hít xà đơn 1 tay 0 có khó không?

Lý Tiểu Long đá mạnh là nhờ công lực rất nhiều, nếu 1 người có cơ bắp y như LTL, mà ko có nội công bên trong, mình nghĩ chắc đá con gà còn ko chết. So sánh khập khiễng.

P/s : chân của VDV điền kinh và bơi lội ko giống như calisthenic, ko so sánh được, chân của họ 100% muscle đấy, calisthenic ko so sánh dc đâu

bác xem mấy bác calis trên forum mình chưa,em thấy mất cân đối thật mà,phần trên to và dưới bé,thêm cái nữa là lùn đâm ra mất cân đối toàn diện,nếu là em thì em chọn bơi lội cho cân đối hơn!!
Em hiểu ý bác forum mình đúng như bác nói nh người chuyển từ tạ sang mà thân trên đã to sẵn nên mới thành ra thế :)) sau 1 thời gian cái thân trên nó lại bé đi ý mà. Rốt cục cũng chỉ là một bộ phân tạm thời thiếu cân bằng thôi phải không?

Lý Tiểu Long đá mạnh là nhờ công lực rất nhiều, nếu 1 người có cơ bắp y như LTL, mà ko có nội công bên trong, mình nghĩ chắc đá con gà còn ko chết. So sánh khập khiễng
vãi bác, bác để ý kỹ chân hắn xem nhiều cơ lắm đấy nhưng không hề to đâu vì tập khoẻ là chủ yếu. Em chỉ nhấn mạnh là Khoẻ # To thôi

vãi bác, bác để ý kỹ chân hắn xem nhiều cơ lắm đấy nhưng không hề to đâu vì tập khoẻ là chủ yếu. Em chỉ nhấn mạnh là Khoẻ # To thôi
cơ bắp quan trọng nhất là THỂ TÍCH, giả sử 1 người có cái đùi 20cm3, nhưng lỏng lẻo, mà so với người 20cm3 chắc nịch thì khác nhau lắm. Bên gymnastic có 2 khái niệm về độ nở của cơ và độ chắc của cơ đó

Gymnastic theo bác là gì vậy cấp bậc cao nhất của Calisthenics đúng ko? Hay là mn ng nghĩ Gym = tạ = body builder vậy?
Thứ nhất em đồng ý bác Thiên Ân cơ thể tích to sẽ khoẻ nhưng chỉ đúng ở 1 giới hạn nào đó thôi còn Hypertrophy và Strength khác nhau mà. Nhiều powerlifter siêu khoẻ mà người rất nhỏ
Em nói có sách mách có chứng nhé Sandow này Stepen Low, Arnold đều viết vậy trong sách mình cả
Các bác cãi cho quan điểm của mình, ngày xưa em cũng giống các bác cho đến khi mở rộng đầu óc của mình để lắng nghe nhiều hơn

@nguyencuong cơ bản là Calisthenic chỉ tập với x1 BW, còn gym luôn tập với mức cao hơn BW của mình, thậm chí vài bài có thể x2 x3 BW ngay cả x5 đối với squat hay Deadlift.

Cho nên ko cần so sánh sức mạnh của gym với calisthenic, calisthenic ko thể nào sánh bằng được. Vậy thôi. Còn dẻo dai và nét KO CẦN CUTTING thì khỏi nói, calisthenic vô đối
Nhưng bác có công nhận là nếu pro Calis thì phần dưới to sẽ là một hạn chế ko? Bởi phần dưới to 1 thì phần trên phải khỏe x 1.5 để nâng đỡ trọng lượng phần dưới (Thử pull up người không rồi lại pull up kẹp tạ dưới chân xem. Khác nhau lắm đấy). Vì vậy người ta sẽ hạn chế tăng trọng lượng phần dưới. Còn bác nói là: "dẻo dai và nét KO CẦN CUTTING thì khỏi nói, calisthenic vô đối."... Câu này tôi cũng bảo ko đúng. Nhớ rằng bodybuilding lên sàn tỷ lệ mỡ có tầm 6% thôi nhé! Này thì cắt nét.

Bodybuilding cắt nét.

Calis cắt nét.

Gymnastic theo bác là gì vậy cấp bậc cao nhất của Calisthenics đúng ko? Hay là mn ng nghĩ Gym = tạ = body builder vậy?
Thứ nhất em đồng ý bác Thiên Ân cơ thể tích to sẽ khoẻ nhưng chỉ đúng ở 1 giới hạn nào đó thôi còn Hypertrophy và Strength khác nhau mà. Nhiều powerlifter siêu khoẻ mà người rất nhỏ
Em nói có sách mách có chứng nhé Sandow này Stepen Low, Arnold đều viết vậy trong sách mình cả
Các bác cãi cho quan điểm của mình, ngày xưa em cũng giống các bác cho đến khi mở rộng đầu óc của mình để lắng nghe nhiều hơn
Uhm mình nói đó, chắc bạn chưa hiểu. Ý mình là, giả sử so sanh 2 cái đùi của 2 người, ừ thì người nào cũng là 1 bình 500ml, nhưng mà người này thì đầy bình, người kia thì nửa bình .... Tới đây chắc bác hiểu rồi :D

@nguyencuong dù phần dưới có to thế nào, thì cơ thể cũng sẽ tự phát triển sức mạnh của cơ bắp NHƯNG mình nhấn mạnh lại, với calisthenic, họ chỉ tập được x1 BW thôi, toàn thân 100kg hay 150kg, khi tập vẫn chỉ là x1 BW, ko quan trọng trên dưới thế nào, vì cơ bản là cơ bắp chúng ta phát triển với x1 BW là bình thường, muốn to đồng thời khỏe thì tập tạ, vì x được tỷ lệ BW lên, muốn khỏe và dẻo dai thì theo calisthenic, thế thôi.

P/s : calisthenic muốn TO HƠN MỨC BÌNH THƯỜNG là điều ko thể, vì họ tập với cơ thể thôi :) Nó chỉ phát triển đủ khỏe để nâng cơ thể lên.

Uhm mình nói đó, chắc bạn chưa hiểu. Ý mình là, giả sử so sanh 2 cái đùi của 2 người, ừ thì người nào cũng là 1 bình 500ml, nhưng mà người này thì đầy bình, người kia thì nửa bình .... Tới đây chắc bác hiểu rồi :D

@nguyencuong dù phần dưới có to thế nào, thì cơ thể cũng sẽ tự phát triển sức mạnh của cơ bắp NHƯNG mình nhấn mạnh lại, với calisthenic, họ chỉ tập được x1 BW thôi, toàn thân 100kg hay 150kg, khi tập vẫn chỉ là x1 BW, ko quan trọng trên dưới thế nào, vì cơ bản là cơ bắp chúng ta phát triển với x1 BW là bình thường, muốn to đồng thời khỏe thì tập tạ, vì x được tỷ lệ BW lên, muốn khỏe và dẻo dai thì theo calisthenic, thế thôi.

P/s : calisthenic muốn TO HƠN MỨC BÌNH THƯỜNG là điều ko thể, vì họ tập với cơ thể thôi :) Nó chỉ phát triển đủ khỏe để nâng cơ thể lên.
Thực ra họ vẫn to được = cách pistol squat cộng thêm kettle bell hoặc gạch đá gì đó nhưng Chắc chắn là tập để to thì calis không thích hợp bằng. Còn mạnh là như nhau không ai nên hơn ai hết không cãi nhau mãi :))
Nhiều khi có đám cuồng ở đâu nhảy vào tôn vinh cái này nhất, rẻ bỉu cái kia Anh em đừng vì ghét hội cuồng calis chê tạ mà đâm ra ghét cả môn thể dục dụng cụ. Mình nói nhiều cũng chỉ mong vậy thôi

Bác Thiên Ân đã bảo rồi cứ tập calis đi thi bác sẽ biết. Ko tập mà nói như thật. Sức mạnh 25 kĩ thuật 75 nữa chứ. Đúng là chỉ nghe đồn nhảm. Ko cần đâu xa ngay cái động tác hít xà 1 tay này này bác nghĩ sức mạnh bao nhiêu kĩ thuật bao nhiêu. Cứ kéo xô bằng BW đi rồi ra hít 1 tay xem có nổi ko

Nhìn bộ xà thích quá.
Ý kiến mình là Nhanh quá bạn ơi, cái này theo các tài liệu gọi cheating rồi. Đung đưa người tạo moment cộng với làm nhanh tận dụng được lực đàn hồi của cơ. Hồi đầu mình cũng hay thế này :)
Mình thấy các bạn tranh luận sôi nổi cũng đều là các bạn tâm huyết và có ý tốt cả. Những ai đã từng Gym -> calist sẽ hiểu những gì bạn ciel210 nói, ai chưa thì sẽ ko hiểu và ko thích nghe
bạn thử hít nhanh mà ko đung đưa chưa?

Lần sửa cuối:
Bác Thiên Ân đã bảo rồi cứ tập calis đi thi bác sẽ biết. Ko tập mà nói như thật. Sức mạnh 25 kĩ thuật 75 nữa chứ. Đúng là chỉ nghe đồn nhảm. Ko cần đâu xa ngay cái động tác hít xà 1 tay này này bác nghĩ sức mạnh bao nhiêu kĩ thuật bao nhiêu. Cứ kéo xô bằng BW đi rồi ra hít 1 tay xem có nổi ko
Bác nghĩ kéo xà 1 tay là khỏe thì cũng không hẳn. Ví dụ thế này nhé. Probodybuilding Ronnie Coleman không lên xà được bằng một tay nhưng chú coolb0y_hn9x lên được. Thế bác cũng nghĩ Coleman yếu hơn member coolb0y_hn9x à? Nói thật cái xây dựng cơ bắp của GYM nó vất vả hơn nhiều cái luyện tập sức khỏe của Calis.

Coleman đây:

Member @coolb0y_hn9x đây:

bạn thử hít nhanh mà ko đung đưa chưa?
Thỉnh thoảng mình cũng làm cho vui nhưng vào bài tập chính thì tập chậm thôi, sao vậy bạn?
Bây giờ muốn xem ai thực sự khoẻ hơn thì 1 ông ngồi lat puldown, một ông treo thêm tạ, lấy khối lượng tối đa chia cho cân nặng 2 người hehe
Tất nhiên ông kia khoẻ đến đâu cũng ko lên 1 tay đc luôn vì thiếu một thứ quan trọng nhất. Người tập xà đủ lâu sẽ biết kết hợp các mô tơ trong cơ thể một cách hiệu quả để phát huy sức mạnh bản thân. Trong võ thuật người ta kêu là nội lực đó. Ai cần có thể tham khảo cuốn Naked warrior cũng có nói cách luyện tập.
Thực ra nói kỹ thuật quan trọng là đúng, nhưng tỷ lệ không quá nghiêng như bạn Thiên Ân ví dụ đâu

Thỉnh thoảng mình cũng làm cho vui nhưng vào bài tập chính thì tập chậm thôi, sao vậy bạn?
Bây giờ muốn xem ai thực sự khoẻ hơn thì 1 ông ngồi lat puldown, một ông treo thêm tạ, lấy khối lượng tối đa chia cho cân nặng 2 người hehe
Tất nhiên ông kia khoẻ đến đâu cũng ko lên 1 tay đc luôn vì thiếu một thứ quan trọng nhất. Người tập xà đủ lâu sẽ biết kết hợp các mô tơ trong cơ thể một cách hiệu quả để phát huy sức mạnh bản thân. Trong võ thuật người ta kêu là nội lực đó. Ai cần có thể tham khảo cuốn Naked warrior cũng có nói cách luyện tập.
Thực ra nói kỹ thuật quan trọng là đúng, nhưng tỷ lệ không quá nghiêng như bạn Thiên Ân ví dụ đâu
ko hỏi chơi thôi :D

có tài liệu ghi: Lý Tiểu Long ngày xưa kéo chin-up 1 tay 50 cái. Ko biet thực or hư?

Em hit dc 20 cai ...dang bai tap kho nhat cua xa don nghia la chan uong len song song vs dau vua tap bung vua tap tay va xo =D!!!

ặc, e nói từ page đầu, e 65kg kéo xô 8RM 69kg. Lên xà = 1 tay được 1 reps. Lên cho vui thôi, chẳng phải thể hiện hay làm trò gì và có sử dụng 1 ít cheat.

Bác nghĩ kéo xà 1 tay là khỏe thì cũng không hẳn. Ví dụ thế này nhé. Probodybuilding Ronnie Coleman không lên xà được bằng một tay nhưng chú coolb0y_hn9x lên được. Thế bác cũng nghĩ Coleman yếu hơn member coolb0y_hn9x à? Nói thật cái xây dựng cơ bắp của GYM nó vất vả hơn nhiều cái luyện tập sức khỏe của Calis.

Coleman đây:

Member @coolb0y_hn9x đây:
so sánh khập khiễng. 2 loại sức mạnh khác nhau và trọng lượng cơ thể khác nhau. Nếu ronnie mà lên xà 1 tay thì chắc chắn khỏe hơn bác coolboy lên xà 1 tay. Mình chỉ bảo hít xà 1 tay tay phải cực khỏe. Nếu muốn. Để hiểu rõ hơn vấn đề này giải thích ra chắc hết 1 trang mất. Buồn cười là các bác vơ đũa cả nắm kêu calis tập 25 sức mạnh, 75 kĩ thuật. Mặc dù chưa tập bao calis bao giờ.Calis cũng có bài dùng kĩ thuật nhiều nhưng đa số các bài tập trọng tâm đều sử dụng sức mạnh là nhiều. Vậy các bạn biết kĩ thuật lên xà 1 tay là kĩ thuật gì ko mình cũng chưa nghe bao giờ. Chỉ có sử dụng cheat một chút chứ có kĩ thuật giời mà tay ko đủ khỏe thì ko bao giờ hít xà 1 tay được. Nếu động tác nào cũng dùng kĩ thuật hết thì mình chắc chỉ tập vài tháng là thành thạo hết các động tác quá. Vì cứ theo các bạn nói cứ có kĩ thuật là được. Nực cười

Thiên Ân :
này thì *1 BW, này thì chỉ nâng dc trọng lượng của cơ thể.
này thì chân bé, yếu, Ngoài pro này còn có zef và nhìu pro khác thêm tạ nhé, và họ tập chân cũng không ít đâu

@ Chủ thớt: Hít xà một tay khó. Nhưng cố gắng vẫn có thể làm được. Tôi cũng đang tập hít xà một tay đây. Có gì PM ta trao đổi.
@ Thiên Ân: Tôi thích cách lập luận của bạn. Với GYM thì Calisthenic chỉ như bài khởi động. Tập GYM ngon lành rồi có thể xuống Calisthenic dễ dàng. Nhưng tập calisthenic mà chán muốn lên GYM thì không đơn giản đâu và rất tốn kém (Nếu muốn to cơ).
@ Ciel210: GYM có thể tập như Calisthenic chứ chắc chắn Calisthenic không thể tập như là GYM. Nếu "sợ" body to quá và muốn cơ thể dẻo dai, sức bền thì có thể tìm tới Calisthenic cho đỡ tốn tiền. Chơi Calisthenic không thể mang cái body cơ bắp của GYMer được. (Mông, đùi, bắp chuối... to thì chin ups được bao nhiêu?)
Bạn nguyencuong, bạn thử tìm dùm mình xem có bodybuilder nào làm dc front lever, back lever không, có thể có nhưng rất rất ít, trước h mình chỉ mới xem dc 1 clip của 1 pro BB làm planche. Dù chúng ta tập BB hay calisthenics thì cũng đều hướng tới vẻ đẹp hình thể ( ko nói tới đam mê, nghệ thuật của động tác), Mình không biết bạn tập calisthenics lần nào chưa mà lại bảo xây dựng cơ bắp của BB vất vả hơn calisthenics rất nhìu, dù tập môn nào muốn xây dựng cơ bắp cũng phải bỏ công sức luyện tập vất vả hết.

@Gao
Mình đã nói rồi, calisthenic chỉ khi nào các bài cơ bản quá dễ dàng, thì mới chuyển sang biến thể các động tác biến thể khó hơn, khi thực hiện biến thể đã dễ rồi, mới đến lượt tăng trọng lượng = tạ.
Bạn nghĩ có ai theo calisthenic 1 năm mà gắn tạ vào người để pull up ko ???

Hi vọng bạn hiểu :)

@Gao
Mình đã nói rồi, calisthenic chỉ khi nào các bài cơ bản quá dễ dàng, thì mới chuyển sang biến thể các động tác biến thể khó hơn, khi thực hiện biến thể đã dễ rồi, mới đến lượt tăng trọng lượng = tạ.

bạn biết trong calis có hơn trăm biến thể ko và những biến thể đó đủ để phát triển cơ đến mức ''Đủ'' với người bình thường. Còn tập tạ bạn dám chắc bạn sẽ được như fitness model ko. Dinh dưỡng

@Gao

Mình hiểu chứ, mình chỉ không đồng ý với câu bạn nói là calisthenics chỉ có thể nâng dc trọng lượng của cơ thể mình như bạn nói ở trên, Mình tập calisthenics dc 9 tháng và đeo thêm 15kg pull up,dips. mình là thằng cùi bắp nhất trong nhóm những thành viên đầu của SG calis thân.

@Gao

mình theo calis chưa đầy 1 năm đã gắn tạ đây, ko cần biến thể gì cả, vấn đề gì ko

@Gao

Có thằng em trai mình đang đeo 30 cân :D
Nói vậy mình ko có ý phản bác gì đâu. Anh em đôi khi ko thực sự hiểu ý nhau thì hay thấy ko hợp tai
Các bác cứ từ từ nói chuyện

Có những người thông minh nói ít hiểu nhiều.
Có người mở rộng suy nghĩ để tiếp thu cái mới và tiến bộ.cũng có người đạt được tí thành quả rồi cho mình là số 1 và hiểu biết,không thèm nghe và hiểu các ý kiến mới.hoặc có người quá quen với cái cũ và ngại đổi mới nên ra dức dập cái mới.và đông nhất là đám ngu tỏ vẻ nguy hiểm.
Ai thích gì tập nấy,vì càng nói các bạn càng đi sai và đi xa vấn đề.ai thấy môn nào phù hợp với mục đích của mình,đam mê thì tiếp tục theo đuổi.
Chưa có nhà thể thao nào,chưa có bài báo nào dám so sánh giữa các môn,nếu có chỉ là ý kiến chủ quan.
Chúc các bạn tập tốt và đạt được mục tiêu của bản thân.dành thời gian tập cho "to,khoẻ" đi các bạn GyM.

Có những người thông minh nói ít hiểu nhiều.
Có người mở rộng suy nghĩ để tiếp thu cái mới và tiến bộ.cũng có người đạt được tí thành quả rồi cho mình là số 1 và hiểu biết,không thèm nghe và hiểu các ý kiến mới.hoặc có người quá quen với cái cũ và ngại đổi mới nên ra dức dập cái mới.và đông nhất là đám ngu tỏ vẻ nguy hiểm.
Ai thích gì tập nấy,vì càng nói các bạn càng đi sai và đi xa vấn đề.ai thấy môn nào phù hợp với mục đích của mình,đam mê thì tiếp tục theo đuổi.
Chưa có nhà thể thao nào,chưa có bài báo nào dám so sánh giữa các môn,nếu có chỉ là ý kiến chủ quan.
Chúc các bạn tập tốt và đạt được mục tiêu của bản thân.dành thời gian tập cho "to,khoẻ" đi các bạn GyM.
Like cho avatar bác
Mình đã từng cảm thấy ngớ ngẩn vì suốt ngày bảo vệ cho các quan điểm mà mình cho rằng đúng, giờ nghĩ lại vẫn thấy mình ếch

Mình hiểu chứ, mình chỉ không đồng ý với câu bạn nói là calisthenics chỉ có thể nâng dc trọng lượng của cơ thể mình như bạn nói ở trên, Mình tập calisthenics dc 9 tháng và đeo thêm 15kg pull up,dips. mình là thằng cùi bắp nhất trong nhóm những thành viên đầu của SG calis thân.
Hình như anh em nói chuyện chưa hiểu ý nhau lắm. Tôi không chê calis. Mỗi người một sở thích và tự tìm lấy môn thể thao mình yêu thích để tập luyện. Tôi chỉ muốn nói là GYM xây dựng cơ bắp với khối lượng tạ rất lớn nên sẽ dễ đạt được kích thước cơ bắp lớn hơn. (Chân đá bóng không thể to như chân tập GYM. Tay xách vữa cũng ko thể to như tay tập GYM...) Còn tập Calis là thiên về dẻo dai, sức bền và kỹ thuật... Xây dựng cơ bắp trong Calis thì gần như chỉ tập với BW thì chỉ đến mức khá hơn người thường chút thôi. Với người bình thường có tố chất tốt bảo anh ấy học lên xà một tay trong khoảng một năm chắc chắn dễ hơn bảo anh ấy tập GYM để tăng 5kg cơ bắp một năm. Có bác nào theo Calis dám tập chân + đùi + mông như trong GYM tập để hỗ trợ các bài tập Calis ko? Khi chân + đùi + mông tăng khối lượng nhiều lên thì phần trên như tay + xô + bụng phải khỏe lên rất nhiều để kéo được phần dưới. (Pro Calis chắc chắn sẽ ko bao giờ có phần dưới như chân + đùi + mông to được. Bởi nếu phần dưới to thì anh ấy sẽ ko thể là pro).
@Gao : Tổng trọng lượng bác kéo được cả cơ thể + 15kg thì tay bác cũng chỉ khỏe như người nặng hơn bác 15kg cũng kéo được số reps như bác thôi.

Mình góp ý nhỏ Nguyencuong dùng từ Gym là sai bản chất đấy, gym bao gôm nhiều thứ ngoài tạ, nói gym thì sẽ gần calisthenic hơn. Bạn thử search Gymnast xem xem.
Tập tạ như bạn nói chỉ làm cơ phình ra hơn chơi xà thôi, nếu nói phát triển cơ bắp tốt hơn thì mình xin lỗi, nhiều cơ và cơ to là 2 mặt đấy. Tập calist cơ không phồng lên theo ý thích của bạn thôi chứ cơ người ta chi tiết vô đối
hannibal for king ở trên xà, bụng lên 12 múi cơ