Lịch tập Giáo án cho tạng người-QUÁ-khó-lên-cân.

Em năm nay 22 tuổi, đến với thể hình mong cải thiện trọng lượng và cải thiện vóc dáng cho nó be be ra một tí. Ốm yếu quá đi làm người ta lại không dám giao việc thì có mà chết đói :(( Nhưng em gặp phải một vấn đề siêu nghiêm trọng ạ.

Trước khi gym, em 50kg, gym được 2 tháng thì có lên được 55kg. Và rồi nó dừng luôn ngay đây các bác ạ, thế là em nản, e cứ tập 1 tháng lại nghỉ 1-2 tháng, tập lại được 1 tháng lại nghỉ 1-2 tháng đến giờ là đã 9 tháng trôi qua rồi. Em vẫn giữ nguyên 55kg, em vừa muốn tăng cơ tăng cân nhưng sao thấy gian nan quá :( Em lúc trước thử nào là giáo án: Mỗi ngày một nhóm cơ, rồi giáo án 2 nhóm cơ 1 ngày lập lại t2-5: Ngực và tay sau. t3 - 6: Vai - Tay trước. t4-7: Bụng và cardio. Trước giờ em chưa bao giờ tập chân và lưng ạ.

Dinh dưỡng thì nhà em không phải thiếu thốn, nhưng vì điều trị gan bác sĩ bảo em không nên dùng thực phẩm hỗ trợ ạ. Dưới đây là lịch dd hằng ngày của e:
- 6h45: ăn 1 cái sandwich trứng / xúc xích / phô mai. (Đi học RẤT sơm, thành ra ko có thời gian).
- 10h về nhà có chuối thì lấy ra ăn, không thì uống một hộp sữa.
- 12h ăn cơm trưa cùng gia đình.
-2h30 : Đi gym.
-4h: kết thúcc buổi tập.
-5h : ăn cơm chiều.
-8h ăn thêm một buổi nhẹ nữa (Mà e thấy e toàn ăn hủ tíu - phở - bánh canh, chẳng biết như vạy có đúng ko ạ ? Vì sau khi thức dậy buổi sáng, em đói vô cùng nên e thường ăn như thế trước khi ngủ).

Giờ em gặp tất cả 2 vấn đề khi tập thể hình, là dinh dưỡng và giáo án. Anh chị em có lòng hảo tâm giúp hộ em với ạ :(( Tư thế tập + mức tạ em thường quan sát kĩ lắm nên chắc là không sai phần này đâu.

Cám ơn !!!

Lần sửa cuối:
Em năm nay 22 tuổi, đến với thể hình mong cải thiện trọng lượng và cải thiện vóc dáng cho nó be be ra một tí. Ốm yếu quá đi làm người ta lại không dám giao việc thì có mà chết đói :(( Nhưng em gặp phải một vấn đề siêu nghiêm trọng ạ.

Trước khi gym, em 50kg, gym được 2 tháng thì có lên được 55kg. Và rồi nó dừng luôn ngay đây các bác ạ, thế là em nản, e cứ tập 1 tháng lại nghỉ 1-2 tháng, tập lại được 1 tháng lại nghỉ 1-2 tháng đến giờ là đã 9 tháng trôi qua rồi. Em vẫn giữ nguyên 55kg, em vừa muốn tăng cơ tăng cân nhưng sao thấy gian nan quá :( Em lúc trước thử nào là giáo án: Mỗi ngày một nhóm cơ, rồi giáo án 2 nhóm cơ 1 ngày lập lại t2-5, t3-6, t4-7 nhưng vẫn không đạt kết quả mong muốn.

Dinh dưỡng thì nhà em không phải thiếu thốn, nhưng vì điều trị gan bác sĩ bảo em không nên dùng thực phẩm hỗ trợ ạ. Dưới đây là lịch dd hằng ngày của e:
- 6h45: ăn 1 cái sandwich trứng / xúc xích / phô mai. (Đi học RẤT sơm, thành ra ko có thời gian).
- 10h về nhà có chuối thì lấy ra ăn, không thì uống một hộp sữa.
- 12h ăn cơm trưa cùng gia đình.
-2h30 : Đi gym.
-4h: kết thúcc buổi tập.
-5h : ăn cơm chiều.
-8h ăn thêm một buổi nhẹ nữa (Mà e thấy e toàn ăn hủ tíu - phở - bánh canh, chẳng biết như vạy có đúng ko ạ ? Vì sau khi thức dậy buổi sáng, em đói vô cùng nên e thường ăn như thế trước khi ngủ).

Giờ em gặp tất cả 2 vấn đề khi tập thể hình, là dinh dưỡng và giáo án. Anh chị em có lòng hảo tâm giúp hộ em với ạ :(( Tư thế tập + mức tạ em thường quan sát kĩ lắm nên chắc là không sai phần này đâu.

Cám ơn !!!
Chả có ai là ko thể lên cân được cả. Bạn nên nghiên cứu về dinh dưỡng trước khi hỏi những câu như vậy.
Bạn khó hấp thụ, ok, cái này do bẩm sinh ko thay đổi được.
Bạn tập nhiều và ăn quá ít. Nói thật, chế độ ăn như vậy (bạn nói quá chung chung, ăn 1 bữa được bao nhiêu ko biết) thì cũng chri như mình lúc mình ko tập.
Bạn tập 3 buổi 1 tuần, đầy đủ các nhóm cơ (nhớ tập chân và lưng nhé, đừng có nghe các bố già ở phòng tập xui dại, 2 nhóm cơ lớn nhất mà ko tập thì làm sao lên được cơ).
Ăn tăng thêm nữa lên, ăn như bây h ko đủ thì ăn thêm nữa vào. Và đáp ứng được lượng protein tối thiểu là 1 -1,5g /1kg cơ thể thì mới lên được cơ bắp.
Có điều kiện thì uống whey trước và sau buổi tập hoặc uống sữa tươi khoảng 1 lít/ngày, cơm ăn nhiều thức ăn vào.
Ngoài ra tập đủ nặng thì mới lên nổi cơ, có người cứ lẹt đẹt đẩy ngực 2-30 kg, gánh tạ 40 kg đã sợ thì làm sao mà to nổi.
Đảm bảo sau 1 tháng bạn ko lên cơ mới là lạ

Chả có ai là ko thể lên cân được cả. Bạn nên nghiên cứu về dinh dưỡng trước khi hỏi những câu như vậy.
Bạn khó hấp thụ, ok, cái này do bẩm sinh ko thay đổi được.
Bạn tập nhiều và ăn quá ít. Nói thật, chế độ ăn như vậy (bạn nói quá chung chung, ăn 1 bữa được bao nhiêu ko biết) thì cũng chri như mình lúc mình ko tập.
Bạn tập 3 buổi 1 tuần, đầy đủ các nhóm cơ (nhớ tập chân và lưng nhé, đừng có nghe các bố già ở phòng tập xui dại, 2 nhóm cơ lớn nhất mà ko tập thì làm sao lên được cơ).
Ăn tăng thêm nữa lên, ăn như bây h ko đủ thì ăn thêm nữa vào. Và đáp ứng được lượng protein tối thiểu là 1 -1,5g /1kg cơ thể thì mới lên được cơ bắp.
Có điều kiện thì uống whey trước và sau buổi tập hoặc uống sữa tươi khoảng 1 lít/ngày, cơm ăn nhiều thức ăn vào.
Ngoài ra tập đủ nặng thì mới lên nổi cơ, có người cứ lẹt đẹt đẩy ngực 2-30 kg, gánh tạ 40 kg đã sợ thì làm sao mà to nổi.
Đảm bảo sau 1 tháng bạn ko lên cơ mới là lạ
Cho mình hỏi, bth mình tập theo kiểu Trọng lượng tạ tăng - số lần giảm. Ví dù: đẩy ngực 10kg - 12 lần, 20kg - 10 lần, ... đến hiệp cuối là 40kg - 4 lần. Như vậy là đúng phương pháp chưa ?

Không lên cân có mấy lý do sau
1. Cơ thể có bệnh. Chẳng hạn viêm gan, trào ngược dạ dày, chưa tầy giun bla bla
2. Không tập lưng, chân hoặc mấy bài compound như Squat, Deadlift.
3. Ăn không đủ
Nói chung bạn chỉ đưa ra vấn đề rồi kêu ca ầm ĩ, chứ bài viết của bạn không hề có thông tin để mọi người tư vấn.

Cho mình hỏi, bth mình tập theo kiểu Trọng lượng tạ tăng - số lần giảm. Ví dù: đẩy ngực 10kg - 12 lần, 20kg - 10 lần, ... đến hiệp cuối là 40kg - 4 lần. Như vậy là đúng phương pháp chưa ?
PP tập ko sai, sai ở chỗ bạn ăn quá ít so với nhu cầu hiện nay
Bạn 50 kg thì ăn vậy là đủ, bạn 60 kg thì phải ăn thêm ít nhất 20% so với lúc 50kg. Giống như bạn đi xe máy thì hết 100k tiền xăng / tuần, vậy bạn chuyển xe to hơn ( ô tô chẳng hạn) thì bạn đừng mơ 100k đủ tiền xăng cho bạn đi.
Khi bạn giới hạn mình ở 1 mức tạ nào đó thì cơ bắp chỉ phát triển tới đó là dừng, muốn to lên bạn phải tăng khối lượng tập. Bạn đang ở mức cao nhất là 40kg x4 rep, vậy cố lên khi nào được 40kg x 8 rep hoặc 50kg x 4 rep thì cơ bắp bạn sẽ phải to lên thôi

Không lên cân có mấy lý do sau
1. Cơ thể có bệnh. Chẳng hạn viêm gan, trào ngược dạ dày, chưa tầy giun bla bla
2. Không tập lưng, chân hoặc mấy bài compound như Squat, Deadlift.
3. Ăn không đủ
Nói chung bạn chỉ đưa ra vấn đề rồi kêu ca ầm ĩ, chứ bài viết của bạn không hề có thông tin để mọi người tư vấn.
Cám ơn bạn, mình đã cung cấp thêm rồi đấy.

Đọc qua là hiểu rồi.
Ăn như thế đòi lên cân dc mới lạ.
Ăn thì ít 1 ngày tập 1h30.
Nếu ko ăn dc thì mua mass bổ xung, còn không thì ăn thêm nhiều vào.
Và 1 điều nữa muốn lên cân thì ko lên bỏ qua các bài lưng chân.

ăn uống tào lao thế thì có lên cũng lên mỡ thôi. ối ngủ còn ăn bánh canh? thêm 0.5kg ức gà ỗi ngày nhé

Ryu1508

Moderator
Ban Quản Trị
theo giáo án nào cũng vậy, ăn uống ngủ nghỉ phải hợp lý, tập phải kiên trì. Chứ bây giờ mình có đưa bạn giáo án tốt nhất mọi thời đại mà bạn ăn kiểu đó với hay nghỉ cũng chả lên cân đâu :hilarious:

Ăn nhiều tập ít là lên cân ngay thôi, tôi tập ngày 30-45 phút 4 buổi tuần còn thấy mệt mà nhiều người tập cả tiếng cũng hay.

Ngày ăn 6 bữa, 3 bữa chính, 3 bữa phụ, bữa phụ nên tập trung ăn những món dễ tiêu như sữa, trứng luộc, đùi gà, bột ngũ cốc...