[Chia sẻ]Kinh nghiệm đúc tạ - Dành cho các bạn tập ở nhà

các bác nên đúc theo tỉ lệ 1 xi,2 cát,3 đá,thì sẽ tính ngay từ đầu được là sẽ đúc tạ bao nhiêu kg,em đúc tạ bê tông đây

nhìn dan ta tự chế của bác mak e thấy buồn quá huhu e cũng từ đuc ta ở nhà để tập mak k đẹp thế này hihi

pac thot oj cho e hoi lam te nao ma van dc khuon duc tron ma ko pj bat ra te e mua ton ve van thu roj no toan bj bat ra ngai thoj ko cho xj mang dk

1 cân xi,2 cân cát,3 cân đá,vì đá nó nặng nên đúc theo tỉ lệ đấy qua tạ nó sẽ nhỏ hơn nhưng vẫn nặng,tiết kiệm diện tích và thay vì trộn luôn đá vào thì mình chỉ trộn xi cát thôi,xong sẽ sếp đá thành từng lớp,nhưng khi đúc quả từ 30kg trở lên thì mới xếp đá,còn mấy quả nhỏ nhỏ cứ trộn lẫn vào

Bạn gập hai đầu mỗi đầu dài tầm 3-4 cm rồi móc nó vào nhau là thành hình tròn.
mình khác bác, dùng tol mỏng, còn nối miếng tol mình dùng băng keo trong bảng bự, vẫn ok.
Còn lỗ tạ thì mình cưa ống nước phi 42 gắng vào, tiện nhiều lắm bác à.
Hôm nào úp hình cho bác xem. Thank bác đã chia sẽ, và mình cũng có chút cải tiến ở trên, làm gọn nhẹ đỡ nhọc cong tháo cọc như bác. Nhờ bác mà mình đc khai sáng cách đút tạ, đẹp, cơ động, tiết kiệm

Minh góp ý thêm mong ban tuano620 chấp thuận nhé.... theo minh tạ đơn không cần sài típ sắt au . Tốn chi phí . Thay vào mình làm bằng ống nhựa bình minh phi 27 là ok rui.. nhớ hai đầu ống các bạn phải lấy lưỡi cưa sắt cắt cho ống nhựa có độ sần ma xát cao nhé... và cho hồ bê tông vào ống nhựa để không cho ống nhựa bi bọng nếu bọng tạ sẻ bi gãy đấy

Cũng ko cần thiết lắm, đổ bê tông vô ống nhựa chi cho phức tạp. Mình mua ống sắt mạ kẽm phi 34, dày 2mm, dài 6m hết 130k, tha hồ cưa thanh đòn. Còn dư thì cứ cưa 4 khúc nhỏ làm tạ đơn. Mình nghĩ dùng thanh đòn phi 34 tập ở nhà thì gánh dưới 100kg vẫn ok

Cũng ko cần thiết lắm, đổ bê tông vô ống nhựa chi cho phức tạp. Mình mua ống sắt mạ kẽm phi 34, dày 2mm, dài 6m hết 130k, tha hồ cưa thanh đòn. Còn dư thì cứ cưa 4 khúc nhỏ làm tạ đơn. Mình nghĩ dùng thanh đòn phi 34 tập ở nhà thì gánh dưới 100kg vẫn ok
đòn phi 27 ống mạ kẽm xịn gắn 100kg vào ko cong luôn

Mình gửi đến các bạn sản phẩm tự tay hoàn thiện tại nhà ! Mong nhận được sự góp ý chân thành để sản phẩm được cải tiến tốt hơn trong những lần thực hiện sau!

Rất đẹp. Chi phí hết nhiêu thế? Góp ý với bạn là sao ko làm cái ghế tăng đưa luôn, để tập ngực trên và dưới?

Cảm ơn bạn đã khen! Lúc đầu cũng có ý định thiết kế ghế tăng-đơ lên xuống, nhưng rồi bỏ qua, đơn giản bớt sau hẳn tính tiếp...mới tập tành chỉ mong chừng ấy. Vì quá đam mê nên mới cố gắng vượt qua thử thách để hoàn thiện các thiết bị. Thật ra để cho đẹp thì nỗi trần ai, gian truân trong quá trình tạo ra sản phẩm cũng đau lưng, nhức mõi ghê lắm bạn ạ. Vừa công việc chính, lúc rãnh rỗi là tranh thủ công việc yêu thích. Nghiên cứu, tham khảo sản phẩm, cho ra bản vẽ hợp lý...Vậy mà cũng mất ngót ngét gần triệu bạc, gỗ ván, tôn khuôn, cát đá có sẵn không tính vào. Chỉ trả cho thợ hàn 1 ngày công 250k, còn tất tần tật mình làm hết. Để có sản phẩm tương đối hoàn chỉnh và đẹp mắt, mình xin gửi ảnh dưới đây để các bạn tham khảo...

Lần sửa cuối:
Làm kì công và tỉ mỉ ghê, hèn chi tạ đẹp thế. Cái khung tạ mình làm bằng gỗ. Đang định mua thép hộp về làm. Nhưng sợ đưa thợ hàn ko vừa bụng, và chặc chém. Định khi nào thằng e nó rãnh thì nhờ nó hàn dùm. Nếu nhờ nó thì mua sắt làm, sắt hộp mình tham khảo cây 6m khoảng 300k thôi.

Làm kì công và tỉ mỉ ghê, hèn chi tạ đẹp thế. Cái khung tạ mình làm bằng gỗ. Đang định mua thép hộp về làm. Nhưng sợ đưa thợ hàn ko vừa bụng, và chặc chém. Định khi nào thằng e nó rãnh thì nhờ nó hàn dùm. Nếu nhờ nó thì mua sắt làm, sắt hộp mình tham khảo cây 6m khoảng 300k thôi.
Bác mamcaocap sử dụng hộp 3 đổ bê tông vào là cứng như sắt đặc. mỗi 100k/6m hộp 3 thôi hà...tiết kiệm chi phí lại hiệu quả kinh tế cao, chất lượng lại đáng kể. Có bản vẽ chi tiết thì không sợ thợ hàn ko vừa ý...giá cả thì cứ thỏa thuận ngày công là OK.

Bác mamcaocap sử dụng hộp 3 đổ bê tông vào là cứng như sắt đặc. mỗi 100k/6m hộp 3 thôi hà...tiết kiệm chi phí lại hiệu quả kinh tế cao, chất lượng lại đáng kể. Có bản vẽ chi tiết thì không sợ thợ hàn ko vừa ý...giá cả thì cứ thỏa thuận ngày công là OK.
Thì cũng phải làm thôi. Ham lâu rồi. có đồ tập ở nhà thì tự chủ đc thời gian. Phấn đấu năm sau lên 80 hay 85kg.