
Mình tập gym và yoga cũng được 1 thời gian, chủ yếu tập theo sự hướng dẫn của các HLV và thầy giáo tại Igym luôn, kết hợp cùng với thực đơn ăn uống nữa.
Bạn có thể share thực đơn cho mình k? các loại thực phẩm chủ yếu bạn dùng là gì?

Mình chủ yếu chỉ ăn rau xanh, cá và gà thôi, vì những loại thịt kia mình không ăn được nhiều, con đường giảm cân của bạn tới đâu rồi ?
Hiện tại mình đã giảm đc 2kg, số đo các vòng đều nhỏ hơn, gọn gàng hơn trước, nhất là V2 nhưng mình thuộc tạng ng xương to, thêm nữa tăng cơ giảm mỡ nên cân nặng ko giảm đc nhiều nhưng mình sẽ kiên trì đến cùng để đạt đc cân nặng như mong muốn (50-52kg). Mình cũng rất thích gà và cá nên thực đơn cũng toàn gà vs cá, và hầu như k đổi. Hiện tại đã biết kiểm soát lượng thức ăn nạp vào hơn, cũng kết hợp cả leangain nữa nên chỉ cần giữ miệng suốt 16h :D còn trong 8h thì có thể chiều bản thân 1 chút (vẫn tính calo), kết hợp HIIT vs gym nữa. Hy vọng là lần này sẽ thành công:)

dạo này có kết quả gì mới hem? chả thấy pm báo cáo gì thế nhỉ
He, dạo này hơi busy và đang kết hợp leangain nên cũng muốn đợi một time rồi mới kiểm tra xem có thành quả ji ko rùi mới dám báo cáo^^. Đang kiểm soát khá tốt lượng thức ăn nạp vào và thực hiện leangain triệt để nhưng vì tập gym và HIIT buổi tối (19h45) nên bữa tối sẽ là bữa chính để lấy sức tập cho tốt. Nhìn chung ai cũng bảo gầy nhưng mún chắc chắn nên chưa hỏi cái cân:) 19/8 này sẽ tròn 2 tháng viết nhật kí, sẽ báo cáo cụ thể chi tiết nha:D

He, dạo này hơi busy và đang kết hợp leangain nên cũng muốn đợi một time rồi mới kiểm tra xem có thành quả ji ko rùi mới dám báo cáo^^. Đang kiểm soát khá tốt lượng thức ăn nạp vào và thực hiện leangain triệt để nhưng vì tập gym và HIIT buổi tối (19h45) nên bữa tối sẽ là bữa chính để lấy sức tập cho tốt. Nhìn chung ai cũng bảo gầy nhưng mún chắc chắn nên chưa hỏi cái cân:) 19/8 này sẽ tròn 2 tháng viết nhật kí, sẽ báo cáo cụ thể chi tiết nha:D
V mấy h c ăn đến mấy h?

Hiện tại mình đã giảm đc 2kg, số đo các vòng đều nhỏ hơn, gọn gàng hơn trước, nhất là V2 nhưng mình thuộc tạng ng xương to, thêm nữa tăng cơ giảm mỡ nên cân nặng ko giảm đc nhiều nhưng mình sẽ kiên trì đến cùng để đạt đc cân nặng như mong muốn (50-52kg). Mình cũng rất thích gà và cá nên thực đơn cũng toàn gà vs cá, và hầu như k đổi. Hiện tại đã biết kiểm soát lượng thức ăn nạp vào hơn, cũng kết hợp cả leangain nữa nên chỉ cần giữ miệng suốt 16h :D còn trong 8h thì có thể chiều bản thân 1 chút (vẫn tính calo), kết hợp HIIT vs gym nữa. Hy vọng là lần này sẽ thành công:)
Vậy chắc là sắp tới có kết quả ok rồi, mình còn chưa thực sự kiểm soát được lượng thức ăn nạp vào cơ, chỉ cố gắng tập thôi :D

V mấy h c ăn đến mấy h?
Chị ăn từ 10h sáng đến 6h chiều em ah, bữa sáng bắt đầu bằng 200ml sữa đậu nành (10h), trưa ăn lúc 12h, 3h chiều: 1 ly sữa đậu nành nữa,17h15 đi làm về thì ăn bữa chính và kết thúc trước 18h.19h45 - 21h30 tập gym hoặc HIIT. Thực ra sức khỏe của chị có thể tập HIIT đc 3b/ tuần nhưng vì lượng thức ăn chị nạp vào ít nên chị chỉ tập 2b/ tuần (tập HIIT mà ko đủ dinh dưỡng thì ngoài đốt mỡ nó cũng đốt luôn cơ) nên chị đang xem xét quay lại slow cardio (đạp xe, đi bộ vs cường độ vừa phải - sẽ ko thể giảm kg nhanh nhưng sẽ đốt mỡ mà k đốt cơ)

Vậy chắc là sắp tới có kết quả ok rồi, mình còn chưa thực sự kiểm soát được lượng thức ăn nạp vào cơ, chỉ cố gắng tập thôi :D
Bạn ơi tớ hỏi 1 chút, tớ đọc một tài liệu là HIIT đốt mỡ nhanh nhưng đồng thời nó cũng đốt cơ rất nhanh nếu ko đủ chất dd cho cơ thể trong khi slow cardio thì ngược lại, vẫn đốt mỡ nhưng nó đốt cơ rất ít nên nếu theo slow cardio thì sẽ giúp giảm tỉ lệ fat trong cơ thể, từ đó cơ thể sẽ săn chắc lại hơn, tớ thuộc cơ địa rất khó giảm kg vì thích nghi nhanh nên chỉ muốn săn chắc, khỏe mạnh, vc giảm kg cũng ko phải là mục tiêu chính. Đang rất băn khoăn vs 2 pp này:)

chị,e mua đường ăn kiêng o siêu thị ah... nó k ngọt ma carb >98% là thế nào nhỉ,e co ăn đc k?

chị,e mua đường ăn kiêng o siêu thị ah... nó k ngọt ma carb >98% là thế nào nhỉ,e co ăn đc k?
Hình như bạn nhầm rồi, theo mình biết thì đường ăn kiêng được tạo thành từ quá trình tổng hợp hóa học, nó ngọt hơn đường mía gấp 200 - 600 lần, và không có carb!

Hình như bạn nhầm rồi, theo mình biết thì đường ăn kiêng được tạo thành từ quá trình tổng hợp hóa học, nó ngọt hơn đường mía gấp 200 - 600 lần, và không có carb!
Nhầm là sao?mik mua ở siu thị gần nhà,thấy chả ngot ma thành phần ghi >98% carb.......mik k bit nữa

Được phát hiện vào những năm 1960, isomalt được làm từ đường mía và trông giống như đường ăn, nó có màu trắng, tinh thể không mùi. Isomalt là một hỗn hợp của hai rượu disaccharide:.. gluco-mannitol và gluco-sorbitol.

Isomalt, giống như tất cả các polyol, là một carbohydrate tiêu hóa thấp mà chỉ là một phần tiêu hóa trong ruột.Trong phần dưới của đường ruột, phần không hấp thu được chuyển hóa bởi vi khuẩn đại tràng.

Isomalt không thúc đẩy sâu răng, có tác dụng đường trong máu rất thấp (phản ứng đường huyết thấp), có tác dụng như chất xơ trong ruột và chỉ có một nửa của giá trị calo của sucrose. "
Chât xơ cũng có cấu tạo từ hydratcacbon nên carb > 98% trong đường không ảnh hưởng đến quá trình lowcarb của bạn!

Được phát hiện vào những năm 1960, isomalt được làm từ đường mía và trông giống như đường ăn, nó có màu trắng, tinh thể không mùi. Isomalt là một hỗn hợp của hai rượu disaccharide:.. gluco-mannitol và gluco-sorbitol.

Isomalt, giống như tất cả các polyol, là một carbohydrate tiêu hóa thấp mà chỉ là một phần tiêu hóa trong ruột.Trong phần dưới của đường ruột, phần không hấp thu được chuyển hóa bởi vi khuẩn đại tràng.

Isomalt không thúc đẩy sâu răng, có tác dụng đường trong máu rất thấp (phản ứng đường huyết thấp), có tác dụng như chất xơ trong ruột và chỉ có một nửa của giá trị calo của sucrose. "

Chât xơ cũng có cấu tạo từ hydratcacbon nên carb > 98% trong đường không ảnh hưởng đến quá trình lowcarb của bạn!
Nó bảo làm từ củ cải đừơng ih a

saccarôzơ còn được gọi với nhiều tên như đường kính (đường có độ tinh khiết cao), đường ăn, đường cát, đường trắng, đường nâu (đường có lẫn tạp chất màu),đường mía (đường trong thân cây mía), đường phèn (đường ở dạng kết tinh), đường củ cải (đường trong củ cải đường), đường thốt nốt (đường trong cây thốt nốt) hay một cách đơn giản là đường.
Vì vậy đường mía, hoặc củ cải thì cũng có tính chất như nhau thôi bạn ơi!

saccarôzơ còn được gọi với nhiều tên như đường kính (đường có độ tinh khiết cao), đường ăn, đường cát, đường trắng, đường nâu (đường có lẫn tạp chất màu),đường mía (đường trong thân cây mía), đường phèn (đường ở dạng kết tinh), đường củ cải (đường trong củ cải đường), đường thốt nốt (đường trong cây thốt nốt) hay một cách đơn giản là đường.
Vì vậy đường mía, hoặc củ cải thì cũng có tính chất như nhau thôi bạn ơi!
Thanx a nhìu ah