[Chia sẻ]Kinh nghiệm đúc tạ - Dành cho các bạn tập ở nhà

ah có thể tư vấn qua cho em về ống thép làm tạ này đk kh ợ
cảm ơn trc nhiều nhiều
Cứ lại tiệm lớn mua, bạn tìm trên google cửa hàng nào bán ống thép gần nơi bạn ở. Rũ thêm thằng bạn chạy xe máy chở về cho tiện, hôm trước mình tự chở về đến nhà mỏi tay và khó chạy. Thường những nơi đó họ bán cây dài 6m. Bạn cứ tính toán xem cưa bao nhiêu khúc rồi đến đó mua, họ cắt cho. Mình mua cây 6m mạ kẽm, dày 2,1 ly. 126K, tiền công cắt 4 k. Tổng 130k.

Bánh tạ đúc bằng bê tông, dán decal trang trí. Chỗ này vật tư, công cán tầm 2 triệu bác ợ...! :D

Em mới thêm vài hình ảnh trực quan bài tập các nhóm cơ cho dễ nhớ các bác ợ... Tập trước quên sau, lỗi động tác hoài và nhất là hít thở...lơ mơ là sai bét nhè :D

Góp ý với chủ thớt là đối với tạ đơn, bạn nên làm cái phần tay cầm ngắn vừa tay hay rộng hơn xíu thôi, khi tập quả nặng nó hay bị trượt lên làm mất cân bằng.
Còn đối với thanh đòn thì bạn nên đo = với mấy thanh ở phòng tập, cái phần phía trong giới hạn tạ đó, còn phần ngoài mắc tạ vào thì bạn cũng để dài hơn vì tạ bê tông nhẹ, phải nhét nhiều vào, bánh tạ bạn nên đổ to, dẹt ra, đừng đổ dày. Còn về cái kẹp tạ thì thường mình ko có thanh đòn vừa với cái kẹp tạ người ta bán, bạn có thể khoan vài lỗ trên thanh đòn tương ứng với bánh tạ của bạn rồi làm 1 thanh sắt cong nhét vào để chốt là song.

...Còn về cái kẹp tạ thì thường mình ko có thanh đòn vừa với cái kẹp tạ người ta bán, bạn có thể khoan vài lỗ trên thanh đòn tương ứng với bánh tạ của bạn rồi làm 1 thanh sắt cong nhét vào để chốt là song.
Thép 5 li, uốn thủ công, ai cũng có thể làm được, rất tiện lợi đây bác !

Đẹp quá bạn ơi.
Mình cũng định đúc tạ. Bạn cho mình xin độ dài rộng của các khuôn để mình làm theo được không ạ.
Ở trên bạn bảo rộng 10cm nhưng dài khoảng bao nhiêu ạ
CCám ơn bạn !

Đẹp quá bạn ơi.
Mình cũng định đúc tạ. Bạn cho mình xin độ dài rộng của các khuôn để mình làm theo được không ạ.
Ở trên bạn bảo rộng 10cm nhưng dài khoảng bao nhiêu ạ
Cám ơn bạn !
Để tính khối lượng tạ: bán kính x bán kính x cao x 3.14 x 2.500kg
Trộn bê tông = 1 xi măng + 2 cát + 3 đá. Vì trộn bằng tay nên xi măng = 1.2
Nên nhớ ngâm nước 20-27 ngày để xi măng còn giãn nở..đông kết và sẽ chắc bền.

Lần sửa cuối:
Cảm ơn bác đã chia sẻ, kinh nghiệm tuyệt vời. Hôm trước e cũng đúc thử, e căn ke kinh lắm, cuối cùng vẫn bị chênh trọng lượng, vứt xó rồi.

Cảm ơn bác đã chia sẻ, kinh nghiệm tuyệt vời. Hôm trước e cũng đúc thử, e căn ke kinh lắm, cuối cùng vẫn bị chênh trọng lượng, vứt xó rồi.
Bạn đổ 2 bánh tạ và bị lệch trọng lượng hả?
- Nếu khuôn của bạn không có đáy, bạn đặt nó lên 1 tấm gỗ, rồi cho lên cân, sau đó đổ bê tông vào.
- Ghi nhớ số kg, rồi làm tương tự với khuôn thứ hai.
- Đảm bảo khối lượng khuôn và gỗ lót đáy của hai khuôn bằng nhau.
- Nếu bạn đổ chay, không có cân hỗ trợ, khó chính xác vì: mỗi khuôn chỉ chênh nhau 1 vài viên đá là khối lượng đã khác ngay, mặc dù có săn phẳng mặt bằng bêtông hai khuôn giống nhau.

do bác ẩu quá đó thôi, thường trên lệch chả bao nhiêu, nếu chênh lệch nhiều thì mình dùng máy mài. Ko có đam mê thì đổ ntn cũng vứt xó