Liệu có thực sự tồn tại nhóm cơ lưng dưới ?

Tình hình là trên page vn powerlifting có 1 bài viết về DL trong đó có đề cập tới việc ko hề tồn tại nhóm cơ lưng dưới. Mình ko có ý định war j cả chỉ là muốn mở mang thêm kiến thức. Vì ngay chính tại trang chủ của webthehinh có riêng 1 mớ bài tập cho nhóm cơ này và cũng ghi rõ deadlift ăn cơ lưng dưới. Cần lắm những thảo luận từ mọi người

nameless0611

Ban Quản Trị
Cái này thực ra nó giống với trường hợp của chuột trái và chuột phải vậy :D trong khi đúng ra phải gọi là trái chuột và phải chuột. Quan trọng là hiểu người ta muốn nói gì thôi, chứ bắt chẹt từng từ là gây căng thẳng ko cần thiết :censored: nhiều cái sai miết và phổ biến thì nó lại được công nhận là đúng, tất nhiên trong là trong chừng mực :) ngôn ngữ thường là vậy

Cái này thực ra nó giống với trường hợp của chuột trái và chuột phải vậy :D trong khi đúng ra phải gọi là trái chuột và phải chuột. Quan trọng là hiểu người ta muốn nói gì thôi, chứ bắt chẹt từng từ là gây căng thẳng ko cần thiết :censored: nhiều cái sai miết và phổ biến thì nó lại được công nhận là đúng, tất nhiên trong là trong chừng mực :) ngôn ngữ thường là vậy
À ko. Ý mình ko phải bắt bẻ j cả. Chỉ là muốn hiểu rõ hơn thôi

nameless0611

Ban Quản Trị
À ko. Ý mình ko phải bắt bẻ j cả. Chỉ là muốn hiểu rõ hơn thôi
Lưng của chúng ta cấu tạo rất phức tạp bởi rất nhiều nhóm cơ, hình dưới mình chụp lại chủ yếu phần dưới của lưng:

Vậy nên bảo cơ lưng dưới thì vặn vẹo chắc chắn thua :ROFLMAO: còn bảo phần dưới của lưng, hay phần/vùng lưng dưới thì chấp nhận được. Nói chung chung ko trúng nhiều cũng trúng ít :D

chỉ là cách gọi để thực hiện vùng cùng tập cũng như ngực là 1 nhưng hay phân biệt trên dưới giữa.Cái bài viết ở trên bảo pull 300kg thì pull là do lực cơ xô chứ giờ lưng dưới yếu thì pull 500 kg mà ko tập deaplif cũng ko nhấc đc 300kg.

Cách dùng từ thôi. Cũng như ngực trên, ngực dưới, ngực trong, ngực ngoài. Tất cả đều là cơ ngực cả. Nếu phân biệt thì chỉ có thể phân biệt ngực có sữa và ngực ko có sữa mà thôi.