1-2 năm 1,5 năm - Một chặng đường dài nhưng ngắn !!!

Haroro_vt89

Tư Vấn
Ban Quản Trị
Chào các anh em Webthehinh!
Mình hoạt động trên Webthehinh cũng đã lâu và tập GYM được khoảng 1,5 năm rồi.

Hôm nay mình xin phép lập Topic này để kỉ niệm chặng đường đã trải qua và 1 phần muốn tạo thêm ít động lực cho các bạn mới làm quen với GYM. Mình theo trường phái Pure-Natural nên tốc độ khá chậm :)

Trước khi đến với GYM mình là 1 thằng khá gầy, xương xẩu, "dao găm, kiếm nhật" đầy người... khá tự ti với cơ thể xấu xí, mình bắt đầu tìm đến với GYM mong thay đổi được chút ít với niềm hy vọng mập mờ vì không biết 1 thằng tạng Ecto+Hardgainer như mình bao giờ mới lên được 4-5kg :(
Nhưng dù sao cũng phải thử, phải làm để sau này không phải hối hận

Lúc này mính 1m70, 52kg

Trải qua 1,5 năm với biết bao thăng trầm. Có lúc sung sướng vì lên được kg, có lúc cảm thấy chán nán khi bị đứng cân.
Ngoài việc tới phòng GYM để tập. Mình cũng dành thời gian rãnh rỗi để tìm tòi học hỏi từ các Topic, ae trong webthehinh, và cả các website nước ngoài... để trang bị cho mình những kiến thức cần thiết về bộ môn GYM này.
Dần dần mình không còn ám ảnh với việc phải tăng cân nữa. Mình tìm thấy cái thú vị hơn từ GYM.
Những kiến thức dinh dưỡng tốt cho sức khỏe, không rượu chè, thuốc lá.
Cớ thể khỏe mạnh hơn không còn ốm đau nhiều là 1 điều tuyệt vời khi chúng ta thường xuyên thể thao (GYM)
Mình biết tự chế biến món ăn cho khẩu phần riêng, biết tự nhắc bản thân ngủ sớm để tốt cho sức khỏe.
Hôm nay nhân tiện thằng em mới mua cái dt, ngẫu hứng chụp vài tấm để làm kỉ niệm quá trình tập GYM, vì thực sự mình không có máy chụp hình nên không có hình đầy đủ của các giai đoạn để thấy được sự thay đổi dần dần

Bây giờ mình 1m70, 66kg
Ngực: 94, Bụng: 80 (hơi nhiều mỡ :D)

Nhận xét:
_
Nói chung chưa có gì đặc sắc, body fat cao.
Nhưng hiện tại mình cũng thấy mãn nguyện rồi so với bộ xương di động trước kia :LOL:
_ Mục tiêu ráng lên 70kg rùi Fit xuống 66kg
_ À còn cái tiêu để hơi khó hiểu phải không nào :D :"dài nhưng ngắn"
Lúc mới tập mình hy vọng lên cân thật nhanh trong vài ba tháng, dần dần mình thấy nó không dễ như tưởng tượng và thời gian cứ trôi đi, mình cảm thấy thật dài thật vất vả để đạt được mục tiêu ban đầu. Dần dần mình mới thấy GYM là môn thể thao nên gắn bó với phần đời còn lại, nên mình thấy nó "ngắn" lại

Chúc các anh em trong Webthehinh luôn khỏe mạnh và gắn bó với GYM dài dài nhé !

P/S: Thêm một số hình ảnh lúc mặc đồ

Đồ công sở :D

Đồ thể thao

Mình xin chia sẻ Lịch tập và Dinh dưỡng nhé:
_ Dinh dưỡng: http://www.mediafire.com/download/dxdixnvcqvhlsy9/Dinh+dưỡng.doc
_ Lịch tập cho các bạn 0-6 tháng: http://www.mediafire.com/download/p6y8xjttsgtirv3/Hướng+dẫn+bài+tập-new.doc
_ Lịch tập hiện tại của mình : http://www.mediafire.com/download/r298hc8zo04j898/Hướng+dẫn+bài+tập-6+tháng+trở+lên.doc

Lần sửa cuối:

Haroro_vt89

Tư Vấn
Ban Quản Trị
Bạn nào chỉ mình cách up hình cho nó to lên với. Sao cái hình mình up nó bé vậy nhỉ

ặc,1 tháng rưỡi trước tui 1m72 50kg mà nhìn còn ít dao găm hơn ông, giờ 54 rồi, quyết tâm tập luyện cho người ra hồn tý,ốm yếu chán lắm,good ông.

Mình cũng đang gầy lắm. Cố cho bằng bác, mà sao người bác ko thấy cơ nơi, cố tăng lên rồi fix xuống, lộ cơ đẹp lắm :))))
1 vote cho bác nhé, cố lên

Haroro_vt89

Tư Vấn
Ban Quản Trị
e thề vs bác là em chỉ thấy hình bằng hình thẻ -.-' thế thì nhìn đc gì
Sorry vì bắt bác lồi mắt ra nhìn :LOL:
Nhưng mình có comment thế này rùi, mà ko thấy ai trả lời giúp, nên đành chịu
Bạn nào chỉ mình cách up hình cho nó to lên với. Sao cái hình mình up nó bé vậy nhỉ
Hình đã bị bé, lại còn mất nửa hình so với hình trong máy của mình nên công nhận khó nhìn thật, mà ko biết cách làm :cry:

Sorry vì bắt bác lồi mắt ra nhìn :LOL:
Nhưng mình có comment thế này rùi, mà ko thấy ai trả lời giúp, nên đành chịu

Hình đã bị bé, lại còn mất nửa hình so với hình trong máy của mình nên công nhận khó nhìn thật, mà ko biết cách làm :cry:
mà e hỏi cái này ko phải chứ,đợt e nhớ bác bảo là bác chơi khá nhiều môn thể thao và chơi khá nên e tưởng xuất phát điểm của bác vẫn phải tốt hơn vầy nhiều chứ nhỉ -.-'

có lẽ chia sẻ của bạn cũng giống tâm trạng của nhiều người, trong đó có mình :) , những cảm giác vui - khi tăng cân, buồn nản - khi đứng cân lâu... tập nhiều hôm cảm giác sung nhưng nhiều hôm mệt mỏi... nhưng càng tìm hiểu về GYM và DD thì càng học hỏi được nhiều điều, hơn cả vẻ đẹp hình thể đó là sức khỏe, cuối cùng mình nghĩ, cứ kiên trì và đều đặn để duy trì sức khỏe tốt, còn to đẹp đến đâu thì kệ nó :D. Nói vui tí, xét cho cùng thì 1 ngày cũng phải mặc quần áo gần cả 24 tiếng mà, mấy khi cởi trần show hàng :ROFLMAO:

Haroro_vt89

Tư Vấn
Ban Quản Trị
mà e hỏi cái này ko phải chứ,đợt e nhớ bác bảo là bác chơi khá nhiều môn thể thao và chơi khá nên e tưởng xuất phát điểm của bác vẫn phải tốt hơn vầy nhiều chứ nhỉ -.-'
uhm, cũng ko đến nỗi như tấm hình, tại hồi trước ko có máy ảnh chụp hình. Nên bữa nay lấy thằng em ra làm mẫu tí. Nói chung hồi đó cũng gầy gầy cỡ đó. :LOL: anh em thông cảm hì hì
anh xác nhận thành quả của em :D có phát triển
từ bữa qua Thanh Hải tập đến giờ lên được 3kg mừng quá anh ạ. Ráng lên 72-75 rùi Fit xuống 66-68kg.
Công nhận tập có mấy bạn nữ xinh xinh trong phòng có động lực phấn đấu ghê anh ạ:ROFLMAO:
À, mấy bữa nay không thấy anh đi tập nhỉ. Toàn thấy chụp hình đi chơi với vợ, con :D

Hôm nay mình xin phép lập Topic này để kỉ niệm chặng đường đã trải qua và 1 phần muốn tạo thêm ít động lực cho các bạn mới làm quen với GYM. Mình theo trường phái Pure-Natural nên tốc độ khá chậm :)

Trước khi đến với GYM mình là 1 thằng khá gầy, xương xẩu, "dao găm, kiếm nhật" đầy người... khá tự ti với cơ thể xấu xí, mình bắt đầu tìm đến với GYM mong thay đổi được chút ít với niềm hy vọng mập mờ vì không biết 1 thằng tạng Ecto+Hardgainer như mình bao giờ mới lên được 4-5kg :(

Lúc này mính 1m70, 52kg

Trải qua 1,5 năm với biết bao thăng trầm. Có lúc sung sướng vì lên được kg, có lúc cảm thấy chán nán khi bị đứng cân.
Ngoài việc tới phòng GYM để tập. Mình cũng dành thời gian rãnh rỗi để tìm tòi học hỏi từ các Topic, ae trong webthehinh, và cả các website nước ngoài... để trang bị cho mình những kiến thức cần thiết về bộ môn GYM này.
Dần dần mình không còn ám ảnh với việc phải tăng cân nữa. Mình tìm thấy cái thú vị hơn từ GYM.
Cớ thể khỏe mạnh hơn không còn ốm đau nhiều là 1 điều tuyệt vời khi chúng ta thường xuyên thể thao (GYM)
Mình biết tự chế biến món ăn cho khẩu phần riêng, biết tự nhắc bản thân ngủ sớm để tốt cho sức khỏe.
Hôm nay nhân tiện thằng em mới mua cái dt, ngẫu hứng chụp vài tấm để làm kỉ niệm quá trình tập GYM, vì thực sự mình không có máy chụp hình nên không có hình đầy đủ của các giai đoạn để thấy được sự thay đổi dần dần

Bây giờ mình 1m70, 66kg

Nhận xét:
_
Nhưng hiện tại mình cũng thấy mãn nguyện rồi so với bộ xương di động trước kia :LOL:
Lúc mới tập mình hy vọng lên cân thật nhanh trong vài ba tháng, dần dần mình thấy nó không dễ như tưởng tượng và thời gian cứ trôi đi, mình cảm thấy thật dài thật vất vả để đạt được mục tiêu ban đầu. Dần dần mình mới thấy GYM là môn thể thao nên gắn bó với phần đời còn lại, nên mình thấy nó "ngắn" lại

Đồ thể thao
Ecto mà lên cân được là sướng rồi (tâm lý chung)
Đúng là "GYM là môn thể thao nên gắn bó với phần đời còn lại"(y)
Chúc b đạt được mục tiêu

có Cardio nhẹ 2 buổi đạp xe bạn à
tại e thấy người hơi bị mỡ, trước e cũng hay đi bộ, chắc e phải chuyển qua tabata 3 b/1 tuần cho nó lên cơ, mấy ông bạn e bảo có thể mất hằng năm để cơ bắp to ra nhưng mà chỉ sau 1 tháng tập cardio đều đặn trông sẽ gân guốc và cơ bắp hơn hẳn vì số cơ đó nó bị mỡ che mất làm cho người trông tròn tròn và ko sắc nét, vì tế cardio rất quan trọng (y) k nên ăn thừa calo nữa (y)

mình 1,63 nặng 46kg.Mình chơi cầu lông chạy nhiều nên ra mồ hôi rất nhiều, nguời ta nói chơi thể thao nhất là cầu lông thì khó lên kg ko biết chuyển tập GYM xen kẽ tuần 3 buổi cầu lông 3 buổi GYM có thay đổi đc gì ko vậy.thanks các bạn

Lúc này mính 1m70, 52kg

Bây giờ mình 1m70, 66kg

Nhận xét:
_

Đồ thể thao
hic cái ảnh lúc chưa gym 1m70 52kg mà trông suy đinh dưỡng ghê vậy bác,hay bác nhầm 42kg,hồi mới tập gym em cũng 1m70 và 52kg nhưng ko gầy đến mức thế,có khả năng xương e nhỏ,bây giờ e 58kg nhưng đứng cân rồi,thực đơn thì 3 bữa gia đình,2 bữa phụ thì 2truwsng vịt và 200g ức gà hết,mỗi bữa có 2 bát cơm,đứng lun 58kg 2 tháng nay ko lên rồi

Haroro_vt89

Tư Vấn
Ban Quản Trị
tại e thấy người hơi bị mỡ, trước e cũng hay đi bộ, chắc e phải chuyển qua tabata 3 b/1 tuần cho nó lên cơ, mấy ông bạn e bảo có thể mất hằng năm để cơ bắp to ra nhưng mà chỉ sau 1 tháng tập cardio đều đặn trông sẽ gân guốc và cơ bắp hơn hẳn vì số cơ đó nó bị mỡ che mất làm cho người trông tròn tròn và ko sắc nét, vì tế cardio rất quan trọng (y) k nên ăn thừa calo nữa (y)
Đúng rồi bạn
Bạn cứ hiểu là để xây dựng cơ bắp nó khó hơn mỡ nhiều. Nên phải kiên trì
Vì thế mới da phần là Bulk rồi Cardio Burn Fat để Fitness, chứ ít ai Bulk lean gain muclse vì nó rất khó.

Ngay cả các Bodybuilder cũng phải Off-season (bulk) rồi khi nào sắp có giải mới On-season (Cut)

Haroro_vt89

Tư Vấn
Ban Quản Trị
hic cái ảnh lúc chưa gym 1m70 52kg mà trông suy đinh dưỡng ghê vậy bác,hay bác nhầm 42kg,hồi mới tập gym em cũng 1m70 và 52kg nhưng ko gầy đến mức thế,có khả năng xương e nhỏ,bây giờ e 58kg nhưng đứng cân rồi,thực đơn thì 3 bữa gia đình,2 bữa phụ thì 2truwsng vịt và 200g ức gà hết,mỗi bữa có 2 bát cơm,đứng lun 58kg 2 tháng nay ko lên rồi
Ở giai đoạn 61-62kg mình cũng sử dụng Ức gà, nhưng rất khó lên kg tiếp. Vì ức gà khó tiêu hóa.
Sau đó mình đọc được Topic của bác @Huỳnh Long nói về cá basa, mình chuyện qua nguồn thực phẩm này thì tăng hẳn 4kg trong vong hơn 1,5 tháng.
Vì cá dễ tiêu hóa hơn, trong cá cũng có Omega (dầu cá) giúp hỗ trợ quá trình hấp thụ Protein theo 1 Topic gần đây của anh @sonvalentine có nói đến
Bạn thử sử dụng cá như mình xem sao.

Thực đơn của mình thế này. Ngoài 3 bữa chính thì có 2 bữa phụ, mỗi bữa như sau như sau
_ 1 chuối , 1 sữa chua, nửa trứng vịt (có lòng đỏ), 100g cá basa

Ở giai đoạn 61-62kg mình cũng sử dụng Ức gà, nhưng rất khó lên kg tiếp. Vì ức gà khó tiêu hóa.
Sau đó mình đọc được Topic của bác @Huỳnh Long nói về cá basa, mình chuyện qua nguồn thực phẩm này thì tăng hẳn 4kg trong vong hơn 1,5 tháng.
Vì cá dễ tiêu hóa hơn, trong cá cũng có Omega (dầu cá) giúp hỗ trợ quá trình hấp thụ Protein theo 1 Topic gần đây của anh @sonvalentine có nói đến

Thực đơn của mình thế này. Ngoài 3 bữa chính thì có 2 bữa phụ, mỗi bữa như sau như sau
Bây h thực đơn 1 ngày của bác gồm những gì vậy

quá ngon,mai ra coopmart xem có cá basa ko mua về để tủ đá :)

đôi khi mình tìm được cái đam mê vào thể thao lành mạnh và có ý thức giữ gìn sức khỏe của bản thân nó còn quan trọng hơn là body đẹp như thế nào, cân nặng ra làm sao bác ah
như bác lại được cả hai, mặc dù body còn phải phấn đấu nhiều, gửi bác lời động viên để tiếp thêm sức mạnh trên chặng đường tiếp theo

Ecto lên thế cũng là nhanh rồi. Chúc mừng nhé (y)
Bạn muốn up hình cho to lên bằng đúng kích thước chuẩn của nó và hiển thị luôn thì bạn up lên trang web chuyên lưu giữ/ chia sẻ ảnh photobucket.com rồi khi viết bài thì chèn đường link vào thôi.

Haroro_vt89

Tư Vấn
Ban Quản Trị
Ecto lên thế cũng là nhanh rồi. Chúc mừng nhé (y)
Bạn muốn up hình cho to lên bằng đúng kích thước chuẩn của nó và hiển thị luôn thì bạn up lên trang web chuyên lưu giữ/ chia sẻ ảnh photobucket.com rồi khi viết bài thì chèn đường link vào thôi.
em sửa được hôm qua rùi, dù sao cũng cám ơn anh.

Nhìn Form người bạn..cũng giống y như mình...cũng 1m72, cũng 52 Kg khi chập chững bước vào hình...đến cái quần short cũng giống :v Tới nay là đc hơn 6 tháng và cũng lê lết lên mức 60Kg...Vì vẫn còn là SV nên dinh dưỡng ko đáp ứng được đủ nên không thể lên cân đc nữa... vô Gym thì tụi tập cùng..thấy lên nhanh kinh khủng còn mình thì tập 6 tháng ko bằng thằng em tập 2 tuần..đôi khi cũng nản lắm..nhưng tự động viên...với tạng người Ecto thì cần nhiều thời gian nên vẫn cố duy trì...nhìn bạn là mình có thêm động lực rồi :) Và cũng phát hiện ra là Ngực cũng cùng khó lên như nhau :(