đôi lời về Squat

nameless0611

Ban Quản Trị
Cái này còn tùy vào tỉ lệ đùi, cẳng chân, lưng từng người nữa, ai đùi dài hơn cẳng chân thì gối có xu hướng vượt ra trước nhiều hơn... nhưng recommend cho dân tình vẫn là đầu gối nên cố gắng ko quá mũi chân, nếu bác nào form tự nhiên khi ngồi xuống gối vượt ra trước nhiều thì nên fix lại; đùi sau, mông của các bác chưa đủ flexible thôi đừng ngụy biện, các bác ko phải dân cử tạ nên đừng lấy đó làm so sánh. Nhìn mình squat này:

Bạn cmt mà thấy buồn cười. Một người bình thường luôn có xương đùi dài nhất khi so với các nhóm xương khác trong cơ thể, vậy hiển nhiên nó sẽ dài hơn xương ống chân.
Bạn nói khuyến cáo đầu gối ko vượt mũi chân. Vậy thì chỉ còn vượt hay ko vượt chứ lại nói vượt nhiều với vượt ít làm gì, chả phải như nhau sao? Cơ thể tự nó tìm điểm cân bằng khi ta đứng lên ngồi xuống, việc nó khiến đầu gối vượt đến đâu là tùy thuộc hoàn toàn vào điều đó và là một phần của hoạt động điều chỉnh hoàn toàn tự nhiên, tại sao lại chống lại nó? Khi cố tình kiểm soát đầu gối ko quá mũi chân, vô tình bạn dồn trọng lượng lại phía sau nhiều hơn, khi đó thân trên buộc phải có xu hướng dồn về trước (lại là một phản ứng tự nhiên khác) để điều chỉnh lại trọng lượng về điểm cân bằng. Vậy thân trên dồn thế nào? Nó gập hông và khiến góc giữa thân trên và sàn nhỏ lại, thân trên khi đó sẽ "chúi" về truocs nhiều hơn, tức khiến cho lưng dưới chịu thêm áp lực. Vậy là đã rõ, hậu quả của việc kiểm soát đầu gối là lưng dưới lãnh đủ. Tóm lại là sao? Là đừng có cố kiểm soát việc đầu gối đưa ra xa hay gần, cứ để nó làm việc của nó một cách tự nhiên nhất và quên cái quy tắc nhảm này đi.
Còn câu "ko phải dân cử tạ nên đừng lấy đó làm so sánh" thực sự còn gây cười nhiều hơn, ko phải dân cử tạ thì ko có nghĩa là ko tập các bài của dân cử tạ và không được dùng các bài của dân cử tạ để nói chuyện :banghead: Bạn đừng quên squat ko chỉ có kiểu powerlifting mà còn kiểu olympic, ngoài ra còn có kiểu hybrid. Nói một cách tếu táo thì tổ tiên chúng ta một cách tự nhiên khi ngồi ị, họ sẽ ngồi xụp xuống và đứng lên giống kiểu olympic nhất, chứ chả ai dùng kiểu powerlifting của bạn mà ngồi ị cả :pompous: vậy nên bạn đừng cmt kiểu áp đặt giữa squat kiểu này vào kiểu kia như trường hợp nói với bác Cuong Chu, nghe hài hài thế nào ấy.

anhlong1122

Dragonborn
Ban Quản Trị
theo mình thì nên xóa cái thớt này đi, chỉ là 1 cái thớt để quảng cáo, ng mới vào đọc lại đâm rối
sq thì đã có thớt cũ này rồi Squat - những điều cần biết | webthehinh.com
nếu có thêm bài chuyên sâu hơn thì mình sẽ đợi để đọc từ ng viết là ng thuộc ban quản trị hoặc là 1 bác tham gia lâu năm, có đầy đủ kiến thức
chứ đọc bài của ng mới reg nick quảng cáo đọc chi cho tốn thời gian
thớt cũ ko có nói mũi chân :)) mấy cái cơ bản thôi à

Bạn cmt mà thấy buồn cười. Một người bình thường luôn có xương đùi dài nhất khi so với các nhóm xương khác trong cơ thể, vậy hiển nhiên nó sẽ dài hơn xương ống chân.
Bạn nói khuyến cáo đầu gối ko vượt mũi chân. Vậy thì chỉ còn vượt hay ko vượt chứ lại nói vượt nhiều với vượt ít làm gì, chả phải như nhau sao? Cơ thể tự nó tìm điểm cân bằng khi ta đứng lên ngồi xuống, việc nó khiến đầu gối vượt đến đâu là tùy thuộc hoàn toàn vào điều đó và là một phần của hoạt động điều chỉnh hoàn toàn tự nhiên, tại sao lại chống lại nó? Khi cố tình kiểm soát đầu gối ko quá mũi chân, vô tình bạn dồn trọng lượng lại phía sau nhiều hơn, khi đó thân trên buộc phải có xu hướng dồn về trước (lại là một phản ứng tự nhiên khác) để điều chỉnh lại trọng lượng về điểm cân bằng. Vậy thân trên dồn thế nào? Nó gập hông và khiến góc giữa thân trên và sàn nhỏ lại, thân trên khi đó sẽ "chúi" về truocs nhiều hơn, tức khiến cho lưng dưới chịu thêm áp lực. Vậy là đã rõ, hậu quả của việc kiểm soát đầu gối là lưng dưới lãnh đủ. Tóm lại là sao? Là đừng có cố kiểm soát việc đầu gối đưa ra xa hay gần, cứ để nó làm việc của nó một cách tự nhiên nhất và quên cái quy tắc nhảm này đi.
Còn câu "ko phải dân cử tạ nên đừng lấy đó làm so sánh" thực sự còn gây cười nhiều hơn, ko phải dân cử tạ thì ko có nghĩa là ko tập các bài của dân cử tạ và không được dùng các bài của dân cử tạ để nói chuyện :banghead: Bạn đừng quên squat ko chỉ có kiểu powerlifting mà còn kiểu olympic, ngoài ra còn có kiểu hybrid. Nói một cách tếu táo thì tổ tiên chúng ta một cách tự nhiên khi ngồi ị, họ sẽ ngồi xụp xuống và đứng lên giống kiểu olympic nhất, chứ chả ai dùng kiểu powerlifting của bạn mà ngồi ị cả :pompous: vậy nên bạn đừng cmt kiểu áp đặt giữa squat kiểu này vào kiểu kia như trường hợp nói với bác Cuong Chu, nghe hài hài thế nào ấy.
Thôi nói nhiều, thực tế đi, mình có thằng bạn chân dài, nó làm được cái vấn đề trên title tại sao bạn ko làm được, ego quá lớn ah =]. ''Cứ để nó tự nhiên'' như bác nói nó tương đối thôi, tới mức nào đó cái ''tự nhiên'' của bác nó sẽ cản trở ko cho bác tiến bộ đấy =)), chứ khi không người ta quy kỹ thuật gánh tạ về 1 form chuẩn cho mọi người tham khảo để làm gì? Bác thích để đầu gối đi du lịch là vấn đề của bác, bác cảm thấy nó works well thì ok mỗi người 1 ý, quy tắc mình nói éo phải nhảm nhí gì cả, và nó được nhiều người công nhận đúng, ai cảm thấy nó sai là do người đó éo có tính cầu thị, thích tỏ vẻ ta đây, tinh tướng... ahihi. Ai thích olympic, tốt thì tập theo, ai thích power thì tập power, cố gắng rèn cái form lại cho bài bản, khi nào đã vững rồi, mức tạ có số má rồi thì thử tập theo cái 'tự nhiên' kia xem cái nào thoải mái hơn, giúp mình tiến bộ hơn. Bản thân mình gánh gồng 3 năm rồi mới có kinh nghiệm chứ ránh đâu mà chém gió.
Trần Long - Squat 132kg | Facebook

Lần sửa cuối:
muốn hết cụp đít + đầu gối quá thì cứ mở rộng mũi chân ra
xem clip toàn khuyên là nên mở mũi chân tầm 30 độ nhưng từ ngày mở hơn công nhận atg không bj cụp đít + đầu gối đẹp , squat vững hẳn

Giữ cho đầu gối không vượt quá mũi chân là điều ngu nhất mà ai đó có thể làm.
Squat là cả hips và knees dominant. Tức là cả hông và gối đều phải được dùng đến.
Giữ cho gối ko quá chân sẽ giảm áp lực lên gối, nhưng sẽ tăng một lượng áp lực lớn lên hông và khả năng chuyển từ squat sang good morning là cực cao.
Các bài tập như squat, deadlift, overhead press,... đều bắt nguồn từ những động tác cơ bản nhất của con người, nhưng với form stritch hơn để tránh chấn thương. Lời khuyên được đưa ra là làm càng tự nhiên càng tốt.

nameless0611

Ban Quản Trị
Thôi nói nhiều, thực tế đi, mình có thằng bạn chân dài, nó làm được cái vấn đề trên title tại sao bạn ko làm được, ego quá lớn ah =]. ''Cứ để nó tự nhiên'' như bác nói nó tương đối thôi, tới mức nào đó cái ''tự nhiên'' của bác nó sẽ cản trở ko cho bác tiến bộ đấy =)), chứ khi không người ta quy kỹ thuật gánh tạ về 1 form chuẩn cho mọi người tham khảo để làm gì? Bác thích để đầu gối đi du lịch là vấn đề của bác, bác cảm thấy nó works well thì ok mỗi người 1 ý, quy tắc mình nói éo phải nhảm nhí gì cả, và nó được nhiều người công nhận đúng, ai cảm thấy nó sai là do người đó éo có tính cầu thị, thích tỏ vẻ ta đây, tinh tướng... ahihi. Ai thích olympic, tốt thì tập theo, ai thích power thì tập power, cố gắng rèn cái form lại cho bài bản, khi nào đã vững rồi, mức tạ có số má rồi thì thử tập theo cái 'tự nhiên' kia xem cái nào thoải mái hơn, giúp mình tiến bộ hơn. Bản thân mình gánh gồng 3 năm rồi mới có kinh nghiệm chứ ránh đâu mà chém gió.
Trần Long - Squat 132kg | Facebook
Tôi tranh luận với bạn đàng hoàng, có phân tích rõ ràng để chứng minh lý lẽ. Bạn lại dùng lời lẽ rất chi là du đãng. Thế cứ ai không thuận ý bạn là bạn cho rằng họ "éo có tính cầu thị, thích tỏ vẻ ta đây, tinh tướng"? Tất cả lý lẽ bạn đưa ra là "3 năm kinh nghiệm" nghe nó nực cười, kiểu mắc "bệnh pro", lời mình nói là chân lý, ko cần bàn cãi thêm :)
Về cái huyền thoại đầu gối không quá mũi chân, phải nói nó khá nổi tiếng, và tôi cũng đã từng tin vào và luyện tập theo nó, vậy nên khi bạn ko biết gì về người khác thì đừng phán những câu kiểu như thế này: "nó làm được cái vấn đề trên title tại sao bạn ko làm được".
Trước khi viết tiếp, tôi phái nói trước là tôi hoàn toàn đồng ý với bạn là ai thích squat kiểu nào thì luyện theo kiểu đó cho chuẩn, cho vững. Những lời sau đây của tôi là nhận xét và khuyên, không hề mang tính áp đặt. Giờ quay lại cái clip bạn Trần Long squat, trong clip để đòn kiểu high bar nhưng thực hiện squat kiểu low bar, kết hợp cái huyền thoại đầu gối không được phép "qua mặt" mũi chân khiến lưng dưới chịu mô-men xoắn rất lớn, bạn về hỏi lại bạn của bạn xem cậu ta cảm thấy lưng dưới của mình thế nào sau khi squat xong nhé! Và nếu bạn là người có tính "cầu thị" thì tôi nhờ bạn một việc đơn giản thôi, đó là nhờ bạn chuyển lời tới cậu ta rằng hãy thử với thanh đòn để kiểu low bar và squat lại, xuống y chang clip, khuyến cáo thêm là đừng ngửa cổ như trong clip nữa; cách khác là giữ nguyên vị trí high bar, lúc xuống thay vì mở hông trước thì hãy mở gối trước, làm thử cả 2, so sánh với kiểu cũ về cảm giác nó tác động đến lưng dưới, đầu gối rồi chia sẻ với bạn. Nếu có thể bạn cũng nên chia sẻ lại ở đây cho mọi người biết, mà tôi tin cho dù cậu ta có nói thật lòng thì bạn cũng sẽ ko làm được điều đó đâu, "cái tôi" của bạn lớn quá mà ;)
Nhưng gì tôi viết thuần là chia sẻ, bạn có thể quan tâm hay ko là quyền của bạn, nhưng khi tranh luận, dù với tôi hay bất cứ ai, hãy tranh luận đàng hoàng để bảo vệ lý lẽ của mình. Việc tranh luận cái đầu gối xa gần và áp nó từ kiểu low bar vào kiểu high bar cũng như việc bảo con gà với con vịt (cùng có kiểu lông vũ) khi bơi dưới ao, con gà bị ngập gần tới cổ, trong khi con vịt lại nổi bồng bềnh, tất nhiên là chúng đều bơi được, nhưng có điều con gà bơi rất khổ sở mà thôi :chicken:

P/S: Khúc này là thực tế muốn chia sẻ với mọi người, phòng mình tập có một bạn là người hướng dẫn của phòng luôn, squat có số má, khoảng 160kg, mức x2 BW rồi, nói cậu ta cũng tin tuyệt đối vào truyền thuyết đâu gối là em mũi chân, hỏi tại sao tập như thế, câu trả lời vỏn vẹn là: "thầy tao chỉ vậy". Khi mình đề nghị cậu ta thử với kiểu squat xuống bằng việc mở gối trước để giải phóng cho nó, cậu ta từ chối thẳng thừng vì cho rằng sẽ dễ tổn thương đầu gối. Nhưng cứ đều đặn như một chu kỳ rằng khoảng 1 tháng gì đó, cậu ta lại phải nghỉ hoàn toàn 1 tuần vì chấn thương lưng dưới do squat :facepalm:
Suýt quên, bạn @tilldoomsday có vẻ thích dùng nhiều tiếng anh khi nói chuyện, vậy tặng bạn clip về squat có phụ để tiếng anh rõ ràng, trong đó toàn pro cả (strongman, olympic weightllifter, powerlifter, bodybuilder), và họ đang nghe chỉ dẫn từ 1 mobility expert. Bạn ráng xem hết để tìm đoạn chuyên gia khuyên cái đầu gối không quá mũi chân nhé :whistle:

Lần sửa cuối:
Về cái huyền thoại đầu gối không quá mũi chân, phải nói nó khá nổi tiếng, và tôi cũng đã từng tin vào và luyện tập theo nó, vậy nên khi bạn ko biết gì về người khác thì đừng phán những câu kiểu như thế này: "nó làm được cái vấn đề trên title tại sao bạn ko làm được".
May quá trc mình chỉ đọc thớt vì sq của @anhlong1122 vs xem các clip trên utube, chả để ý đến cái huyền thoại này, cứ lên xuống theo tự nhiên thôi :D

mà cái này cứ tự thử là biết ngay, khi bạn ngồi xuống vs tư thế tự nhiên, để đầu gối ko quá mũi chân thì bạn phải đẩy hông ra đằng sau, vừa gây mất thăng bằng và như @Stronglifter nói thì giảm áp lực lên gối sẽ tăng áp lực lên hông, lưng dưới

Mình thấy đầu gối không qua mũi chân gái tập không tạ rất nhiều vì nó khoe được cái mong, chụp ảnh tự sướng rất đã :). Nói chung là mình già rồi nên cứ thuận theo tự nhiên thôi. Ơn giời tập squat chưa phải nghỉ buổi nào vì chấn thương

Mình thấy đầu gối không qua mũi chân gái tập không tạ rất nhiều vì nó khoe được cái mong, chụp ảnh tự sướng rất đã :). Nói chung là mình già rồi nên cứ thuận theo tự nhiên thôi. Ơn giời tập squat chưa phải nghỉ buổi nào vì chấn thương
đẩy mạnh hông ra sau để khoe mông mà bác
bd weight thì ko sao chứ tập nặng kéo dài thì xương sống nó cũng cong vút theo luôn :hungover::hungover:

bác squat mức tạ cao nhất 1rep là bao nhiêu?

Full squat mình chỉ dám 80kg thôi vì tập một mình không có sporter, không có power rack luôn. Dạo này đang bị đứng tạ đang tìm cách khắc phục
bác tập ở nhà à? hay phòng bác ko có rack ? squat nặng ko lên được chỉ cần bác ngửa người ra sau là thoát tạ. e cũng 1 thời gian bị đứng tạ bài bench, lý do sợ tạ đè. yếu tâm lý ko lên được tạ đâu

bác tập ở nhà à? hay phòng bác ko có rack ? squat nặng ko lên được chỉ cần bác ngửa người ra sau là thoát tạ. e cũng 1 thời gian bị đứng tạ bài bench, lý do sợ tạ đè. yếu tâm lý ko lên được tạ đâu
Mình sợ chấn thương bỏ tập thì uổng lắm. Mình vẫn squat len đến 120kg nhưng không dám xuống sâu. Bài bench mình cũng đang bị đứng ở 60kg, có ngày lên được 70kg nhưng mấy hôm sau lại không lên được :-(. Đợt này cuối năm họp hành nhiều nên hay bỏ tập, tháng sau sốc lại tinh thần chiến tiếp, có lẽ phải bắt đầu dùng creatine thôi

mình tưởng đầu gối ko qua mũi chân thì khi xuống đầu gối phải xòe rộng sang 2 bên hại khớp gối mất thăng bằng hơn chứ nhỉ.

Ôi! Tưởng tượng hb sq mà đầu gối ko quã mũi chân! 150kg mà đè vào đốt sống cổ nó thành như nào:ROFLMAO:

Mình Squat hơn 2 năm nay và gối mình vẫn khỏe.
Best lift: 168kg Squat Parallel @80kg
Gần đây còn chơi thêm olympic mà olympic thì xuống sâu cỡ nào chắc ai cũng biết.

Đây là HLV điển hình mà bác TuanAnh thường nói đến :). Bạn ý quảng cáo cho Fanpage của mình ý mà, không ngờ bị chém dữ quá

Ko hiểu sao t squat mà không đẩy mông ra sau thì xác định gối kêu rắc rắc như bẻ ngón tay, squat hẹp chân cũng thế:((( còn gối với mũi chân thì ko để ý không biết :))

Mấy e tập ở máy Smith là mông ơi là mông. Mình thấy đẩy mông lui sau đầu gối không bao giờ quá mũi chân.
Chốt lại là đầu gối không nên quá mũi chân hlv mình cũng bảo thế

sonvalentine

Pro Creator
Ban Quản Trị
HLV mà bảo đầu gối ko quá mũi chân thì nên khuyên tự xem lại đầu gối của ông ta.

:)) Squat cứ ngồi một cách tự nhiên nhất theo bản năng là được , chân vững chãi như xuống tấn, đáp đất phi lên :)). Còn mấy vụ đầu gối với mũi chân không để ý lắm kkk, hôm nay Squat ATG thử để ý cái đầu gối xem thể nào thấy đầu gối của mình cũng không qua mũi chân , mặc dù không hạn chế biên độ của đầu gối :)), có lúc thì nó cũng vượt quá mũi chân như bình thường kkkkk

:)) Squat cứ ngồi một cách tự nhiên nhất theo bản năng là được , chân vững chãi như xuống tấn, đáp đất phi lên :)). Còn mấy vụ đầu gối với mũi chân không để ý lắm kkk, hôm nay Squat ATG thử để ý cái đầu gối xem thể nào thấy đầu gối của mình cũng không qua mũi chân , mặc dù không hạn chế biên độ của đầu gối :))
Tức là gò form từ lúc bắt đầu thực hiện động tác ngồi xuống, nếu là hb thì thử xem điểm xuống đến // xem có quá hay không!

Tức là gò form từ lúc bắt đầu thực hiện động tác ngồi xuống, nếu là hb thì thử xem điểm xuống đến // xem có quá hay không!
không hề , làm động tác hoàn tự nhiên luôn . Giầy cử tạ mình đeo thì Squat luôn luôn đầu gối không qua mũi chân, nhưng khi đeo giầy tenis squat thì lúc nào ATG cũng qua mũi chân

không hề , làm động tác hoàn tự nhiên luôn .
Bây giờ bỏ tạ sang 1 bên, thử đúng với tư thế của sq hb, chân rộng bằng vai và thực hiện động tác, xem thử xem lúc xuống đến // xem đầu gối có bị quá hay không?
Cái ko quá đầu gối là từ lúc bắt đầu thực hiện đến lúc kết thúc động tác cho dù ở bất cứ điểm nào cũng ko đc để đầu gối vượt quá mũi chân!
Hb mà ko quá thì chỉ có thể thành goodmorning sq mà cảm tưởng gánh 120kg, thanh đòn đề trên cổ xem có gãy cmn cổ hay không :D