Hỏi Đáp Thực đơn và phương pháp giảm cân mình đã đúng chưa

Chào ae, mình mới tham gia diễn đàn.
Tình hình là cách đây tầm hơn 1 năm mình bước vào chơi gym, lúc đó mình khoản 83kg, sau 1 năm mình giảm được còn 72 và hiện tại tới giờ vẫn còn 72kg chả giảm được thêm kg nào nữa.
Vậy ae có thể cho mình cái thực đơn ăn uống và lời khuyên làm sao để giảm cân nhanh nhất có thể với. Chứ bình thường mình vẫn ăn cơm với những món gia đình nấu, nhưng ăn rất ít mà cân nặng lại không thể giảm xuống nữa.
Mình là sinh viên, không có điều kiện ăn uống mắc tiền ạ :(

Các bác cho em hỏi uống trà giảm cân hay uống nước trái cây nguyên chất thì giảm cân nhanh hơn ạ? Nên uống đồ nóng hay lạnh ạ?

Các bác cho em hỏi uống trà giảm cân hay uống nước trái cây nguyên chất thì giảm cân nhanh hơn ạ? Nên uống đồ nóng hay lạnh ạ?
uống trà hay trái cây nóng lạnh mà giảm cân thì cả thế giới toàn người mẫu, bạn thử suy luận xem, sao mà dễ thế nhỉ?

Vài phòng tập bán cả nước sôi đấy, nhưng tự mang đi thì vệ sinh hơn. Trước đi tập mình mang bình giữ nhiệt đi nhg về sau cũng lười nên về nhà uống 1 thể. Hồi đầu cũng toàn uống nước lạnh nhg về sau cảm giác tập xong uống nước nóng nó mở lỗ chân lông ra, người nhẹ nhàng sảng khoái hơn hẳn uống nước lạnh

Anh chị đọc bài mà xem tác dụng của uống nước ấm này
6 tác dụng cực hay của việc uống nước ấm
em quen uống nước ấm rồi, uống nước lạnh thấy bụng cứ ong ỏng khó chịu, nhất tập gym buổi sáng xong. Mà sáng nào bé Mốc nhà em đi học em cũng bắt nó mang 1 bình nước nóng đi

Mình đọc thấy bảo trước khi tập 1-2 tiếng nên uống tầm 500ml nước (khoảng 2 cốc). Trong lúc tập thì cứ 20ph uống thêm 300ml nước, tức là 1 giờ tập uống thêm 1 lít. Nhg cũng tuỳ chế độ tập nặng hay nhẹ nữa. Nói chung là đừng để miệng khô khốc hoặc là bụng lặc lè là đc hehe :D

Mình đọc thấy bảo trước khi tập 1-2 tiếng nên uống tầm 500ml nước (khoảng 2 cốc). Trong lúc tập thì cứ 20ph uống thêm 300ml nước, tức là 1 giờ tập uống thêm 1 lít. Nhg cũng tuỳ chế độ tập nặng hay nhẹ nữa. Nói chung là đừng để miệng khô khốc hoặc là bụng lặc lè là đc hehe :D
Thế uống nước lọc hay trà hay chanh muối hay detox gì ạ? Nước có ga, nước tăng lực, muối khoáng có hợp ko ạ?

Thế uống nước lọc hay trà hay chanh muối hay detox gì ạ? Nước có ga, nước tăng lực, muối khoáng có hợp ko ạ?
Nước lọc thôi.

uống chanh muối, nước ngot co ga làm cái khỉ gì ? Detox đc cái chất gì nói nghe thử. Toàn mấy thứ tào lao của lũ quoảng cáo, bị chúng nó là cho mụ mĩ rồi.

Giảm cân uống nước ngọt, nước tăng lực ( chỉ có đường, 0 dinh dưỡng, calo khủng ). Nghe có vẻ hợp lý nhỉ :hilarious:

Tất nhiên là mình chẳng uống nước có ga với nước tăng lực rồi, nhiều đường quá mà lạnh nữa. Mình uống nước sôi để ấm. Trước khi đi tập thì uống ở nhà, đến phòng thì mang theo chai giữ nhiệt, nước sôi để âm ấm ấy. Mùa đông thì uống chanh muối pha nhạt

Uhm, sắp đông rồi, mang bình giữ nhiệt đi là tốt nhất, dễ ước lượng số nước cần uống mà có nước ấm ngay luôn nữa.

Vừa mới đọc báo thấy ăn 1 cái bánh trung thu là trong đó có 800-900 calo, úi mọe ơi, tập cả 2 tiếng đồng hồ trog phòng gym mà cao nhất tốn khoảng 600 calo thôi ạ, vậy em ko cưỡng lại được em quất lun thế là chiều nay phải oằn mình đẩy tạ, phải hai ngày như rứa mới hết cái bánh trung thu ấy, con gái cái chi mà khổ rứa trời ư..

Vừa mới đọc báo thấy ăn 1 cái bánh trung thu là trong đó có 800-900 calo, úi mọe ơi, tập cả 2 tiếng đồng hồ trog phòng gym mà cao nhất tốn khoảng 600 calo thôi ạ, vậy em ko cưỡng lại được em quất lun thế là chiều nay phải oằn mình đẩy tạ, phải hai ngày như rứa mới hết cái bánh trung thu ấy, con gái cái chi mà khổ rứa trời ư..
2 tiếng 600kcal là pro tập. còn với người bt ko tới đâu

Các bác tư vấn giúp em với
Em tầm 01m68, 86kg
Thực đơn hiện tại là
Sáng: Ăn như bth nhưng ko ăn nội tạng heo bò gà các kiểu
Trưa: 1 chén cơm + rau, lâu lâu thì có thêm gà và cá
Tối: Thì em nhịn chỉ uống hạt chia + ăn trái cây, hạt điều (10 hạt)
Tập luyện thì em tập bth các bài trên máy, ước chừng tiêu khoảng 400kcal 1 buổi tập. Như vậy đã ổn chưa các bác, cảm ơn ạ

Em tầm 01m68, 86kg
Thực đơn hiện tại là
Tập luyện thì em tập bth các bài trên máy, ước chừng tiêu khoảng 400kcal 1 buổi tập. Như vậy đã ổn chưa các bác, cảm ơn ạ
ko ổn

Uhm, sắp đông rồi, mang bình giữ nhiệt đi là tốt nhất, dễ ước lượng số nước cần uống mà có nước ấm ngay luôn nữa.
Chị dùng bình giữ nhiệt hả chị? Em thấy bình giữ nhiệt dung tích ít lắm, uống vài lần là hết, không để được cả ngày cũng hơi bất tiện

Em tầm 01m68, 86kg
Thực đơn hiện tại là
Nếu thím tập xong thì sau tập đừng có bỏ tinh bột, nạp nhưng không nhiều,
1 chén Cơm buổi trưa thì bỏ luôn đi cũng được,(chỉ bỏ cơm thôi nhá) thay vào đó ăn tinh bột có GI thấp và nên ăn trong ngày, ăn nhiều chất xơ để ko bị đói, nếu giảm cân thì không nên bỏ qua yến mạch trong thực đơn
Bữa nào cũng đầy đủ carb, far và protein, đầy đủ cả vitamin khoáng chất
Tóm lại là vẫn ăn đa dạng và ăn nhiều bữa nhỏ trong ngày nhưng nên tính sơ xem mình nạp vào bao nhiêu calo để kiểm soát chứ ko lại vượt mất thì toi

Dù trời nắng hay trời mưa thì thói quen từ xưa giờ mình toàn uống nước lọc ngoại trừ cafe đá

Cho em hỏi với ạ. Em là học sinh lớp 9. Cao 1m59 nặng 57. Sáng em ăn cơm không hoặc bánh mì ( mai chuyển sang gạo lứt thử)(250 calo)
Trưa gần nửa bát, ăn rau và ổi ( họ hàng nhà em đều trồng ổi nên ăn gần như quanh năm )(tầm 200 calo nhi?)
Chiều về ăn ổi =))) (70 calo)
Tối ăn rau(25 calo). Thi thoảng có ăn thêm nửa hộp sữa chua hoặc đậu phụ luộc.
Còn tập luyện thì sáng 1 bài cardio 37p, chiều 1 bài 30p. Mỗi bài khoảng 300-400 calo( Thấy ghi thế)
Ăn uống và tập như vậy và ko thấy quá sức. Em học cả ngày.
Riêng hôm nay nhân dịp chả ngày gì em vừa ăn nửa hộp sữa chua + 100g đậu =))))
Em cần điều chỉnh như thế nào ạ?

Lần sửa cuối:
Ôi nhưng chị ơi, đầu năm nay rộ lên vụ bình giữ nhiệt trung quốc lởm lắm, nhiễm kim loại gì gì í, chị search google 1 phát là ra cả đống bài, đủ loại tác hại, cả ung thư luôn T T

Mình search ảnh thì thấy bình fake của trung quốc là mấy cái ở ngoài hình hoạt hình loè loẹt kiểu hello kitty các thứ với cỡ bình cũng nhỏ hơn hàng thật

Ôi nhưng chị ơi, đầu năm nay rộ lên vụ bình giữ nhiệt trung quốc lởm lắm, nhiễm kim loại gì gì í, chị search google 1 phát là ra cả đống bài, đủ loại tác hại, cả ung thư luôn T T
Cũng có nghe qua vụ đó rồi, nhưng mình mua loại chính hãng, tránh trung quốc ra chứ. Tại muốn làm cái phích ủ sữa ấm cho con, còn mình thì uống trà giảm cân nên phải dùng. Có ai dùng bình giữ nhiệt loại tốt tốt review cho mình với

Cho mình hỏi lịch ăn của em như vậy có ổn không:
7-8h: ăn lúa mạch + 1 quả trứng
10-11h: tập
11-12h: ăn cơm dĩa (ít cơm) + 1 quả trứng + 1 hộp sữa
3-4h: 1 hộp sữa + lúa mạch
mình muốn giảm cân
cám ơn mọi người trước

Cho mình hỏi lịch ăn của em như vậy có ổn không:
7-8h: ăn lúa mạch + 1 quả trứng
10-11h: tập
11-12h: ăn cơm dĩa (ít cơm) + 1 quả trứng + 1 hộp sữa
3-4h: 1 hộp sữa + lúa mạch
mình muốn giảm cân
cám ơn mọi người trước
tăng lượng protein lên, mỗi ngày cũng nên được 1-1.5g/1kg. Carb ăn 1 lượng buổi sáng, trước tập với sau tập, còn đâu ăn rau có nó no lâu, tập nặng vào.

Dùng bình inox ko dùng bình nhựa đúng ko mọi người? Lượn 1 vòng chợ rồi chịu ko biết chọn loại nào. Nhập từ Mỹ, Âu, Nhật thì giá cũng trải đều từ loại rẻ rẻ 100k đến 8 trăm. Mà bây giờ mua loại đắt tiền cũng ko đảm bảo là chất lượng tốt hơn thật ko, đau đầu quá